PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สำหรับผู้ที่นำโปรแกรมมาแจกโปรดทราบ

dogaki
11th October 2011, 08:30
เอาของลงหมวดเกมส์มาปรับปรุงนิดหน่อย มีหลุดคำว่าเกมส์ตรงไหนไม่ต้องไปสนใจนะครับ - - เนื่องจากว่าในเมื่อเป็นกระทู้ Download ผมเลยคิดว่าควรจะให้รับรู้ให้หมด เพราะ คนเราอะไรๆก็มักง่าย ทำได้หมดทุกอย่างครับ

เนื่องจากว่าเมื่อไม่นานมานี้ในหมวด Download มีคนแจ้งมาว่า บางคนนั้นนำลิงค์ Download คนอื่นเอามาแปะโดยที่โดยที่ไม่ได้รับอนุญาติ พูดง่ายๆคือ Hotlink เช่น ลิงค์ Direct Download ของคนอื่นที่เขาอัพมากับมือ มาแจกหน้าตาเฉย แล้วสุดท้ายเจ้าของเขามาโวย การกระทำแบบนี้ไม่เหมาะสมอย่างยิ่งสำหรับผู้ที่ใช้งาน Internet นะครับ

1. โปรแกรมที่นำมาแจกควรจะอัพเองจะได้ไม่มีปัญหา คุณจะใส่พาสใส่อะไรก็เรื่องของคุณครับ
2. ถ้าเกิดไม่ได้อัพเองควรนำเครดิตผู้อัพมาด้วย เพื่อให้รับรู้ว่าใครเป็นผู้อัพคนเดิมนะครับ (ใส่ url นะครับ ไม่ใช่ใส่ชื่อ เช่น dogaki ไอหมอนี่มันมาจากไหน - -)
3. บางครั้งควรจะดูด้วยว่าผู้ที่เขาอัพ เขาอนุญาตให้คุณนำมาเผยแพร่หรือเปล่า ดังนั้นควรจะดูให้เรียบร้อยหรือขอนุญาตก่อน กันการมีปัญหาว่าเราไปเอาของเขาโดยไม่ได้รับอนุญาต

ส่วนตัวข้อ 2 และ 3 สำคัญมาก เพราะ มันไม่ใช่ของของคุณเองนะครับ ถ้าเกิดว่าเกิดเคส 2 กับ 3 มีปัญหาขึ้นมาจะลงโทษด้วยการแบนนะครับ เพราะว่า ผมถือว่ามันเป็นเรื่องใหญ่ที่เราเอาแต่ได้ ไม่สนใจความเหนื่อยยากของคนที่เขาอัพเอง

kunnaja4480
19th October 2011, 19:32
สุดยอดครับ ขอบคุณครับ จะทำตาม

Battlefield3
19th October 2011, 19:36
รับทราบครับ

Rukawa
19th October 2011, 19:51
รับทราบครับ:party

yeeninja1408
28th October 2011, 15:10
จะทำตามค่ะ

dogaki
5th November 2011, 18:38
วันนี้มีคนแจ้งว่าเจอคนฝ่าฝืนกฏเข้าให้ เลยจะเพิ่มเติมตรง rep นี้ให้ชัดๆเลยล่ะครับว่า กรุณาใส่เครดิตทุกครั้งถ้าไม่ได้อัพเองนะครับ ถ้าจับได้ว่าไป copy ของคนอื่นมา แล้วไม่มีแหล่งที่มาล่ะก็นะครับ แบนสถานเดียวแบบไม่ต้องสืบความเลยครับ

ตรงนี้น่าจะรู้กันอยู่แล้วครับ แต่มีบางเคสเนี่ย นั่นคือ บางคนแปะไว้หลายที่ครับ คือไม่ได้แปะที่บอร์ดนี้ที่เดียวแต่แปะที่บอร์ดอื่นไว้ด้วย แต่เป็นคนอัพคนเดียวทั้งหมด อยากให้ใส่ลิงค์ของอีกที่เพื่อยืนยันด้วยน่ะครับว่าเป็นคนเดียวกัน เพราะ เดี๋ยวกลายเป็นว่าเราโดนข้อหา copy ของคนอื่นโดยไม่ได้ให้เครดิต(ของตัวเองนั่นล่ะ) เนื่องด้วยบางทีผมก็ไม่ทราบว่าคุณทั้งคู่คือคนเดียวกันเป็นต้นครับ

อาจจะดูจุกจิกไปหน่อย แต่ที่ผมเน้นตรงนี้ เพราะ มันเป็นเรื่องของสิทธิของแต่ละคนครับ เลยอยากจะให้รักษาสิทธิของคนอื่น แล้วก็ตัวเราด้วยนะครับ

ART ABN
5th November 2011, 21:04
รัลทราบครับผมจะทำตามครับ :yes

NaMeCoolx
12th December 2011, 15:27
รับทราบ :]

lart
24th January 2012, 14:52
รับทราบครับ

mark2309
29th February 2012, 00:36
รับทราบแล้วครับ ^_^ :rtfm

SURIYATEWAPITUK
30th May 2012, 09:35
วันนี้มีคนแจ้งว่าเจอคนฝ่าฝืนกฏเข้าให้ เลยจะเพิ่มเติมตรง rep นี้ให้ชัดๆเลยล่ะครับว่า กรุณาใส่เครดิตทุกครั้งถ้าไม่ได้อัพเองนะครับ ถ้าจับได้ว่าไป copy ของคนอื่นมา แล้วไม่มีแหล่งที่มาล่ะก็นะครับ แบนสถานเดียวแบบไม่ต้องสืบความเลยครับ

ตรงนี้น่าจะรู้กันอยู่แล้วครับ แต่มีบางเคสเนี่ย นั่นคือ บางคนแปะไว้หลายที่ครับ คือไม่ได้แปะที่บอร์ดนี้ที่เดียวแต่แปะที่บอร์ดอื่นไว้ด้วย แต่เป็นคนอัพคนเดียวทั้งหมด อยากให้ใส่ลิงค์ของอีกที่เพื่อยืนยันด้วยน่ะครับว่าเป็นคนเดียวกัน เพราะ เดี๋ยวกลายเป็นว่าเราโดนข้อหา copy ของคนอื่นโดยไม่ได้ให้เครดิต(ของตัวเองนั่นล่ะ) เนื่องด้วยบางทีผมก็ไม่ทราบว่าคุณทั้งคู่คือคนเดียวกันเป็นต้นครับ

อาจจะดูจุกจิกไปหน่อย แต่ที่ผมเน้นตรงนี้ เพราะ มันเป็นเรื่องของสิทธิของแต่ละคนครับ เลยอยากจะให้รักษาสิทธิของคนอื่น แล้วก็ตัวเราด้วยนะครับ
รับทราบครับ ตอนเข้ามาอ่านกฏทีแรกยังไม่มีข้อนี้ผมเลยไม่ได้แปะลิ้งค์ไว้ครับ โพสทีหลังจะทำตามครับ เพราะว่าผมจะอัพไว้ 4 ที่เพียงแต่ไม่มีครอบลิ้งค์หาเงินครับเพราะแบ่งปันด้วยใจครับ

nattawutsagradf
16th July 2012, 14:42
รับทราบครับผม

kiss23840
21st February 2013, 22:55
รับทราบครับผม

O_o_BIGBANG_o_O
3rd May 2013, 00:44
รับทราบครับ

kingochea
4th April 2014, 16:07
รับทราบเเล้วครับ