PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาการเล่น

ko555555
11th August 2016, 03:25
กระทู้นี้ค่อนข้างจะยาวนิดนึง เพื่อที่ผมจะได้เล่ารายละเอียดที่ผมได้ไปพบไปลองมา

เริ่มต้น สมาร์ทโฟนที่ผมใช้เล่นคือ zenfone5 รุ่นram 2gb ซึ่งใช้ cpu intel ซึ่งตัวเกมบอกว่ามันไม่ซัพพอท
https://scontent.fbkk6-1.fna.fbcdn.net/v/t1.0-0/p240x240/13879289_1069088699824130_4301899553612553896_n.jpg?oh=49dd11aea6e2e19b9f50668d0175d312&oe=585EBE31
ซึ่งทำให้ไม่สามารถโหลดจากgoogleplayได้ แต่จากที่ผมได้ไปหาข้อมูล ก็ได้คำตอบว่า มันเล่นได้ แต่ต้องโหลดเป็นไฟล์apkแล้วเอาไปติดตั้งเอง ผมก็ทำตามนั้น โหลดติดตั้งตามปกติ

ตอนแรกที่เล่นหลังติดตั้งใช้wifiที่บ้านเล่น ซึ่งใกล้ๆก็จะมีโปเกมอนเกิดมาเป็นพักๆให้จับเรื่อยๆ คือเล่นได้ตามปกติทุกอย่าง แต่เนื่องจากแถวนี้มันไม่มียิมหรือป้ายให้หมุน
เย็นวันต่อมาผมได้ออกไปเล่นข้างนอกบ้าน โดยใช้3gของais เล่น ซึ่งแถวนี้ก็คนเยอะพอสมควร ผมก็เดินไปก็จะเจอบอกว่ามีโปเกมอนอยู่ใกล้ๆ แต่ไม่เจอตัวบนแผนที่ ลองเดินรอบๆก็มีแต่บอกอยู่ใกล้ๆ แต่เย็นวันนั้นหนึ่งชั่วโมงไม่สามารถจับอะไรได้เลย มีแต่หมุนเสาได้ไข่เอาไปเดินฟัก แล้วก็ได้บอลเป็นร้อยลูก
ต่อมาช่วงดึก ผมได้ไปทดสอบอีกที่นึง ใช้3g ซึ่งมีป้ายหมุนอันเดียวโดดๆ แล้วก็ค่อนข้างปลอดคน ตอนแรกมันก็เป็นเหมือนเดิมมีแต่บอกอยู่ใกล้ๆ แต่ไม่เจออะไรเลยบนแผนที่ เลยออกเดินไปซักพัก กลับเจอซะงั้น แล้วก็จับมาได้จำนวนหนึ่ง ตอนนี้คือเกมเล่นได้ปกติทุกอย่าง

เช้าวันต่อมาได้มาเพื่อนชวนไปจับที่ๆผมไปข้างนอกที่แรกตามที่พิมพ์ไป โดยเปิดlure module สองอันที่อยู่ติดๆกันแล้วผมกับเพื่อนนั่งเล่นอยู่ตรงนั้น เพื่อนผมก็จับได้กันรัวๆเลยทีเดียว แต่ผมก็กลับมาเจอแต่ใกล้ๆ แต่ไม่เจอตัวอะไรบนแผนที่ให้จับ ผ่านไปครึ่งชั่วโมงlure moduleหมดก็เลยออกเดิน เพื่อนก็ยังมีจับได้ แต่ผมก็ยังเจอแต่อยู่ใกล้ๆ แต่ไม่เจออะไรบนแผนที่ เลยทดสอบต่อโดยให้เพื่อนแชร์เน็ตให้ ซึ่งเป็นของhappy แล้วก็เดินไปด้วยกัน ผลคือ เพื่อนก็ยังเจออยู่เรื่อยๆ ส่วนผมก็ยังมีแต่เจอใกล้ๆ แต่ไม่เจอบนแผนที่ ทั้งๆที่ใช้เน็ตตัวเดียวกันแล้ว
ช่วงกลางคืน ผมได้มีภารกิจไปอีกสถานที่หนึ่ง ซึ่งผมสามารถใช้wifiได้ และที่นี่คนเล่นพลุกพล่านมากพอสมควรมากกกว่าที่ก่อนหน้า หลังจากต่อwifiผมเจอโปเกมอนทันที นั่งๆอยู่จับได้ magikarp eevee กับ pidgey แต่เนื่องจากแบตหมดตอนกลางวัน และชาร์ตมาไม่เต็ม ประกอบกับ ฝนตกและไม่ได้เตรียมตัวมาเพื่อเล่น เลยยังไมไ่ด้ทดสอบเปิด3gไปเดินในบริเวณนี้

อยากให้ทุกๆท่านมาให้ความเห็นว่ามันเป็นปัญหาจากกอะไรกันแน่ แล้วจะมีทางแก้ไขยังไงบ้าง ผมจะได้เล่นได้อย่างที่คนอื่นเล่นได้เช่นกัน ขอบคุณครับ

update1
วันนี้ได้ไปทดสอบ wifi กับ 3gของaisอันเดิม กับ3gของhappyของเพื่อนคนเดิม ในสถานที่ที่ไปเทสwifi คืนก่อนที่ฝนตกแล้วจับได้ magikarp eevee กับ pidgey ปริมาณคนโดยรอบมีระดับหนึ่ง
เริ่มจากwifi ต่อปั๊บเจอเลย แต่จะไม่เจอต่อเนื่อง จะมาเป็นพักๆ
ผลเทส3g ทั้งสองตัวทำผมอึ้ง เล่นได้ปกติทุกอย่าง ไม่เหมือนที่ผ่านๆมา ลองออกเดินไปรอบๆก็ได้ปกติ เพื่อนเจอผมก็เจอ คืองงมากว่าทำไมวันนี้มันใช้ได้ปกติ แต่วันก่อนมันไม่ได้

update2
ตอนนี้หลังตัวเกมอัพเดตล่าสุดไม่กี่วันก่อนzenfone5เสถียรขึ้นแบบเห็นๆ(สามารถโหลดและออโต้อัพเดตผ่านgoogleplayได้แล้ว(น่าจะเป็นตั้งแต่ที่อัพเดตครั้งก่อน)) ตอนนี้ผมสามารถเล่นได้แบบปกติทุกประการไม่ว่าจะใช้เน็ตอะไร ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาร่วมพูดคุยมากๆครับ

guide2552
11th August 2016, 15:25
ลองใช้ไอดีเราล็อคอินที่เครื่องของเพื่อนดูว่ามันเป็นเหมือนเดิมไหม ถ้าไม่เป็นก็น่าจะเป็นที่เครื่องคุณแล้วเพราะตอนนี้ cpu intel เค้ายังไม่ซัพพอร์ต

DavidNassau
11th August 2016, 15:29
คือ ผมไม่มีมาสโพนโหดๆนะเลยเล่นผ่าน emu เอา เจอแบบนั้นเหมือนกัน น่าจะเป็นเพราะมันไม่ซัพนั้นแหละ

จริงๆมันก็ออกมานะแต่เรามองมันไม่เห็น เห็น เป็นวงๆเคลื่อนหยดน้ำแทนแต่มองไม่เห็นตัว ผมใช้วิธีออกเกมแล้วเข้าใหม่

มันก็กลับมามองเห็น

ko555555
11th August 2016, 16:16
ลองใช้ไอดีเราล็อคอินที่เครื่องของเพื่อนดูว่ามันเป็นเหมือนเดิมไหม ถ้าไม่เป็นก็น่าจะเป็นที่เครื่องคุณแล้วเพราะตอนนี้ cpu intel เค้ายังไม่ซัพพอร์ต

ล็อกอินเครื่องเพื่อนนี่ยังไมไ่ด้ลอง เดี๋ยวจะไปลองดูครับ แต่ก็คือถ้าใช้wifiเล่นมันก็ปกติทุกอย่าง แต่มันก็อาจจะไปไหนไม่ได้ไกล เพราะต้องอยู่ใกล้ๆ access point ตลอดเวลา แต่ถ้าใช้3gเล่นต้องไปเล่นที่ปลอดคน ถึงจะเล่นได้ปกติ แต่ที่ปลอดคนเลย มันก็จะไม่ค่อยมีโปเกมอนเลย หรือไม่ก็เป็นที่เปลี่ยวกลางคืน

คือ ผมไม่มีมาสโพนโหดๆนะเลยเล่นผ่าน emu เอา เจอแบบนั้นเหมือนกัน น่าจะเป็นเพราะมันไม่ซัพนั้นแหละ

จริงๆมันก็ออกมานะแต่เรามองมันไม่เห็น เห็น เป็นวงๆเคลื่อนหยดน้ำแทนแต่มองไม่เห็นตัว ผมใช้วิธีออกเกมแล้วเข้าใหม่

มันก็กลับมามองเห็น

ออกเข้าใหม่นี่ผมก็ได้ทำทุกๆครั้ง ที่เล่นด้วย3g เดินๆไป เจอว่าอยู่ใกล้ แต่ไม่เจอบนแผนที่ ออกเข้าใหม่ พอเข้ามา ไอ้ที่ว่าอยู่ใกล้ๆ มันก็ยังอยู่ แต่แผนที่ก็ยังว่างเปล่า

wongthida
12th August 2016, 06:54
ของผม note1 ลงรอม 4.4.4 ปัญหาคือ ตัวเราไม่ขยับตาม gps ต้องออกแล้วเข้าเกมส์ใหม่ แต่พอหยุดจับหรือจอดตามจุด pokestop แล้วก็ไม่ขยับอีก หมุนไปหมุนมาอย่างเดียว แต่ใช้ แอพ gps อื่นๆพวก sygic endomondo เขาปรกติหมด ไม่มีหยุดไม่มีค้าง

ko555555
12th August 2016, 17:52
ของผม note1 ลงรอม 4.4.4 ปัญหาคือ ตัวเราไม่ขยับตาม gps ต้องออกแล้วเข้าเกมส์ใหม่ แต่พอหยุดจับหรือจอดตามจุด pokestop แล้วก็ไม่ขยับอีก หมุนไปหมุนมาอย่างเดียว แต่ใช้ แอพ gps อื่นๆพวก sygic endomondo เขาปรกติหมด ไม่มีหยุดไม่มีค้าง

ปัญหาเกี่ยวกับgpsนี้ผมก็ไม่เคยเจอเหมือนกัน เหอะๆ ผมเดินได้ปกติ ถ้าเจอก็จะเป็นพวกgpsหลอน เดินไปมาเองใกล้ๆบ้าง ฮ่าๆๆ

wongthida
18th August 2016, 16:05
flash rom ใหม่ ลงแอพเท่าที่ใช้จริงๆ แล้วลง pokemon go เล่นดีขึ้นเยอะ ใครเล่นแล้วติดนู้นเด้งนี่ ลอง รีเซ็ตเครื่อง แล้วลงเกมส์ดูยังไม่ต้องลงแอพดูว่าเล่นได้มัย จากนั้นค่อยลงแอพเท่าที่ใช้จริงๆครับ เผื่อดีขึ้นเหมือนผม

midznight
20th August 2016, 17:12
ปรับให้ GPS จับ เฉพาะ GPS ไม่ต้องวัดจาก เน็ต wifi หรือ data ครับ มันจะแม่น แล้วแนะนำ ลองไป นั่งตรงที่เขา เปิด lure pokestop จะช่วยได้เยอะครับ มันมาให้จับเรื่อยๆ แถวบ้านผม มัน อยู่ติดกัน 3 อัน 5 อันแล้วแต่ที่ มอนจะโผล่มาเรื่อยๆ ยิง lure เยอะ มันยิงมีตัวแปลกๆ เยอะครับ

wongthida
21st August 2016, 07:30
ปรับให้ GPS จับ เฉพาะ GPS ไม่ต้องวัดจาก เน็ต wifi หรือ data ครับ มันจะแม่น แล้วแนะนำ ลองไป นั่งตรงที่เขา เปิด lure pokestop จะช่วยได้เยอะครับ มันมาให้จับเรื่อยๆ แถวบ้านผม มัน อยู่ติดกัน 3 อัน 5 อันแล้วแต่ที่ มอนจะโผล่มาเรื่อยๆ ยิง lure เยอะ มันยิงมีตัวแปลกๆ เยอะครับ

ลองปรับ เป็น gps อย่างเดียวเหมือนคุณบอกจับไวกว่า แม่นกว่า ไม่มีเตือน gps not found ขึ้นมาแว๊บๆ ที่สำคัญประยัดแบตกว่า มากๆ ผมใช้ note1 เล่นต่อเนีื่อง 6.00-7.30 ออกบ้านแบต100% ปั่นเลาะจับจนถึงร้าน 7.30 แบตเหลือ 52% ถ้าปรับแบบ ความแม่นยำสูง ทุกทีเหลือถึงร้าน 20กว่า%ตลอด ลองดูครับเพื่อเครื่องใครwork

ko555555
21st August 2016, 08:01

ลองปรับ เป็น gps อย่างเดียวเหมือนคุณบอกจับไวกว่า แม่นกว่า ไม่มีเตือน gps not found ขึ้นมาแว๊บๆ ที่สำคัญประยัดแบตกว่า มากๆ ผมใช้ note1 เล่นต่อเนีื่อง 6.00-7.30 ออกบ้านแบต100% ปั่นเลาะจับจนถึงร้าน 7.30 แบตเหลือ 52% ถ้าปรับแบบ ความแม่นยำสูง ทุกทีเหลือถึงร้าน 20กว่า%ตลอด ลองดูครับเพื่อเครื่องใครwork

ที่ผ่านมาgpsผมเป็นโหมดแม่นยำสูงมาตั้งแต่มีเครื่อง ผมก็เลยปล่อยให้มันเป็นอย่างนั้นมาตลอด แต่ตอนนี้หลังตัวเกมอัพเดตล่าสุดไม่กี่วันก่อนzenfone5เสถียรขึ้นแบบเห็นๆ(สามารถโหลดและออโต้อัพเดตผ่านgoogleplayได้แล้ว) ตอนนี้ผมสามารถเล่นได้แบบปกติทุกประการไม่ว่าจะใช้เน็ตอะไร ช่วงประมาณตีห้าครึ่งถึงหกโมงเช้า ก็จะเอาจักรยานออกไปปั่น จะกลับมาประมาณเจ็ดโมงเศษๆ เริ่มมาตั้งแต่เมื่อวาน
วันแรกประมาณ50นาที จับได้31ตัว
วันที่สอง(วันนี้เมื่อกี้พึ่งกลับมา)ประมาณ100นาที จับได้50ตัว

เดี๋ยวเย็นนี้ผมจะลองไปเทสใช้gpsธรรมดาดูครับ

midznight
21st August 2016, 18:42
ที่ผ่านมาgpsผมเป็นโหมดแม่นยำสูงมาตั้งแต่มีเครื่อง ผมก็เลยปล่อยให้มันเป็นอย่างนั้นมาตลอด แต่ตอนนี้หลังตัวเกมอัพเดตล่าสุดไม่กี่วันก่อนzenfone5เสถียรขึ้นแบบเห็นๆ(สามารถโหลดและออโต้อัพเดตผ่านgoogleplayได้แล้ว) ตอนนี้ผมสามารถเล่นได้แบบปกติทุกประการไม่ว่าจะใช้เน็ตอะไร ช่วงประมาณตีห้าครึ่งถึงหกโมงเช้า ก็จะเอาจักรยานออกไปปั่น จะกลับมาประมาณเจ็ดโมงเศษๆ เริ่มมาตั้งแต่เมื่อวาน
วันแรกประมาณ50นาที จับได้31ตัว
วันที่สอง(วันนี้เมื่อกี้พึ่งกลับมา)ประมาณ100นาที จับได้50ตัว

เดี๋ยวเย็นนี้ผมจะลองไปเทสใช้gpsธรรมดาดูครับ

ใช้ แบบ ปรับให้มันจับแค่ GPS ครับ แล้วก็ อย่าจังเยอะมากนะครับ เดี่ยว โดนแบนเอา จับด้วยมือยังโดนแบนเลย ฮ่าๆๆๆ ปั่น เกิน 69 อัน มั้งโดนแบน เพื่อนโดนมาละ

wongthida
21st August 2016, 20:58
ใช้ แบบ ปรับให้มันจับแค่ GPS ครับ แล้วก็ อย่าจังเยอะมากนะครับ เดี่ยว โดนแบนเอา จับด้วยมือยังโดนแบนเลย ฮ่าๆๆๆ ปั่น เกิน 69 อัน มั้งโดนแบน เพื่อนโดนมาละ

เวรกรรม เล่นเองไม่ bot ยังโดนแบนอีก แบนมั่วเหมือนคุกกี้รันเลย

ko555555
21st August 2016, 21:05

เดี๋ยวไว้มีโอกาสจะลองจับเยอะๆดู ว่าจะโดนมั้ย ฮ่าๆๆ

wongthida
23rd August 2016, 12:17
ใครแนะนำได้มั่ง เล่นปรกติยังไงไม่ให้โดน soft band เพื่อนโดน 2-3 คนแล้ว ไม่ได้โกงน่ะแต่ขี่มอไซด์วนรอบเมืองตามจุด pokestop เพื่อ ฝักไข่และเก็บ pokeball ออกอาการถึงpokestop แล้ว หมุนไม่มีอะไรออกมา ต้องรอเป็นชั่วโมง ผมก็เคยเจอแต่ปั่นจักรยานเอา หลายจุดเหมือนกัน หมุนไม่ออกหมุนยังไงก็ไม่ออก หรือมันออกแบบมาให้เดินเล่นอย่างเดียวเลย

ko555555
23rd August 2016, 13:26
ใครแนะนำได้มั่ง เล่นปรกติยังไงไม่ให้โดน soft band เพื่อนโดน 2-3 คนแล้ว ไม่ได้โกงน่ะแต่ขี่มอไซด์วนรอบเมืองตามจุด pokestop เพื่อ ฝักไข่และเก็บ pokeball ออกอาการถึงpokestop แล้ว หมุนไม่มีอะไรออกมา ต้องรอเป็นชั่วโมง ผมก็เคยเจอแต่ปั่นจักรยานเอา หลายจุดเหมือนกัน หมุนไม่ออกหมุนยังไงก็ไม่ออก หรือมันออกแบบมาให้เดินเล่นอย่างเดียวเลย

อันนี้ไม่รู้เหมือนกันนะ ผมเคยทั้งมอไซต์ จักรยาน เดิน ผมก็ยังไม่เคยเจอแบน

midznight
23rd August 2016, 21:48

มัน เปิดไว จับไวเกินไป ครับ แนะนำ ว่าหา ที่ ที่ มี pokestop แล้วเปิด lure ดีกว่านะ เปิดบอท โดนแบนสูงนะ ฮ่าๆ

wongthida
28th August 2016, 14:50
2เครื่อง บัญชีเดียวกันเป็นไรมัยเนี่ย โทรศัพท์ กับ tab เพื่อ แบตหมดหรืออยากเล่นจอใหญ่บ้าง สลับไปมา ไม่เล่นพร้อมกัน นะ จะโดนแบนมัย