PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากจะจับ Consloe ขอคำแนะหน่อยจ่ะ

AmeOMGtrJ
12th October 2011, 16:12
พอดี ไอ อยากลองเล่นเครื่องคอนโซลบ้าง

ไอเล็งทั้งสองตัวเลยทั้ง MS XBOX 360 และ Sony PS3

จึงอยากทราบรายระเอียด ทั้งอะไรๆ ที่ท่านเทพใช้ศัพท์กัน ด้านมืด ด้านสว่างอะไรนั้น

ขอคำแนะ แบบเน้นๆเลย ว่า Xbox 360และ PS3 การเล่นจะต้องเตรียมใจอย่างไร

ฮี่ๆ ขอบคุณจ่ะ :pleasantry

nemziedamonkii
12th October 2011, 16:23
ขอตอบ PS3 แล้วกันครับเล่นอยู่

ด้านสว่าง - เล่นแผ่นแท้ อัพเดท firmware กับ ver. ของเกมผ่าน internet ได้เลย สามารถซื้อ DLC ที่เป็นส่วนเสริมต่างๆของเกมได้เลย

จากใน Playstation Store ผ่านบัตรเครดิท หรือ บัตรเงินสด ราคาแผ่นก็แล้วแต่เกมตั้งแต่ 700-4000 แล้วแต่ บางตัว limited ก็แพงหน่อย

ข้อดีคือสามารถ ออนไลน์ ใช้ฟังชั่นต่างๆได้ครบตามที่ทาง sony ให้มาได้เลย

ด้านมืด เป็นรุ่นที่ jailbreak หรือทำการลง custom firmware ให้สามารถเล่นก๊อปผ่าน HDD ได้ จำเป็นต้องใช้เครื่องที่ FW ต่ำกว่า 3.55 ถึงจะทำได้

ต้องต่อ HDD EXTERNAL เพิ่มเพื่อใส่เกม สามารถโหลดเกมมาใส่เพิ่มได้ แต่ต้องรอให้ crack เกมได้ก่อน ส่วนเกมที่เล่นนั้นออนไลน์ไม่ได้เด็ดขาด

แต่สามารถนำกลับมาเล่นด้านสว่างได้โดยการล้าง HDD ในเครื่องใหม่ แต่พอมาด้านสว่างแล้วกลับไปเล่นเถื่อนไม่ได้ (ในตอนนี้)

ดูตามจุดประสงค์ได้เลยครับอยากเล่นเกมเยอะหรือเน้นออนไลน์ ถ้าเล่นออนไลน์เน้นว่าต้องมีเน็ทเร็วหน่อยครับ

ปัจจุบันนี้ใช้เน็ท 6mb ยังไม่สามารถเล่น GT5 ออนไลน์กับเพื่อนที่เมกาได้เลยครับเน็ทแรงไม่พอ แต่สามารถออนไลน์เล่นกับโซนใกล้เคียงได้นะ

saman14
12th October 2011, 16:27
ด้านราคา : Xbox 360 จะถูกกว่า PS3
กราฟฟิค : พอๆกันเลยครับ
ความทน : ผมว่าPS3น่าจะทนกว่าxbox360นะครับ

exclusive ps3ที่(ผมคิดว่า)สนุำกๆ : YAKUZA ,, God of war
exclusive xbox360ที่(ผมคิดว่า)สนุำกๆ : gear of war,, alan wake

ส่วนด้านมืด ด้านสว่างนั้น ประมาณว่า ด้านสว่างคือเล่นเกมส์โดยใช้แผ่นแท้ ด้านมืดก็เล่นแผ่นก๊อบ

winwon1
12th October 2011, 16:44
ขอตอบ PS3 แล้วกันครับเล่นอยู่

ด้านสว่าง - เล่นแผ่นแท้ อัพเดท firmware กับ ver. ของเกมผ่าน internet ได้เลย สามารถซื้อ DLC ที่เป็นส่วนเสริมต่างๆของเกมได้เลย

จากใน Playstation Store ผ่านบัตรเครดิท หรือ บัตรเงินสด ราคาแผ่นก็แล้วแต่เกมตั้งแต่ 700-4000 แล้วแต่ บางตัว limited ก็แพงหน่อย

ข้อดีคือสามารถ ออนไลน์ ใช้ฟังชั่นต่างๆได้ครบตามที่ทาง sony ให้มาได้เลย

ด้านมืด เป็นรุ่นที่ jailbreak หรือทำการลง custom firmware ให้สามารถเล่นก๊อปผ่าน HDD ได้ จำเป็นต้องใช้เครื่องที่ FW ต่ำกว่า 3.55 ถึงจะทำได้

ต้องต่อ HDD EXTERNAL เพิ่มเพื่อใส่เกม สามารถโหลดเกมมาใส่เพิ่มได้ แต่ต้องรอให้ crack เกมได้ก่อน ส่วนเกมที่เล่นนั้นออนไลน์ไม่ได้เด็ดขาด

แต่สามารถนำกลับมาเล่นด้านสว่างได้โดยการล้าง HDD ในเครื่องใหม่ แต่พอมาด้านสว่างแล้วกลับไปเล่นเถื่อนไม่ได้ (ในตอนนี้)

ดูตามจุดประสงค์ได้เลยครับอยากเล่นเกมเยอะหรือเน้นออนไลน์ ถ้าเล่นออนไลน์เน้นว่าต้องมีเน็ทเร็วหน่อยครับ

ปัจจุบันนี้ใช้เน็ท 6mb ยังไม่สามารถเล่น GT5 ออนไลน์กับเพื่อนที่เมกาได้เลยครับเน็ทแรงไม่พอ แต่สามารถออนไลน์เล่นกับโซนใกล้เคียงได้นะ

GT5 ออนไลน์สนุกมากครับผมเล่นอยู่ :gamer
ปล.จขกท ถ้าคิดอยากจะซื้อ PS3 แนะนำให้ศึกษาจากเว็บนี้ได้ครับ www.play3thai.com มีทั้งข้อมูลเทคนิคต่างๆสำหรับคนเล่น PS3 และก็ห้องลงชื่อเล่นออนไลน์กันครับ

MooRs108
12th October 2011, 22:54
Xbox360 ตอนนี้ไม่มีไฟแดงแล้วครับ สบายใจได้ ในด้านกราฟฟิกในตอนนี้ยังพอๆกัน แต่อนาคตคงเป็น PS3 ครับ(เพราะเป็น Blue-ray) แต่เท่าที่จับทั้ง 2 เครื่องแล้ว จอยของ Xbox360 เล่นเกมส์แนว fps สนุกมากๆ กับพวกแนวบุคคลที่3 ส่วนถ้าเล่นออนไลน์ ของ PS3 จะเข้าเล่นได้ฟรีครับ ส่วน Xbox360 ต้องซื้อบัตรเติม แต่ระบบจะเสถียรกว่า PS3 ครับ