PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับ คอมดับเองครับ

devildust2
25th September 2016, 07:20
สวัสดีครับ

คอมผมซื้อมาเมื่อต้นเดือนพ.ย.ปีที่แล้ว ใช้มาตั้งนานไม่มีปัญหาอะไร แต่1-2เดือนหลังมานี่ ผมเจอกับปัญหาคอมดับเองครับ

Spec ของเครื่องผมนะครับ

CPU Intel Core i5 4460 Socket 1150
Mainboard Asrock H97 Pro4
Ram 8GB DDR3
VGA Zotac Nvidia 970 Ram 4GB
PSU Corsair VS650
OS Windows 8.1 64bit

ซึ่งจากเดิมที่ผมเล่นเกม Dragon Age Inquisition,The Witcher 3,Skyrim,Fallout4,Fifa15,Attila Totalwar ได้อย่างปกติ
แต่ในช่วง1-2เดือนมานี้ เมื่อผมเข้าเล่นเกม คอมมันจะดับเอง ซึ่งมันดับปุ๊บ มันก็Bootเครื่องขึ้นมาใหม่ทันที
ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไร ทำให้ทุกวันนี้ ผมเล่นได้แค่ Fifa Online3 กับ Pes2016 เท่านั้น
ซึ่ง2เกมที่ว่ามาเนี่ย เล่นมันทั้งวันทั้งคืน คอมก็ไม่ดับแต่อย่างใด
หรือต่อให้ผม เล่น Pes 2016 พร้อมกับเปิด Fifa Online3 เล่น Manager Mode
รวมกับเปิดโปรแกรมandroidบนคอมเล่น Fifa Online3M เล่นChallenge Mode ในเวลาเดียวกัน มันก็ไม่มีอาการสะทกสะท้านแต่อย่างใด
แต่กับพวกเกม Dragon age,the witcher3,Fallout 4 ผมเพียงแค่กดเข้าเกม แปปเดียวดับ
ผมก็สงสัยว่าเป็นที่เราใช้โปรแกรม Revo Uninstaller ในการลบนู่นนี่นั่นบ่อยๆแล้วไปโดนอะไรของwindowsรึเปล่า
ผมก็ได้ทำการลงวินโดว์ใหม่เมื่อก่อนมาตั้งกระทู้นี้เอง ซึ่งหลังจากลงใหม่ ลงไดร์เวอร์อะไรเรียบร้อยแล้ว
ผมได้ทำการลง Attila Totalwar เพื่อทดลองว่ามันจะมีปัญหาเหมือนเดิมหรือเปล่า
ซึ่งมันก็ยังดับเหมือนเดิม จนปัญญาแล้วจริงๆ วอนผู้รู้ให้คำแนะนำผมหน่อยนะครับ :help:help:help

ONE OK ROCK
25th September 2016, 13:50
PSU เสื่อมสภาพ ไฟไม่นิ่ง ไฟตก ครับ

เวลา ทำอะไรที่ FULL LOAD หนักๆคอมดับ คอม รี PSU 100% เพราะผมเคยเป็นมาก่อนครับ

ที่คุณบอกเล่น Fiafa pes ไม่ดับ เพราะ เกมมันกินสเปคน้อย ไม่ทำงานแบบ FULL LOAD

วิธีแก้คือ ซื้อ PSU เปลี่ยนใหม่ครับ

devildust2
25th September 2016, 16:22
PSU เสื่อมสภาพ ไฟไม่นิ่ง ไฟตก ครับ

เวลา ทำอะไรที่ FULL LOAD หนักๆคอมดับ คอม รี PSU 100% เพราะผมเคยเป็นมาก่อนครับ

ที่คุณบอกเล่น Fiafa pes ไม่ดับ เพราะ เกมมันกินสเปคน้อย ไม่ทำงานแบบ FULL LOAD

วิธีแก้คือ ซื้อ PSU เปลี่ยนใหม่ครับ

มีวิธีตรวจสอบมั้ยครับว่า PSU เราจ่ายไฟไม่นิ่งรึเปล่า

helloweentz
28th September 2016, 22:32
อยากให้ลองหา ปลั๊กแถวใหม่ ที่ใช้สำหรับต่อไฟให้คอมครับ อาจเสื่อม (ถ้า psu ไม่พังนะ) เคยเป็นครับ ปลั๊กแถว ดึงไฟมาไม่พอ

atopot001
28th September 2016, 23:13
ฟันธง PSU ครับเจอมากับตัวเลยซื้อมาใช้ได้แค่ 4 - 5 เดือนเอง ส่วนของอาการก็อย่างที่คุณเจอนั้นแหละเล่นเกมกราฟฟิคหนัก ๆ ช่วง Full load ไฟมันจะกระชากเองถ้า PSU วัตซ์ไม่ถึงหรือมันเสื่อม คอมมันจะดับและรีเองขึ้นมาใหม่ ซึ่งของผมเป็นจากการเล่นเกม Warthunder ปรับสุด ลามมาที่ Dota 2 จนสุดท้ายแค่เกมออนไลน์เบา ๆ มันก็ยังดับเลย เลยแงะคอมเล่นและไปเอาพาวเวอร์ซัพพลายของเพื่อนมาลอง ถึงได้รู้ว่า PSU มันบินไปแล้วจ้า แต่ต้นเหตุของคุณนี้ผมไม่แน่ใจนะวาคล้าย ๆ ผมหรือป่าวคือ 1. ผมอยู่หอซึ่งแน่นอนมันจ่ายไฟไม่เสถียรอยู่แล้วเพราะแต่ละห้องมันแย่งไฟกัน 2. ผมดันไปปรับตัวควมคุม Power หรือง่าย ๆ โปรแกรมที่เขาใช้ Overclock กันนั้นแหละ ผมดึงที่ขึ้นเป็น 10 แถมดึงขึ้น ๆ ลง ๆ จนหลังจากที่เป็นและมาอ่านวิธีใช้ ถึงได้รู้ว่าเขาให้ดึงขึ้นทีละ 1 และค่อย ๆ ไต่ขึ้นไปไม่ใช่ล่อดึงแบบผม เลยอยากเขียนไว้ให้เป็นอุทาหรณ์สำหรับผู้ที่ไม่รู้ ให้ได้ตระหนักนะครับ : O โปรแกรมที่ว่าก็พวก MSI Afterburner ไม่ก็ตัว ควมคุมของการ์ดจอเองนั้นแหละ แนะนำปรับไว้ Auto ปลอดภัยสุดครับ

ของคุณยังดีนะมีผู้รู้มาตอบ ของผมโพสไปไม่มีใครสนใจซักคน - - แถมเอา PSU ไปเคลมศูนย์ เขาก็เอาไปเชคเป็นอาทิตย์แล้วเอาของเก่ากลับมาพร้อมบอกกับผมว่า น้อง ๆ มันก็ปกตินะไม่มีปัญหาอะไร ปกติกะผีเองสิเอากลับมายังดับเหมือนเดิม ผมเลยเสียเวลาฟรี ๆ เดือนนึงเอาไปเคลมรอบ 2 จนเขารำคาญมั้งเลยเอาอันใหม่มาให้ จนปัจจุบันก็ใช้ได้มาปี 1 และยังไม่มีปัญหาเลยครับ ยังไงทั้งนี้ก็ขอให้แก้ปัญหาให้ได้ไว ๆ แล้วกันครับ แนะนำถ้าไฟท่านไม่สเถียรพยายามหาเครื่องสำรองไฟซักตัวสิครับ ไม่ได้มีไว้กันไฟดับนะครับแค่เอามันมาไว้ให้มันป้อนไฟเข้า PSU ให้เสถียรขึ้น :o

atopot001
28th September 2016, 23:50
อยากให้ลองหา ปลั๊กแถวใหม่ ที่ใช้สำหรับต่อไฟให้คอมครับ อาจเสื่อม (ถ้า psu ไม่พังนะ) เคยเป็นครับ ปลั๊กแถว ดึงไฟมาไม่พอ

อันนี้ก็มีส่วนนะครับ ผมเคยอ่านเจอพวกกระทู้ของฝรั่ง เขาก็บอกว่าลองไปหาปลั๊กดี ๆ มาเปลี่ยนเพราะบางทีตัวเก่ามันอาจจะเสื่อมไปแล้วก็ได้ แถมไอ้คนที่คอมดับเขาลองไปหามาเปลี่ยนดันหายซะงั้น แต่ยังแปลกไม่เท่า ที่มีฝรั่งคนนึงเขาโพสบอกว่า ลองเปลี่ยนพวกคีบอร์ดกะเมาส์ดูสิผมทำแล้วหายนะ พอได้ลองอ่านแล้วก็อุทานออกมาเลยว่า เฮ้ยมันใช่เหรอวะ 55+

atopot001
28th September 2016, 23:56
มีวิธีตรวจสอบมั้ยครับว่า PSU เราจ่ายไฟไม่นิ่งรึเปล่า

พวกโปรแกรมเชคหายากมากครับแถมวิธีเช็คก็ต้องแงะ PSU ออกมาอีกยุ่งยากมากมาย แนะนำไปลองหา PSU ของเพื่อนมาลองเปลี่ยนดูครับ เอาคนที่มีค่า Watt เท่า ๆของคุณนะแต่ถ้าน้อยกว่านิดนึงยิ่งดีจะได้เป็นการฟันธงเลยได้เลยว่า PSU แน่นอน เพราะถ้าวัตน์น้อยแต่เล่นเกมที่มี Full load ไม่ดับก็นั้นแหละครับ บอกลาตัวเก่ารได้เลย

merisa
29th September 2016, 10:13
ปรั๊กหลวม ป่าว หรือไม่ก็ข้างในเป็นแบบนี้ มันเลยดับ

http://4.bp.blogspot.com/-aHJpIH0MyEU/TtJcP1iFJuI/AAAAAAAALGs/aZiX-f1oHd8/s1600/PC+kotor+giler_billyinfo7.jpg

devildust2
29th September 2016, 20:20
ปรั๊กหลวม ป่าว หรือไม่ก็ข้างในเป็นแบบนี้ มันเลยดับ

http://4.bp.blogspot.com/-aHJpIH0MyEU/TtJcP1iFJuI/AAAAAAAALGs/aZiX-f1oHd8/s1600/PC+kotor+giler_billyinfo7.jpg

ของผมยังดูดีอยู่ 5555

devildust2
29th September 2016, 20:21

ขอบคุณครับผมกำลังสงสัยเจ้าปลั๊กไฟอยู่เลย ใช้มานานแล้ว บวกกับเสียบพัดลมตัวใหญ่อีก

devildust2
29th September 2016, 20:53
งานเข้าละครับ ผมว่าน่าจะ psu แล้วหล่ะครับ ผมลองใช้ OCCT ทดสอบดู พอเข้า Full Load ปุ๊บดับปั๊บ เปลี่ยนไปเสียบไฟบ้านมันก็ยังดับ

แล้วอย่างนี้ผมควรทำยังไงบ้างครับ มันยังเอาไปเคลมได้มั้ยครับ ผ่านมาจะปีนึงแล้ว พ.ย.ก็ครบ1ปีแล้ว เหลือว่ามีวิธีซ่อมบ้างมั้ยครับ

merisa
30th September 2016, 08:51
อาการ C บวมแน่เลย ผมเปลี่ยนให้เอาใหม หรือ หาร้านซ่อม หรือไม่ก็ซื้อใหม่

http://www.orionpsudb.com/application/files/2614/3646/3430/vs650.jpg

devildust2
30th September 2016, 19:44
อาการ C บวมแน่เลย ผมเปลี่ยนให้เอาใหม หรือ หาร้านซ่อม หรือไม่ก็ซื้อใหม่

http://www.orionpsudb.com/application/files/2614/3646/3430/vs650.jpg

มันดูยังไงหรอครับ อย่างนี้เค้าส่งเคลมได้มั้ยครับ

rebellionz
30th September 2016, 19:53
เป็นที่ PSU ไม่ก็ การ์ดจอร้อน หรือ CPU ร้อนก็มีส่วน ของผมเองตอนแรกเล่นเกมแล้วรีเอง ก็คิดว่าเป็นที่ PSU ซื้อมาเปลี่ยนใหม่ ยังเป็นอีกเสียตังฟรี
แล้วพอดีลองไปดูที่การ์ดจอ ลองจับดูมันร้อนมาก แล้วลองแตะพัดลม มันหมุนแบบฝืดๆ เลยเอาตัวสำรองมา หายขาด ตัวนั้นก็เอาไป เครม กลับมา ก็ใช้ได้ปกติ
ลองดูดีๆก่อนเผื่อเสียตังฟรีแบบผม

devildust2
30th September 2016, 20:57
เป็นที่ PSU ไม่ก็ การ์ดจอร้อน หรือ CPU ร้อนก็มีส่วน ของผมเองตอนแรกเล่นเกมแล้วรีเอง ก็คิดว่าเป็นที่ PSU ซื้อมาเปลี่ยนใหม่ ยังเป็นอีกเสียตังฟรี
แล้วพอดีลองไปดูที่การ์ดจอ ลองจับดูมันร้อนมาก แล้วลองแตะพัดลม มันหมุนแบบฝืดๆ เลยเอาตัวสำรองมา หายขาด ตัวนั้นก็เอาไป เครม กลับมา ก็ใช้ได้ปกติ
ลองดูดีๆก่อนเผื่อเสียตังฟรีแบบผม

cpu กับ การ์ดจอผม เย็นเจี๊ยบ 55555 เห็นทีคนต้องส่งช่างละมั้ง