PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมสงสัยหลายคำถาม เกี่ยวกับคอมตัวเก่าที่ใช้มากว่า 8 ปี [ มันทนทายาด! ]

defor37
16th October 2016, 19:43
นี่เป็นครั้งแรกที่ผมตั้งกระทู้ได้ยาวเหยียดซะขนาดนี้ ขออย่าเพิ่งเกียจคร้านในการอ่านซะก่อนนะครับ...ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ผมสั่งประกอบคอมตัวนี้เมื่อ ปี 2551 ตอนนี้ก็ 8 ปีผ่านมาแล้ว แต่ฮาร์ดแวร์บางตัวก็ได้อัปเกรดหรือปรับเปลี่ยนไปบ้างตามกาลเวลา นี่คือสเปกปัจจุบันครับ...

++สิ่งที่อายุใช้งาน 8 ปี คือ เมนบอร์ด + แรมทั้ง 2 ตัว + PSU 450 วัตต์ + ไดร์ฟดีวีดี โดย PSU ปัจจุบัน มันจ่ายไฟได้ แต่พัดลมในตัวมัน ไม่หมุนซะแล้ว !
ขณะที่เมนบอร์ด ทนทายาดจริง ๆ ครับ แต่ว่าพอร์ตเชื่อมต่อด้านหลังเกือบทุกพอร์ต มีสนิมขึ้นมากบ้างน้อยบ้างปะปนกันไป แต่สนิมยังไม่ได้ลามเข้ามาภายในบอร์ด

+++สิ่งที่ไปซื้อมือสองมาเปลี่ยน ในช่วง 1-2 ปีที่ผ่านมา คือ ซีพียู Core2Duo E6700 แต่ Sink ยังใช้ของเก่า 8 ปีแล้ว สภาพฝุ่นภายใน Sink เยอะพอสมควร

++++สิ่งที่ซื้อมือ 1 มาเปลี่ยน เมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง คือ GT 610 (มีประกัน 3 ปี) จากเดิม 8 ปีที่ผ่านมา ไม่เคยใช้การ์ดจอแยกเลย
และเพิ่งเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ของโตชิบา (มีประกัน 3 ปีเช่นกัน)

ผมมีข้อสงสัยครับ ไล่เรียงเป็นข้อ ๆ

1. ผมมีความรู้สึกว่า CPU ตอนนี้อุณหภูมิมันช่างร้อนซะเหลือเกิน อุณหภูมิที่ท่านเห็นอยู่ตอนนี้ คืออุณหภูมิตอนที่เปิดใช้งานคอมได้ประมาณ 15 นาที และแทบไม่ได้ทำอะไรเลย จะเรียกว่าเปิดแช่ไว้ก็ได้ อุณหภูมิก็ปาไป 50 กว่า ๆ แล้ว ถ้าต้องทำงานหนัก ๆ เช่น แปลงไฟล์ ผมเคยเห็นสูงถึง 80 กว่า ๆ ตัวเลขบอกอุณหภูมิเป็นสีแดงเลย

สาเหตุมันเกิดจากอะไรครับ ? หรือเพราะว่าตัว CPU มันเก่ามากแล้ว เพราะผมก็จัดมือสองมาอีกที ถ้าจะเป็นเพราะซิลิโคน ผมก็ไม่แน่ใจเพราะวันที่เอาซีพียูนี่มาเปลี่ยน ผมให้ร้านเปลี่ยนให้ ตอนนี้ก็ 1 ปีมาแล้วครับ ที่ไม่ได้แกะออกมาจาก Slot เพื่อปัดเป่า (ทำเองไม่ค่อยเป็น ต้องให้ร้านช่วยครับ)

2. ถ้าผมไปหาซื้อซีพียูมือสองมาอีกสักตัว ที่ประสิทธิภาพใกล้เคียงหรือสูงกว่าตัวเดิม แต่คราวนี้จะไปซื้อ CPU แบบ 45 nm เพราะตัว C2D E6700 มันเป็นแบบ 65 nm เคยอ่านเจอว่าซีพียูแบบ 45 nm จะเย็นกว่า 65 nm ประเด็นนี้จริงเท็จแค่ไหน และพอจะช่วยแก้ไขปัญหาในข้อ 1 ได้ไหมครับ ?

3. สิ่งที่ผมควรจะเปลี่ยนลำดับต่อไปคือ PSU ใช่ไหมครับ เพราะตอนนี้พัดลมในตัวมันไม่หมุนแล้ว ถ้าปล่อยไว้มันจะส่งผลต่อการ์ดจอและฮาร์ดดิสก์ ซึ่งเป็นของใหม่ มากน้อยแค่ไหนครับ ? (แต่จากที่ตรวจสอบด้วยสายตาตอนนี้พัดลมที่ตัวเคส พัดลมที่การ์ดจอ พัดลมซีพียู มันก็หมุนแรงเป็นปกตินะครับ ไม่รู้พอจะบ่งบอกได้ไหมว่ากระแสไฟที่จ่ายออกมายังคงที่อยู่)

4. เมนบอร์ดครับ ควรเปลี่ยนในเร็ววันนี้หรือไม่ ? หรือปกติแล้ว แต่ละท่านใช้จนมันพังไปเลย

5. ด้วยสภาพคอมตอนนี้เกมเบา ๆ เกมไหน พอจะลงได้บ้างครับ ? (ไม่ซีเรียสว่าต้องเป็นแนวไหน ที่เคยเล่นมากับคอมตัวนี้ตอนที่ยังไม่ใส่การ์ดจอ ก็คือ pes 6 แต่เป็น patch 2014 + FM2008 + Battlefield 1942 + Need For Speed ผมจำภาคไม่ได้ล่ะ แต่เกมนี้เล่นได้ไม่นาน เพราะเครื่องคอมมันร้อนมาก )

ถ้าถามว่ามีงบแค่ไหน บอกเลยว่าไม่ค่อยมีล่ะครับ แต่ถุ้าสักไม่เกินพัน ยังพอไหว เคยไปถามร้านคอม เขาบอกว่า psu มีที่ร้านมือ 1 ราคา 500 บ. เขาบอกว่าดูจากสเปกเครื่องนี้ (ตอนนั้นยังไม่ใส่การ์ดจอ) แค่ตัว 500 บ. ก็เอาอยู่ (รู้สึกว่าราคา 500 บ. จ่ายไฟ 500 วัตต์ ครับ)

++ขอบคุณอีกครั้งครับ++

kaninhot004
17th October 2016, 10:10
1.ให้ร้านปัดฝุ่น + เปลี่ยนซิลิโคน
2.เปลี่ยน PSU

น่าจะพอตามที่ท่านว่า ไม่เกินงบของท่านครับ

ผมไม่ใช่คนเก่งอะไรนะครับ แต่ผมว่าถ้าจะเปลี่ยน ให้เปลี่ยนยกเครื่อง โดยใช้รุ่นที่ถูกที่สุดในตอนนี้ไปเลยน่าจะโอเคกว่านะครับ

DevilBoy
17th October 2016, 10:44
ถ้าจะเล่นเกมใหม่ๆมีงบก็จัดคอมใหม่เลยครับดูแล้วมันเล่นได้แต่เกม10ปีที่แล้ว

Nutsu
17th October 2016, 10:58
แค่นี้เกมใหม่ยังรันไม่ขึ้นเลยนะ
1. CPU ที่ร้อนก็เอาSink กะพัดลมมาปัดฝุ่น
2. ที่พัดลมติดเคสไม่หมุนคงเพราะเมนบอร์ดเสื่อม ไม่ส่งไฟจาก PSU ให้
3. เกมไหนเ่นได้ เกมเมื่อ 10 ปีที่แล้วทั้งหมด สมัยนี้คงไม่มีเกมไหนเล่นได้แล้วแหละ

ถ้าอยากเล่นเกมสมควรเปลี่ยนยกเครื่อง