PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แม่ผมเสียชีวิตจากการคลอดลูก?

vincentghost
3rd August 2016, 17:49
แม่ผมพึ่งเสียวันนี้ อาการขาดออกซิเจนแล้วก็เกิดอาการช็อก ตอนแรกแม่จะทำผ่าคลอดแต่ปากมดลูกเปิด หัวเด็กโผล่มานิดนึง และจะคลอดแบบธรรมชาติแต่หมอไม่ยอม. จนแม่ผมเกิดอาการช็อกและเสียชีวิตเด็กขาดออกซิเจนตอนนี้เด็กยังไม่ปลอดภัย อยู่ในห้องอบตลอด ตอนผมไปถึงแม่ผมก็อยู่ห้องเย็นแล้ว. ตอนคลอดทางญาติแม่กับแหนแม่เขาดูแลและหมอก็ดูแลไม่ทั่วถึงด้วย ไม่ค่อยมาดู ผมคิดว่าหมอเขาหน้าเงินรึเปล่า ถึงไม่ให้แม่ผมคลอดธรรมชาติ เพราะตอนแรกจะผ่าคลอด ทำให้แม่ผมเสียชีวิตและน้องผมอาการขั้นวิกฤต. ผมจะถามว่าเรื่องนี้สามารถฟ้องเอาผิดได้ไหมครับ. โรงพยาบาลข้างเดอะมอลล์งามวงศ์วานที่แม่ผมไป. ตอนนี้ผมเกลียดหมอมากๆ

Hellraizer
3rd August 2016, 18:10
เสียใจด้วยครับ..

คลอดเองค่าคลอดถูกกว่ามาก ผ่าคลอดค่าคลอดแพงกว่ามาก พอจะได้คำตอบแล้วหรือยังล่ะครับ?..
(ที่เรียนหมอเพราะต้องการรักษาคน หรือเพราะต้องการมีงานที่มั่นคงรายได้สูงๆ? คำตอบมีอยู่แล้ว..)

F.Syndome
3rd August 2016, 18:24
ผมขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
เรื่องที่ว่า สามารถเอาผิดได้ไหม ผมบอกไม่ได้ครับ
แต่ที่ว่า หมอสมัยนี้เห็นแก่เงินไหมนั้น ผมเห็นด้วย
แต่ก็มีหมอที่มี จรรยาบรรณหมอ ก็มี แต่มีน้อยครับ
ผมคงอาจจะช่วยอะไรไม่ได้ แต่ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
และขอให้น้องของ จขกท ปลอดภัยน่ะครับ สู้ ๆ

Denuvo
3rd August 2016, 18:35
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

คุณต้องถามเหตุผลจากหมอว่าทำไมต้องผ่า

ถ้าจะเอาผิดต้องไปตั้งกระทู้ที่ pantip จะได้คำแนะนำที่ดีจากในนั้นครับ

neobleak
3rd August 2016, 18:51
็็็็เสียใจด้วยครับ

cpt.noppakit
3rd August 2016, 19:08
เสียใจด้วยครับ

แม่ผมก็พึ่งเสียไปเมื่อเกือบ 2 ปีที่ผ่านมาเพราะการปล่อยปะละเลยของหมอบางคนนี่แหละ ตอนนั้นแม่ผมป่วยเล็กน้อยโดยไม่ทราบสาเหตุแล้วไปเข้าโรงพยาบาลเอกชนแห่งหนึ่ง

หมอตรวจอาการแล้วบอกให้แม่ผมไปนอนรอผลสัก 2-3 วันที่ห้องเดี่ยวแบบพิเศษ (แบบแพงนั้นแหละ เพราะประกันจ่าย) นอนจนเกินวงเงินประกันจนต้องควักเงินเก็บไปจ่าย หมอก็มาแจ้งว่าแค่อาการปอดติดเชื้อ

ให้กลับไปนอนบ้านได้ พอกลับมานอนบ้านได้เดือนนึง อาการก็เริ่มแย่ลงๆ และตอนนั้นเสียเงินไปกับโรงพยาบาลเอกชนที่นี่เยอะมากจึงต้องไปใช้บัตร 30 บาทแทน ช้าหน่อย แต่ก็โอเคกว่า

ไม่นานโรงบาลรัฐฯ ของบัตร 30 บาทก็แจ้งว่าแม่ผมเป็นมะเร็งปอดระยะสุดท้ายเข้าไปแล้วเพราะมาช้าไป หมดเวลาไปกับการนอนรอผลที่โรงพยาบาลเอกชนที่นั้นเป็นหลายอาทิตย์และให้กลับมานอนที่บ้านอีกเป็นเดือนๆ

ไป pantip เลยครับ จะช่วยเรื่องครอบครัวคุณได้เยอะมาก

ใช่ครับ เข้าไปถามใน Pantip หรือส่งข้อความไปถามจ่า Drama-addict ก็ได้ครับ แกเป็นหมอแล้วรู้กฎหมายอยู่ เผื่อจะได้คำแนะนำอะไรบ้าง

estelle18
3rd August 2016, 19:09
ไป pantip เลยครับ จะช่วยเรื่องครอบครัวคุณได้เยอะมาก

sarayou
3rd August 2016, 19:16

Nightz
3rd August 2016, 20:43
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

แต่อยากให้คุณใจเย็นลงก่อน เพราะไม่ใช่ทุกคนจะคลอดธรรมชาติได้นะครับ ขึ้นกับสภาวะ+ปัจจัยหลายๆ อย่างด้วย

ผมหวังว่าน้องของคุณจะอาการดีขึ้นนะ

kitipong
3rd August 2016, 21:18
เสียใจด้วยนะครับ ต้องเข้มแข็งนะครับ

sarin8239
3rd August 2016, 21:34
เสียใจด้วยนะครับ สู้ๆครับ

karukuk
3rd August 2016, 23:23
เสียใจด้วยนะครับ....
ตอนนี้จะทำอะไรก็อย่าวู่วาม ใช้สติเยอะๆครับ เพราะยังต้องจัดการเรื่องงานของแม่อีก ส่วนเรื่องคดีความสังคมออนไลน์ก็ช่วยได้มาก
ส่วนเรื่องอาการของน้องก็ขอให้ปลอดภัยนะครับ ขอให้ผ่านพ้นปัญหานี้ไปได้ด้วยสตินะครับ

ap10308280
3rd August 2016, 23:58
ตอนตาผมเสียชีวิต ก็เพราะหมอนี้ล่ะครับ แต่เป็นโรงพยาบาลประจำจังหวัด แต่ผมไม่ขอบอกละกัน ตอนนั้นแม่ของผมรวมทั้งญาติๆจะเอาผิดหมอกัน แต่ทำไม่ได้ เพราะตอนเข้าโรงพยาบาล หมอจะให้เซ็นใบยินยอมว่าถ้าคนไข้เป็นอะไรไป จะเอาผิดกับหมอไม่ได้ ถ้าพ่อคุณหรือญาติคุณได้เซ็นใบยินยอมก็เอาผิดหมอไม่ได้นะ

I3lacKSwoi2D
4th August 2016, 01:06
เสียใจด้วยครับ ขอให้น้องคุณปลอดภัยด้วยนะครับ

อย่างที่สมาชิกเว็ปบอก ตั้งกระทู้ใน PANTIP แหละครับ น่าจะช่วยคุณได้เยอะ

เคยถามเหมือนกันว่า ทำไมอยากให้เรียนหมอ ใครๆก็ตอบครับว่า เงินดี

ผมก็เลยถามว่าแล้วคนที่เค้าไม่ค่อยมีกำลังทรัพย์จะรักษาได้เหรอ เค้าก็ตอบว่าไม่ใช่ครอบครัวเรานี่ อ้าวว สรุปมีหมอไว้เพื่อเอาเงินแค่นี้เหรอ

EakO
4th August 2016, 03:32
ขอแสดงความเสียใจครับ

sattawat1979
4th August 2016, 12:13
ขอแสดงความเสียใจเป็นอย่างยิ่งครับ คุณได้สูญเสียบุคคลสำคัญที่สุดในชีวิตไปแล้ว

เรื่องเกิดแก่เจ็บตายเป็นเรื่องธรรมดาครับ แล้วคนที่ตายในโรงพยาบาลก็มีแทบทุกวัน

ส่วนสาเหตุการตายจะเกิดจากความผิดพลาดของหมอหรือไม่ ? คนธรรมดาอย่างเราไม่มีสิทธิรู้หรอกครับ

ถึงเป็นความผิดหมอจริง ทางโรงบาลก็ต้องปกปิดและหาข้ออ้างเพื่อรักษาชื่อเสียงอยู่แล้วครับ

หรือถ้าคุณมีหลักฐานเพียงพอจะฟ้องร้องก็เชิญเลยครับ เอาใจช่วย

ปล. โรงบาลนี้ผมเคยเข้า ขึ้นต้นด้วย น. ใช่ป่ะครับ แพงเอาเรื่องเลย ที่นี่

CanDiiZ
4th August 2016, 12:28
แอบไปเปิด search ชื่อโรงบาลมา

โรงบาล น........ช ใช่ปะครับ

เสียใจด้วยนะครับเรื่องคุณแม่

ส่วนเรื่องจะฟ้องได้มั๊ย อันนี้ก็บอกยากอยู่

คือมันฟ้องได้แหละ แต่จะชนะมั๊ยอีกเรื่องนึง

ถ้าแพทย์กระทำการโดยความประมาท ทำให้ถึงแก่ความตายจริง แล้วมีพยาน/หลักฐานเพียงพอ ก็น่าชนะ

แพทย์ก็อาจจะสู้ในแง่ที่ว่า ผู้ป่วยมีอาการอยู่แล้ว หรือครรภ์เป็นพิษ หรืออื่นๆ ทำให้ไม่สามารถคลอดโดยธรรมชาติได้

จากดุลยพินิจของแพทย์จึงได้ตัดสินใจผ่าคลอด ประมาณนี้

ยากๆ ต้องปรึกษาทนายตัวจริงแล้วละครับ

LookPhet
4th August 2016, 12:47
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ผมก็แนะนำให้ท่านไปตั้งกระทู้ถามที่ Pantip เหมือนท่านอื่นๆครับ

tonkaw456
4th August 2016, 12:59
เสียใจด้วยนะครับท่าน

haruhi002z
4th August 2016, 14:18
เสียใจด้วยนะครับผม

#หมอเดี่ยวนี น่าเงิน มีเยอะครับท่าน

thesawan@gmail.com
4th August 2016, 14:46
สวัสดีครับ
อยากสอบถามรายละเอียดเพิ่ม พอดีแฟนน้องชายผมเกิดเหตุการณ์แบบนี้เดียวกัน น่าจะ รพ เดียวกันมาวันถัดมา กำลังจะฟ้อง รพ เหมือนกัน เหตุเพราะล่าช้า ทำให้คนคลอดช็อกเสียชีวิต
แม่ผมพึ่งเสียวันนี้ อาการขาดออกซิเจนแล้วก็เกิดอาการช็อก ตอนแรกแม่จะทำผ่าคลอดแต่ปากมดลูกเปิด หัวเด็กโผล่มานิดนึง และจะคลอดแบบธรรมชาติแต่หมอไม่ยอม. จนแม่ผมเกิดอาการช็อกและเสียชีวิตเด็กขาดออกซิเจนตอนนี้เด็กยังไม่ปลอดภัย อยู่ในห้องอบตลอด ตอนผมไปถึงแม่ผมก็อยู่ห้องเย็นแล้ว. ตอนคลอดทางญาติแม่กับแหนแม่เขาดูแลและหมอก็ดูแลไม่ทั่วถึงด้วย ไม่ค่อยมาดู ผมคิดว่าหมอเขาหน้าเงินรึเปล่า ถึงไม่ให้แม่ผมคลอดธรรมชาติ เพราะตอนแรกจะผ่าคลอด ทำให้แม่ผมเสียชีวิตและน้องผมอาการขั้นวิกฤต. ผมจะถามว่าเรื่องนี้สามารถฟ้องเอาผิดได้ไหมครับ. โรงพยาบาลข้างเดอะมอลล์งามวงศ์วานที่แม่ผมไป. ตอนนี้ผมเกลียดหมอมากๆ

notty
4th August 2016, 15:13
เสียใจด้วยนะครับ