PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Windows 8 ลดการใช้"หน่วยความจำ"

titan888
12th October 2011, 14:25
รายงานข่าวล่าสุด ไมโครซอฟท์ (Microsoft) ได้ปรับปรุงประสิทธิภาพการใช้หน่วยความจำ (RAM) ในระบบปฏิบัติการ Windows 8 เพื่อให้ผู้ใช้สามารถรันแอพพลิเคชัน และไฟล์ต่างๆ ได้มากขึ้น ในขณะที่มีการใช้หน่วยความจำน้อยลง เพื่อให้มั่นใจได้ว่า ผู้ใช้พีซีที่รัน Windows 7 จะสามารถอัพเกรดเป็น Windows 8 ได้

http://upic.me/i/wy/windows-8-reduce-mamory-usage-2.jpg (http://upic.me/show/29032070)

Bill Karagounis ผู้จัดการทีมพัฒนาประสิทธิภาพการทำงานของกลุ่มโปรแกรมจาก Microsoft ได้เปิดเผยถึงเทคนิคบางอย่าง ซึ่งทางบริษัทได้นำมาใช้ในการจัดการหน่วยความจำอย่างเหมาะสม หนึ่งในลูกเล่นดังกล่าวก็เช่น "การใช้หน่วยความจำร่วมกัน" โดยแต่เดิม แอพพลิเคชันต่างๆ บน Windows จะสามารถจองหน่วยความจำหลายๆ ส่วนจากหน่วยความจำระบบ ซึ่งอาจจะไม่ได้จำเป็นต้องใช้ตอนนี้ แต่อาจจำเป็นต้องใช้ในอนาคต นั่นหมายความว่า ยิ่งเปิดแอพพลิเคชันมากเท่าไร การใช้หน่วยความจำก็จะมากขึ้นไปด้วย สำหรับเทคนิคการรวมหน่วยความจำเข้าด้วยกัน Windows 8 จะมีการค้นหาหน่วยความจำระบบ แล้วตรวจสอบการใช้คอนเท็นต์ที่ซ้ำกัน จากนั้นยุบให้มันเหลือก็อปปี้เดียวในหน่วยความจำ ทำให้ได้หน่วยความจำคืนกลับมา และหากแอพพลิเคชันใดต้องการหน่วยความจำเพิ่มในการใช้งานขึ้นมาในอนาคต Windows 8 ก็จะจัดการหน่วยความจำส่วนที่เรียกว่า "private copy" ให้แอพฯ นั้นๆ กระบวนการใช้หน่วยความจำร่วมกัน (ของแอพพลิเคชันต่างๆ) จะช่วยให้หน่วยความจำระบบเหลือเพิ่มขึ้นได้ตั้งแต่ 10 - 100MB เลยทีเดียว

http://upic.me/i/7y/windows-8-reduce-mamory-usage-3.jpg (http://upic.me/show/29032078)

ในส่วนของการจัดการหน่วยความจำระบบ RAM บน Windows 8 โอเอสใหม่ของ Microsoft ยังได้มีการเข้าไปจัดการ"เซอร์วิส"ต่างๆ ด้วย โดยเมื่อคลิกบนแท็บ Services ใน Task Manager ผู้ใช้จะเห็นโพรเซสต่างๆ ที่อยู่ในหน่วยความจำขณะนั้น เพื่อทำให้ Windows 8 มีประสิทธิภาพในการใช้หน่วยความจำได้ดียิ่งขึ้น Microsoft ได้จลดเซอร์วิสต่างๆ ออกไปถึง 13 รายการ พร้อมทั้งเปลี่ยนเซอร์วิสจำนวนหนึ่งจาก automatic เป็น manual และ Start on Demand (ต้องการใช้งานเมื่อไรค่อยเปิดเซอร์วิสนั้นๆ) ด้วยการจัดการลักษณะนี้จะทำให้โอเอสไม่กินหน่วยความจำมากตลอดเวลา

http://upic.me/i/vc/windows-8-reduce-mamory-usage-4.jpg (http://upic.me/show/29032084)

ผลจากการบริหารหน่วยความจำแบบใหม่จะทำให้ Windows 8 จองหน่วยความจำได้ฉลาดขึ้น โดยเฉพาะความพยายามที่จะทำให้เหลือหน่วยความจำว่างตลอดเวลา นั่นหมายความว่า ประสิทธิภาพโดยรวมของการทำงานของพีซีจะดีกว่าเดิม แม้พีซีที่ใช้รัน Windows 8 จะมีหน่วยความจำแค่ 1GB หรือ 2GB อย่างเช่น เน็ตบุ๊ค ซึ่งทางไมโครซอฟท์ได้เคยสาธิตการรัน Windows 8 บนเน็ตบุ๊คในงาน BUILD ที่ผ่านมา หากเปรียบเทียบการใช้หน่วยความจำของ Windows 7 และ Windows 8 ภายใต้เงื่อนไขของระบบการทำงานที่เหมือนกัน พบว่า Windows 7 จะใช้หน่วยความจำระบบ 404MB ในขณะที่ Windows 8 ใช้เพียง 281MB หรือลดลงประมาณ 30% การลดการใช้หน่วยความจำ ยังทำให้ Windows 8 สามารถทำงานบนอุปกรณ์อย่าง "แท็บเล็ต" ตลอดจนอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ต่างๆ ที่มีหน่วยความจำไม่มากนักได้อีกด้วย ประเด็นหนึ่งที่หลายคนอาจมองข้ามไปด้วยก็คือ ยิ่ง RAM เยอะ พลังงานแบตฯ ก็ถูกใช้เยอะตามไปด้วย นั่นหมายความว่า ผู้ผลิตอุปกรณ์สำหรับ Windows 8 นอกจากจะไม่ต้องมีหน่วยความจำมากแล้ว มันยังทำให้อุปกรณ์ใช้งานแบตฯได้นานขึ้นอีกด้วย

แหล่งข้อมูล : Arip

Aequitas
12th October 2011, 14:26
ไม่ต้องลงละ Windows 7 รอลง 8 เลยดีกว่า

zalnw445
12th October 2011, 14:28
อยากใช่จัง แต่กลัวว่าเกมส์จะไม่รองรับอ่ะดิ :sweat

kaptan1234
12th October 2011, 14:31
ว้าวดีอย่างนี้เครื่องเร็วแน่:dance

sAm3
12th October 2011, 14:42
windows 8 ผมลองลงดูแล้ว เล่นเกมได้ ผมลงเกม dead island ก็เล่นได้ 100% นะ

โปรแกรมอื่นๆก็ลงได้ปกติครับผม บางโปรแกรมอาจไม่รองรับ win 8 มั้ง - -*

Edit :: ผมใช้รุ่นทดลอง Windows 8 Developer Preview (Pre-Beta)

titan888
12th October 2011, 14:45
windows 8 ผมลองลงดูแล้ว เล่นเกมได้ ผมลงเกม dead island ก็เล่นได้ 100% นะ

โปรแกรมอื่นๆก็ลงได้ปกติครับผม บางโปรแกรมอาจไม่รองรับ win 8 มั้ง - -*

ได้ win 8 แล้วหรอครับ?

sAm3
12th October 2011, 14:50
ได้ win 8 แล้วหรอครับ?

ผมใช้รุ่นทดลองครับ Windows 8 Developer Preview (Pre-Beta)

GuJokE
12th October 2011, 14:55
เค้าปล่อยให้พวก dev เอาไป พัฒนากันน่ะคับ

ซึ่ง บัคจะเยอะมาก แถมไม่มีปุ่มกดปิดให้ด้วย ฮ๋าๆๆ

รุ่นนี้จะรองรับกับ tablet โดยเฉพาะ

มี guru เค้าบอกว่า ถ้าจะเมิน 7 และไปลง 8

เค้าว่า อย่าดีกว่า ให้ลง 7 ก่อน เรื่องเหตุผลผมจำไม่ได้และ

ลองหาข้อมูลต่อเองนะคับ

Gentleman
12th October 2011, 15:11
Window 7 Ultimate ผมใช้มาจนจะ 2 ปีละ ของเถื่อนๆนี่ละครับ(ก็มันแพงนี่นาT-T) อับเดทได้ทุกอย่างมี Anti Virus ด้วย Microsoft Security Essentials ตรวจสอบผ่านเว็ปให้เป้นของแท้โดยใช้วิชามารหาหาตัวทำคีย์เทพ+WindowActivation อับเดทอัตโนมัติจนตอนนี้เป็น Service Pack 1 ออกมาได้เกือบปีหรือปีกว่าละมั้งครับมีปัญหาอะไรนิดๆหน่อยลงใหม่ซะเลยลงซ้ำไปซ้ำมาจนชำนาญละ จากที่ใช้มาตลอดไม่รู้สึกว่ามันกินสเป๊คมากมายเลยนะครับ Service ต่างๆก็เป็นแบบค่าตั้งต้นไม่ได้ปรับแต่งอะไรหรือปิด Service อะไรไว้เพื่อลดการกินทรัพยากรเลยนะครับ ไม่ได้ช้าอะไรลงเกมทั้งเก่าใหม่ลงเล่นได้หมดครับแม้ว่าเกมส์จะใหม่ล่าสุดจะเก่าถึง7-8ปีก็ตาม จากที่ใช้มาผมเริ่มคุ้นเคยตั้งแต่ Window Vista Ultimate ละ ตัว Window Vista เองก็ไม่เห็นจะช้าอย่างที่ล่ำลือกันเลย ยิ่งใหม่ยิ่งสวยและเร็วผมไม่ลังเลที่จะไปใช้ Window ตัวใหม่ที่ดีกว่า สเป็คคอมผมก็ไม่ได้แรงอะไร ไม่มีการด์จอด้วยซ้ำ on board อีกตะหาก CPU ก็2หัวเอง แรมก็ 2 กิ๊กแถมแชให้บอร์ดอีกตั้ง 512MB ก็เหลือให้กับ OS แค่ 1.5G เอง HDD ก็แบบเก่า IDE 80GB เอง จากการตรวจดูอัตราการบริโภคแรมขนาด 2G ของเคื่องผม+แชให้การ์จอ on board แบบกากๆอีก สถาณะตอน Idle ใช้แรมไปราว 20% CPU 2หัว ราวๆ 1%-10% สำหรับ Window 7 นั่งยันนอนยันได้เลยครับว่าไม่กินสเป็คมากมายอะไรเลย เชื่อได้เลยว่า Window 8 ต้องดีกว่าแน่นอนครับ อย่าไปยึดติดกับ Window XP เลยครับถ้าท่านยังไม่ลองใช้

ปล.คนใช้ต้องมีความรู้ทางด้าน Hardware + Software พื้นฐานนิดหน่อยนะครับ เพื่อหา Driver ของทุกองค์ประกอบของ Mainboard ลงให้ตรงกับตัว Hardware แค่นี้ก็ไม่ค่อยมีปัญหาแล้วละครับสำหรับผม:cool:;):blush

Kingsora555
12th October 2011, 15:12
จะลองใช้ดูเเเต่ไม่ค่อยกล้า T^T ใช้อันเก่าไปก่อนตัว Full มาค่อยโหลด

http://msdn.microsoft.com/en-us/windows/apps/br229516

นี้ครับตัวทดลอง Windows 8 Developer Preview (Pre-Beta)

seiki2011
12th October 2011, 15:18
เป็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีนะครับ ถ้ามีDirectx12จะดีมากๆเลย

kachanking
12th October 2011, 15:28
เห็นด้วยอย่างยิ่งกับการใช้ RAM ที่น้อยลงคับ เพราะรู้สึก Windows ใหม่ๆจะใช้ RAM เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ ส่งผลต่อการใช้งานโปรแกรมที่ต้องการ RAM มากๆอย่าง AfterEffect Photoshop
แต่เล่นเกม ยังไงก็ไม่มีปัญหาอยู่แล้วคับ

eaksak
12th October 2011, 15:34
Windows7 Pro แท้ต่อไปของผม :rofl
ปล. ออกเมื่อไหร่ ตูจะเปลี่ยน ว๊ะฮ่าๆ!

Infinity_Justice
12th October 2011, 15:59
ใช้ลำบากแฮะ (คนละเรื่องเลย)

imaiq2539
12th October 2011, 16:06
รอ win8 อย่างเดียว ติดใจตั้งแต่ win7 แล้ววววววววววววววววววววววว

deklnw2012
12th October 2011, 16:18
ขอให้มันเสถียรแบบ Windows Xpนะครับ

kevinmitnick
12th October 2011, 18:02
7 ก็ ลองรับ ทุก โปรแกรมที่ ลง XP หรือเก่า กว่า นั้น ได้นะ ครับ วิธี คือ คลิกขวาที่โปรแกรม เลือก properties จากนั้น เลือก Compatibility แล้วติกที่ช่อง Run this program เลือกรัน os ที่โปรแกรม นั้นต้องการ ใช้กับเกม ได้ ด้วยนะ ครับ (เห็นกลัวกันว่ามันจะไม่รองรับเกมกัน) ทำได้ตั้ง แต่ xp แล้วนะครับ เขาใส่ไว้ให้เพื่ออยากใช้ โปรแกรม winme มั้ง ว่างก็ เข้าไป อ่าน วิธีใช้ใน เว็บ micro THai บ้างนะครับ มี ทั้ง พากไทย บางอันไม่ พาก ก็มี ซับให้ครับ ถ้าอยากเขาไปดูแต่หาไม่เจอ ก็ บอกได้ครับ จะ แปะ ให้ นี้ผมพิมพ์ที่ทำงาน เน็ตช้ามาก เดี่ยวกลับ บ้าน แล้วจะ มา แปะ ให้

http://windows.microsoft.com/th-TH/windows7/help/videos พวก วิดีโอสอนนะครับ ว่าง เข้าไปดู มั้ง ว่าเขาให้อะไรมา อย่าเอา แต่ใช้อย่างเดี่ยวกันนะครับ ^^

zicez
12th October 2011, 18:30
windows 8 ตอนนี้เกมผมก็เล่นได้หลายเกมนะ แต่เกมออนไลน์ส่วนใหญ่เล่นไม่ค่อยได้ -.- ต้องรอตัวเต็ม

CrispMinT
12th October 2011, 19:19
ทำไม XP ไม่มีคนพัฒนาขึ้นมาอีกวะ
เสถียรสุดๆ แล้วกินสเปกน้อยด้วยเหอๆๆ โดน Vista ไปครั้งเดียวเอาเลย ของใหม่ = =ตอนนี้ ก็ Xp อยู่
win 7 ใช้ในโน๊ตบุค แต่ win 8 มาจะเป็นอย่างไรก็ต้องติดตาม

lukky
12th October 2011, 20:03
CPU จะไม่รองงรับอีก - -

007: BloodStone
12th October 2011, 20:13
ขอให้มันเสถียรเหมือนดัง Win XP ล่ะกันเน้อ

aefwindyid
12th October 2011, 20:13
เค้าปล่อยให้พวก dev เอาไป พัฒนากันน่ะคับ

ซึ่ง บัคจะเยอะมาก แถมไม่มีปุ่มกดปิดให้ด้วย ฮ๋าๆๆ

รุ่นนี้จะรองรับกับ tablet โดยเฉพาะ

มี guru เค้าบอกว่า ถ้าจะเมิน 7 และไปลง 8

เค้าว่า อย่าดีกว่า ให้ลง 7 ก่อน เรื่องเหตุผลผมจำไม่ได้และ

ลองหาข้อมูลต่อเองนะคับ

มีปุ่มปิดครับ แค่คุณหาไม่เจอเอง

arashizato
12th October 2011, 21:41
ลองใช้แล้วครับ ของ developer นะ เป็นอะไรที่ใช้ยุ่งยากมากๆ เปลี่ยนไปหมด ปุ่มปิดโปรแกรมไม่ม(โปรแกรมที่มีให้บนหน้าเขียวๆ) ต้องไปปิดใน task manager desktop ก็ต้องเข้าผ่านหน้าจอเขียวๆนั่นอีกที บัคมีให้เห็นค่อนข้างเยอะ ผมว่าเหมาะสำหรับคนที่มีจอทัชสกรีนมากกว่า ต้องรอตัวเต้ม ว่าจะดีขึ้นรึปล่าว มันรำคาณจนถึงขั้นกลับมาใช้ 7 เหมือนเดิมเลย

ApiX
12th October 2011, 22:01
มีปุ่มปิดครับ แค่คุณหาไม่เจอเอง

เค้าหมายถึง Metro UI App รึป่าว อันนี้ผมก็หาปุ่มปิดไม่เจอน่ะ
วิธีปิดเห็นจะมีแค่ใช้ Taskmanager ปิดอ่ะ -*-

Groove-Rai-Khan
12th October 2011, 22:15
น่าสนใจมากครับ Interface(ผมเรียกเงี้ย) ก็สวยขึ้นตามรุ่นตามเวลา มันสวยขึ้น เปลี่ยนไปเยอะ อาจสับสนนิดหน่อย แต่ก็น่าลองใช้เองดูครับ

chayatorn
12th October 2011, 22:15
ถ้ามันสมบูรณ์เค้าจะเรียก Developer มั้ยครับ มันก็อารมร์เดียวกับใช้ Ubuntu น่ะแหละครับ(เพียงแต่ Ubuntu มันกึ่ง Dev แค่นั้นเอง)