PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยเเนะนำกีต้าร์ไฟฟ้าที งบ 5,000 .-

SpaceRB
14th October 2011, 10:15
เอาราคาไม่เกิน 5,000 บาทน่ะคะ (จะมีไหมหว่า - -")

พอดีเก็บตังเอง ไม่อยากได้เเพงมากน่ะค่ะ :dance

ขอบพระึุคุณมากค่ะ :blush

sentinel12
14th October 2011, 11:14
ถ้าในราคานี้ คงแนะนำได้แค่ Squier Bullet ครับ แต่ต้องเกินงบอีก เพื่อ ซื้อแอมป์ถูกๆ สักตัวมาซ้อม

ไม่ก็เป็น Sakura แต่คุณภาพงานไม่ค่อยดีนัก ปิ้กอัพ ชอบมีปัญหา ไม่รู้เป็นอะไร 555

boobbabe
14th October 2011, 11:17
5,000 !! เอาไงหว่า

อย่างน้อย ถ้าจะซื่อ ของ เกรด กลางๆ

เฉพาะ กีต้า ไฟฟ้า ก็ 8,000 เเล้ว ครับ

ถูก มาก เล่น ไปเดี๋ยว ก็ พัง เชื่อเหอะ เก็บอีกนิด

ป.ล ผมเล่น เบส เก็บเอง 6,000 ป๊า ม๊า ออกไห้ 14,000

SpaceRB
14th October 2011, 12:34
คือว่าเเอมป์มีเเล้วน่ะค่ะ ...

เเล้วถ้าจำเป็นต้องเพิ่มงบขึ้นมาอีกนี่ เพิ่มอีกเท่าไหร่คะ ถึงจะได้กีต้าร์ เสียงดี ราคาโอเค ? *-*

sentinel12
14th October 2011, 13:03
คือว่าเเอมป์มีเเล้วน่ะค่ะ ...

เเล้วถ้าจำเป็นต้องเพิ่มงบขึ้นมาอีกนี่ เพิ่มอีกเท่าไหร่คะ ถึงจะได้กีต้าร์ เสียงดี ราคาโอเค ? *-*
มีแอมป์อยู่แล้ว แต่งบ 5000 นี่กีตาร์ก็ยังล่อแล่อยู่นะครับขั้นต่ำต้องมีเกือบ หมื่นน่ะครับเสียงถึงโอเค

UkuleleAlone
14th October 2011, 13:04
ถ้างบ 5000 คงต้อง มือ20 มั้งถึงจะมีขาย - -

sentinel12
14th October 2011, 13:14
ถ้างบ 5000 คงต้อง มือ20 มั้งถึงจะมีขาย - -
มือ 2 ห้าพันก็มีขายครับ แต่สภาพอาจ 90% :D

exodus
14th October 2011, 15:20
ไอ้มีน่ะมันก็มี แต่โดยทั่วไปแล้ว ราคา 5000 ที่ว่ามันไม่คุ้ม
ฟังจากเสียงจากคุณภาพนี่ขาย 1000 ยังขอคิดดูก่อนเลย

เครื่องดนตรีทุกชนิดมันมีเรตราคาที่เป็น มาตรฐาน อยู่
อะไรที่มันต่ำกว่านั้น มันก็คือของโปเก ย้อมแมว หลอกขาย ต่อให้ราคามันจะเป็นหลักพันก็ตาม
และกีต้าร์ไฟฟ้า ไม่ใช่สินค้าที่มีราคาถูกแน่นอน!!

แต่ก็นั่นแหละ งบใครงบมัน สุดท้ายคนที่จะตัดสินใจก็คือคุณ

duchyzaza
14th October 2011, 15:28
เอ้าดูก่อนเว็บนี้ http://www.bngmusicthailand.com/

kisserza
14th October 2011, 15:34
ลองหามือ 2 ถ้า 5000 นี่ผมว่า บาราคูด้าคุ้มสุด มีหลายทรงด้วย กีตาร์ที่ดี คือกีตาร์ที่เราเล่นแล้วมีความสุข :)

untimate
14th October 2011, 15:35
ลองหามือ 2 ถ้า 5000 นี่ผมว่า บาราคูด้าคุ้มสุด มีหลายทรงด้วย กีตาร์ที่ดี คือกีตาร์ที่เราเล่นแล้วมีความสุข :)

ใช่ครับ มือกีต้าวงเพื่อนผมใช้ Paramount x อันไม่เกิน 5000

มันยังเล่นเก่งกว่าพวกใช้กีต้าตัวเป็นหมื่นอีกครับ -*-

lyricz
14th October 2011, 16:03
คุณภาพมันก็ตามราคาอ่ะนะครับ แต่ผมว่าึถึงจะเล่นอ่อนยังไงก็ควรจะเอาดีๆกว่านี้หน่อยนะครับ

ประมาณ 8 พันก็โอเคหน่อย ได้กีต้าร์ดีๆแล้วอย่าลืมฝึกนะครับ ^^

SpaceRB
14th October 2011, 17:11
ขอบคุณสำหรับทุกคำเเนะนำนะคะ .... เดี๋ยวรอเก็บเงินก่อน เเล้วค่อยซื้อ(อยากมีต้าร์ไฟเป็นของตัวเองมั่ง เพราะที่เล่นๆอยู่ๆของลุง -0-)

ยังไงก็เดี๋ยวเก็บเงินเพิ่มละกันนะคะ เพื่อกีต้าร์ที่ดี ทั้งเสียง เเละคุณภาพ ....

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ .. ^^

sentinel12
14th October 2011, 17:11

จะเล่น Baracuda ก็เหมือนเล่นหวย อ่ะ 5555

อันนี้ผมพูดจริง มือดีได้ มือร้ายเสีย

killerteeza
14th October 2011, 17:15
mclorence ครับ เสียงดี ปิกอัพก็เจ๋ง คนไทยทำเอง นี้แหละของไทย :yes ผมก็ซื้อมา 5000เหมือนกัน > <

nongtee852
16th October 2011, 01:36
fender เลยครับผมซื้อมาตอนแรก4500 ค่าสาย4800 ครับ แอมป์ 2500 รวมๆก็ไม่แพงนะ
พี่เสกยังใช้มาแล้วแต่คนละราคาอ่านะอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=oZd9KhcoLgY&feature=related

sentinel12
16th October 2011, 14:37
fender เลยครับผมซื้อมาตอนแรก4500 ค่าสาย4800 ครับ แอมป์ 2500 รวมๆก็ไม่แพงนะ
พี่เสกยังใช้มาแล้วแต่คนละราคาอ่านะอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=oZd9KhcoLgY&feature=related

ผมขอดูหน่อยครับ Fender 4500 มันเป็นยังไง

แล้วสาย 4800 นี่สายอะไรครับ ผมอยากรู้เฉยๆ นะครับ

exodus
16th October 2011, 15:14
เขียนว่า fender ตรงหัว แต่ตัวเป็น future รึปล่าว :pleasantry

Plusz
16th October 2011, 15:34
Cx-13 ขอคำแนะนำหน่อย : )

จขกท. ไม่ว่านะ >< 555

sentinel12
16th October 2011, 17:35
เขียนว่า fender ตรงหัว แต่ตัวเป็น future รึปล่าว :pleasantry

ฮ่า ฮ่า ผมว่าน่าจะเป็น เช่นนั้นครับ คุณ Exodus

@คุณ Plusz

Clevan ตัวนี้ เสียงจะหนาๆ ทึบๆ ครับ เสียงคลีน มีติด แหลมๆ และ แตกๆ หน่อยๆ

Plusz
16th October 2011, 18:25
@คุณ Plusz

Clevan ตัวนี้ เสียงจะหนาๆ ทึบๆ ครับ เสียงคลีน มีติด แหลมๆ และ แตกๆ หน่อยๆ

เอามาเล่นซ้อม ๆ เหมาะไหมคับ

nongtee852
17th October 2011, 18:01
ผมขอดูหน่อยครับ Fender 4500 มันเป็นยังไง

แล้วสาย 4800 นี่สายอะไรครับ ผมอยากรู้เฉยๆ นะครับ

อันนี้กีตาร์ นะครับผมไม่ได้สั่งซื้อเว็บนี้หรอกแต่ที่ผมไปเรียนขายให้ส่วนสาย4800ผมพิมผิดครับกีตาร์ราคา4500เพิ่มสาย300ผมเลยเขียนรวมเปน4800
http://i_have_everything.weloveshopping.com/template/e1/showproduct.php?pid=20406206&shopid=255837

exodus
17th October 2011, 18:36
อันนี้กีตาร์ นะครับผมไม่ได้สั่งซื้อเว็บนี้หรอกแต่ที่ผมไปเรียนขายให้ส่วนสาย4800ผมพิมผิดครับกีตาร์ราคา4500เพิ่มสาย300ผมเลยเขียนรวมเปน4800
http://i_have_everything.weloveshopping.com/template/e1/showproduct.php?pid=20406206&shopid=255837

อย่าว่าผมปากหมาเลยนะ แต่รู้สึกว่ามันย้อมแมวชอบกลน่ะราคาเนี้ยะ :dntknw

sentinel12
17th October 2011, 18:41
อย่าว่าผมปากหมาเลยนะ แต่รู้สึกว่ามันย้อมแมวชอบกลน่ะราคาเนี้ยะ :dntknw

ผมเห็นด้วยกับ คุณ Exodus ครับ เผลอ เป็นไม้ปลอมด้วย

wasdyuki2540
17th October 2011, 22:03
เวปนี่เลยครับหาดู www.ctmusicshop.com

nongtee852
18th October 2011, 02:04

อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับเพราะเห็นครูเขาบอกว่าสั่งจากกรุงเทพมาแล้วบางทีเขาก็ติดราคาให้มันแพงกว่าทุนเหนครูบอกมาแบบนี้แต่ถ้าจะซื้อกีคาร์จริงๆผมว่าเอาibanezดีกว่า9000ต้นๆ

exodus
18th October 2011, 13:01
อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับเพราะเห็นครูเขาบอกว่าสั่งจากกรุงเทพมาแล้วบางทีเขาก็ติดราคาให้มันแพงกว่าทุนเหนครูบอกมาแบบนี้แต่ถ้าจะซื้อกีคาร์จริงๆผมว่าเอาibanezดีกว่า9000ต้นๆ

ต่อให้ขายแพงกว่าทุนยังไง มันก็ไม่น่าจะถึง 10 เท่าหรอกครับถ้าเปรียบเทียบดู TwT
โดยปกติ fender เป็นกีต้าร์ที่ราคาสูง เรตปกติอยู่ที่ 40-50k โดยเฉลี่ย
ซึ่งของที่เห็นมันแค่ 5k พูดตรงๆนะครับ มันถูกเวอร์กว่า squier ซะอีก

มันเหมือนกับมีคนเอาทองมาขายต่อคุณ เป็นทอง 1 บาท แล้วบอกว่าขายต่อ 500
ต่อให้คุณไม่ชัวร์เรื่องราคาทองต่อบาท แต่ขายทองบาทละ 500 เป็นใครมันก็ต้องคิดว่าเป็นทองเก๊ทั้งนั้นแหละครับ TwT

Edit : ในมุมมองของผมที่ผมนำไปเทียบกับทองเพราะสินค้าประเภทเครื่องดนตรีเป็นสินค้าที่ "มีมูลค่า" ไม่ใช่สินค้าซื้อขายขาด
การจะเปรียบเทียบกัน และแยกแยะให้เห็นภาพที่แตกต่างระหว่าง ทอง และ ทองเก๊ ดูจะเป็นการยกตัวอย่างที่เห็นภาพมากที่สุด
ในขณะที่ทองมีมูลค่าตกอยู่ที่ประมาณ บาทละ 10-20k (ไม่แน่ใจ)
แต่กับทองเก๊ที่เป็นพลาสติกชุบสีนั้นไม่มีราคาเลย
เป็นความจริงว่า ทั้งทองเก๊ และ ทองแท้ นั้นใส่ได้เหมือนกัน สีเหลืองเหมือนกัน แต่เมื่ออยู่ในตลาดค้าทอง ทองเก๊นั้นจะไม่มีราคาอะไรเลย
แม้แต่ 500 บาทก็คงไม่มีใครซื้อ ปัจจัยรองลงมาก็เป็นเรื่องของคุณสมบัติ ที่มันต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเมื่อพิจารณาอย่างละเอียดถี่ถ้วนแล้ว
คุณไม่สามารถเปลี่ยนพลาสติกให้เป็นทองได้ นั่นคือเรื่องจริง
และนั่นคือเหตุผลว่า การซื้อสิ้นค้าประเภทนี้ ปัจจัยสำคัญไม่ได้อยู่ที่ราคาสินค้า แต่อยู่ที่ "มูลค่า" ของสินค้าต่างหาก รวมถึงหากพิจารณาด้านคุณสมบัติ
คุณก็จะเห็นความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด ในกรณีของเครื่องดนตรีก็จะเป็นในด้านของ คุณภาพเสียง คุณภาพวัสดุ และ มูลค่า สินค้า
บางครั้งการตัดสินใจซื้อเครื่องดนตรีที่ราคาถูกแค่ 3-4 พันบาท อาจกลายเป็นการจ่ายเงิน "เกินควร" เพราะสิ่งที่คุณจ่ายนั้นมี มูลค่า ต่ำกว่า ราคา ยังไงล่ะครับ

V
V
V

nongtee852
18th October 2011, 14:58
ต่อให้ขายแพงกว่าทุนยังไง มันก็ไม่น่าจะถึง 10 เท่าหรอกครับถ้าเปรียบเทียบดู TwT
โดยปกติ fender เป็นกีต้าร์ที่ราคาสูง เรตปกติอยู่ที่ 40-50k โดยเฉลี่ย
ซึ่งของที่เห็นมันแค่ 5k พูดตรงๆนะครับ มันถูกเวอร์กว่า squier ซะอีก

มันเหมือนกับมีคนเอาทองมาขายต่อคุณ เป็นทอง 1 บาท แล้วบอกว่าขายต่อ 500
ต่อให้คุณไม่ชัวร์เรื่องราคาทองต่อบาท แต่ขายทองบาทละ 500 เป็นใครมันก็ต้องคิดว่าเป็นทองเก๊ทั้งนั้นแหละครับ TwT

ขอบคุณที่บอกข้อมูล ผมจะแพงถูกเล่นได้เป็นพอฮาๆ ไปเจอมา ฟิวเจอร์ ถูกสุดๆ

Edit : ในมุมมองของผมที่ผมนำไปเทียบกับทองเพราะสินค้าประเภทเครื่องดนตรีเป็นสินค้าที่ "มีมูลค่า" ไม่ใช่สินค้าซื้อขายขาด
การจะเปรียบเทียบกัน และแยกแยะให้เห็นภาพที่แตกต่างระหว่าง ทอง และ ทองเก๊ ดูจะเป็นการยกตัวอย่างที่เห็นภาพมากที่สุด
ในขณะที่ทองมีมูลค่าตกอยู่ที่ประมาณ บาทละ 10-20k (ไม่แน่ใจ)
แต่กับทองเก๊ที่เป็นพลาสติกชุบสีนั้นไม่มีราคาเลย
เป็นความจริงว่า ทั้งทองเก๊ และ ทองแท้ นั้นใส่ได้เหมือนกัน สีเหลืองเหมือนกัน แต่เมื่ออยู่ในตลาดค้าทอง ทองเก๊นั้นจะไม่มีราคาอะไรเลย
แม้แต่ 500 บาทก็คงไม่มีใครซื้อ ปัจจัยรองลงมาก็เป็นเรื่องของคุณสมบัติ ที่มันต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเมื่อพิจารณาอย่างละเอียดถี่ถ้วนแล้ว
คุณไม่สามารถเปลี่ยนพลาสติกให้เป็นทองได้ นั่นคือเรื่องจริง
และนั่นคือเหตุผลว่า การซื้อสิ้นค้าประเภทนี้ ปัจจัยสำคัญไม่ได้อยู่ที่ราคาสินค้า แต่อยู่ที่ "มูลค่า" ของสินค้าต่างหาก รวมถึงหากพิจารณาด้านคุณสมบัติ
คุณก็จะเห็นความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด ในกรณีของเครื่องดนตรีก็จะเป็นในด้านของ คุณภาพเสียง คุณภาพวัสดุ และ มูลค่า สินค้า
บางครั้งการตัดสินใจซื้อเครื่องดนตรีที่ราคาถูกแค่ 3-4 พันบาท อาจกลายเป็นการจ่ายเงิน "เกินควร" เพราะสิ่งที่คุณจ่ายนั้นมี มูลค่า ต่ำกว่า ราคา ยังไงล่ะครับ

V
V
V

ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนะแต่สำหลับคนที่พึ่งเล่นเนี่ยยังไม่ต้องเอาแพงมากก็ได้(แล้วแต่ถ้ามีตังก็ซื้อ)เราไม่ได้จะเอาไปจัดงานอะไรนี่ครับไว้สำหลับฝึกไปก่อนส่วนกีตาร์ที่มีคุณภาพก็เก็บเงินไปเรื่อยๆ
ได้ฝึกแถมได้เก็บตังไปในตัวพอได้ซื้อของจริงจะได้พอมีฝีมืออยู่บ้าง

exodus
18th October 2011, 18:37
ผมมองว่ามันเป็น ค่านิยม ที่มาจากความตระหนี่มากกว่า ที่ว่าคนพึ่งเล่นไม่จำเป็นของใช้ของดี
เพราะไม่มีใครมีข้อเท็จจริงใดที่สรุปได้ว่า "คนเพิ่งเล่นควรจะใช้ของถูกๆ" นั้นเป็นสิ่งที่ถูกต้องและเป็นสัจจะนิรันดร์
แต่ประเด็นของผมไม่ใช่ตรงจุดนั้นถ้าคุณอ่านจนตีความได้ เพราะประเด็นมันอยู่ที่ "มูลค่า" อย่างที่บอก

ยกตัวอย่างเช่น คุณซื้อกีต้าร์มาหนึ่งตัว ราคา 5500 บาท แต่จากชิ้นงาน เสียง เนื้อไม้ วัสดุ ฯลฯ ประเมิน "มูลค่า" ออกมาแล้ว ไม่ถึง 1000 บาทด้วยซ้ำ(ซึ่งมันเป็นคนละอย่างกันกับคำว่า "ต้นทุน")
ถามว่าคุณจะเรียกร้องส่วนต่างระหว่าง "ราคา" และ "มูลค่า" ที่เป็นเงินราวๆ 4500 บาทจากใคร?
แน่นอน คุณไม่สามารถเรียกร้องจากใครได้ เพราะไม่มีใคร "บังคับ" ให้คุณซื้อ จริงไหม?
และในกรณีที่คุณต้องการ "ปล่อย" เพื่อถอนต้นทุน ไม่ว่าจะเพื่ออะไรก็ตามแต่
หากมีการประเมินมูลค่าในตลาดค้าเพื่อตีราคา มูลค่ามันอาจดิ่งลงกว่าที่คุณคิดไว้ หรือ เลวร้ายที่สุดคือ มันแทบจะหามูลค่าใดๆไม่ได้เลย
ตอนนี้ทางเลือกของคุณก็มีอยู่ 2 ทาง
1. ปล่อยให้ทุนจม หรือ คิดง่ายๆว่า คุณเอาเงิน 5500 ไปเผาไฟเล่นให้เป็นขี้เถ้าแล้วก็เป่าปู้ดดดด ให้มันลอยหายไปกับสายลม หรือ...
2. ปล่อยขายในลักษณะ "หลอกขาย-ย้อมแมว" เพราะหากไม่ทำเช่นนี้ ก็คงกอบกู้มูลค่ารวมถึงราคาของมันไม่ได้

เพราะฉะนั้นประเด็นของผมมันไม่ได้อยู่ที่ว่ามันจะ ถูก หรือ แพง
แต่อยู่ที่ คุ้ม หรือ ไม่คุ้ม มากกว่าครับ
และไม่มีร้านขายเครื่องดนตรีไหน "ยินดีคืนเงิน" แน่นอน :yes

nakiann123
19th October 2011, 14:21
จัดเต็ม Fernandes Mockingbird (สงสัยจะนอกเรื่อง) 555

ingbanana
19th October 2011, 19:21

ย้อมแมวชัดๆครับ

ขนาดของผม Highway 1 USA ยังตั้ง 2 หมื่น 8 พัน

อันนี้ ล่อซะ american standad ตัวนี่ก็ตก 4 หมื่นกว่าๆ

exodus
19th October 2011, 20:38
อันที่จริง ผมมีความสนใจ การขายของประเภท "ไม่มีมูลค่า" ในราคาที่ต่ำกว่าราคากลาง หรือ ราคามาตรฐานเนี่ยมากเลยนะ
เพราะว่า การจะบอกว่าการค้าลักษณะนี้เข้าข่ายต้มตุ๋น หลอกลวง นั้น ก็ไม่สามารถเอ่ยได้เต็มปาก(ยกเว้นกรณี fender ตัวนี้เพราะมันชัดเจนเกินไปตรงที่ว่ามีการ "จงใจ" ให้ยี่ห้อนั้นเป็น fender) เพราะสินค้ายังคงทำตามจุดประสงค์โดยพื้นฐานได้ คือเล่นได้เหมือนกัน เพียงแต่ว่าคุณภาพ และตัวมูลค่าของสินค้า "ที่ควรจะมี" นั้นหายไปเท่านั้นเอง(ถึงกระนั้นในมุมมองของผมมันก็ไม่ใช่เรื่องเล็กๆอยู่ดี)
แต่อย่างที่ว่าจุดหนึ่งก็อยู่ที่ผู้ซื้อในลักษณะ "เสียน้อย-เสียยาก เสียมาก-เสียง่าย" คือต่อให้มันไม่มีมูลค่าใดๆที่น่าจะนำเงินไปซื้อ หรือเสียเงินให้กับสิ่งของพวกนี้ แต่คนก็ยินดีจ่ายเพียงเพราะว่ามัน "ถูก" กว่าราคากลาง และด้วยเหตุผลเพียงแค่นั้นมันสามารถดึงดูดลูกค้าได้มากเป็นพิเศษ โดยเฉพาะผู้ที่ยังใหม่กับอุปกรณ์ชิ้นนี้ ไม่ว่าจะเป็นนักกีต้าร์มือใหม่ มือสมัครเล่น หรือจะเป็นเรื่องของกระแสก็ตาม
แต่สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากนั้น ก็คือ เมื่อเขาเหล่านั้นไม่ได้ใหม่กับเรื่องพวกนี้และรู้ในภายหลังว่าสิ่งที่ตนซื้อนั้น "มูลค่าต่ำกว่าราคา" คนส่วนใหญ่เลือกที่จะ ก้มหน้ารับกรรม มากกว่าที่จะตีแผ่ หรือสร้างค่านิยมใหม่มาแก้ไขค่านิยมเดิม อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรเหมือนกัน

แต่สิ่งเดียวที่ผมรู้คือ ถ้าผมมองในแง่ของพ่อค้าพาณิชย์ ถ้าผมจะจับแวดวงนี้ รับรอง
รวยเละ!!! :o

Captain.TAE
20th October 2011, 21:28
5000 บาทเหรอ พวกยี่ห้อ Squier ,Queen,Baracudar,Future ครับถ้าฝึกหัดอยู่ไม่จำเป็นต้องใช่ของแพง ตอนนี้ผมใช้ของ Queen ก็เสียงดีนะครับ ซื้อมา 4500 เอง แต่ตอนนี้ไม่ถึง 4000 หรอก ยังไงก็ลองไปเลือกดูราคาก่อนที่ ctmusicshop ก็ได้ครับแต่บางร้านราคาไม่เท่ากันนะ คลิกที่นี่ (http://www.ctmusicshop.com)เพื่อเข้าสู่เว็บไซต์ของ ctmusicshop