PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : BOOT WINDOWS ไม่ได้ไฟล์หาย ??

DNTheEnd
13th October 2011, 20:18
ข้อความขึ้นแบบนี้อ่ะครับ

Windows could not start because the following file is missing
or corrupt : WINDOWS\SYSTEM\vgaoem.fon

you can attempt to repair this file by starting Windows setup using original setup CD-Rom.
Select 'r' at at the first screen to start repair.

มีวิธีที่จะเอาไฟล์vgaoem.fonไปใส่ไหมครับ

ผมลองลงWINใหม่แล้วแต่มันก็ขึ้นข้อความตอนBOOTอยู่ดีเลยทำให้ลงไม่ได้

หรือต้องใช้แผ่นOriginal??

ลองซ่อมแซม หรือ Repair ดูครับ
ใส่แผ่นแล้ว Repair

ลองดูแล้วครับใส่แผ่นปุ๊บสักพักมันก็ขึ้นข้อความข้างบนอ่าครับ จึงสงสัยว่าต้องใช้แผ่นOriginal เพราะผมมีแต่แผ่นโม

sawasd
13th October 2011, 20:33
ลองซ่อมแซม หรือ Repair ดูครับ
ใส่แผ่นแล้ว Repair

Nelliel Tu Odelschwanck
13th October 2011, 21:49
ถ้าต้องการแบบเดิม ๆ จิ้มเลยจ้า (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=7454) :D

jokkasa123
13th October 2011, 21:49
ลง Window ใหม่ครับ ๆ หรือไม่ก็ ใช้แผ่นธรรมดา Repair ครับๆ

beayba
13th October 2011, 22:43
มีแผ่น hiren boot มั้ยค่ะ ถ้ามีก็ลองเข้า mini xp แล้วเข้า dos พิมพ์ chkdsk c: /r/f มันเป็นการซ่อมไฟล์วินโด้ว์ อาจจะหายค่ะ
ลองดูนะ ^^

pronstar
29th October 2011, 01:47
สาเหตุนี้มันเป็นเพราะอะไรอ่ะครับลูกค้าผมเป็นบ่อยมากเลยอ่ะครับ ไม่ถึงเดือนเป็นอีกแล้ว พอผมถามว่าได้ปิดเครื่องถูกวิธีหรือปล่าวเค้าก็บอกว่าปิดถูกวิธีแล้วพออีกวันเปิดมาเป็นแบบนี้เลย แต่มันไม่มีvgaoem.fonอ่ะคัฟ ช่วยทีผมอยากรู้สาเหตุจริงๆ

chikuva
29th October 2011, 20:24
สาเหตุนี้มันเป็นเพราะอะไรอ่ะครับลูกค้าผมเป็นบ่อยมากเลยอ่ะครับ ไม่ถึงเดือนเป็นอีกแล้ว พอผมถามว่าได้ปิดเครื่องถูกวิธีหรือปล่าวเค้าก็บอกว่าปิดถูกวิธีแล้วพออีกวันเปิดมาเป็นแบบนี้เลย แต่มันไม่มีvgaoem.fonอ่ะคัฟ ช่วยทีผมอยากรู้สาเหตุจริงๆ
น่าจะเกิดจากปิดเครื่องไม่ถูกวิธีนั้นแหละครับผมว่า อาจจะเช่นกด shutdown แล้วไม่ได้รอให้มันดับไปดึงปลั๊กออกซะก่อนละมั้ง

pronstar
30th October 2011, 02:19
น่าจะเกิดจากปิดเครื่องไม่ถูกวิธีนั้นแหละครับผมว่า อาจจะเช่นกด shutdown แล้วไม่ได้รอให้มันดับไปดึงปลั๊กออกซะก่อนละมั้ง

เค้าบอกมาว่าไม่ได้ใช้เครื่อง2-3วันอ่ะครับพออีกวันเปิดมาก็เป็นแบบนี้เลย ตอนนี้ผมก็รอดูอาการอยู่ มันก็ยังไม่เกิดอะไร