PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หากเล่นเกมที่แคป fps ที่ 60 ควรปรับความถี่ของจอภาพให้เหลือ 60Hz ตามด้วยไหมครับ?

nodoka
9th November 2016, 20:52
ส่วนตัวผมใช้จอธรรมดาๆ 60Hz นี่แหละครับ แต่ไปปรับแต่งให้มันเป็น 72Hz เพราะมันทำให้ภาพในเกมไหลลื่นขึ้น ในกรณีที่เกมสามารถทำ fps ได้เยอะๆมากกว่า 60

แต่ในขณะเดียวกัน เกมบางเกมที่แคป fps ไว้ที่ 60 ผมกลับรู้สึกว่าพอจอมันเป็น 72Hz แล้วรู้สึกว่ามันแปลกๆ เหมือนไม่ลื่น ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคิดไปเองหรือเปล่า เพราะผมไม่สามารแยกออกได้ ลองเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาแล้วมันแยกไม่ออก ถ้าจะแยกออกผมควรจะมีจอ 2 จอมาเปรียเทียบกันเลยซึ่งผมไม่มี แต่มันรู้สึกได้ว่า 72Hz บน 60fps มันไม่ค่อยลื่นจริงๆ

เลยมีคำถามว่า หากเล่นเกมที่แคปภาพไว้ที่ 60fps ควรที่จะปรับความถี่ของจอให้เหลือ 60Hz ตามหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ปล.เกมที่มันแคป 60fps ผมเปิด Vsync แล้วนะครับ

headshot deluxe
10th November 2016, 10:35
ผมใช้จอ 144hz เล่น AC Revelations ซึ่งเป็นเกมที่ล็อค 60fps แต่ปรับ 144hz และเปิด gsync พบว่าภาพลื่นกว่าบนจอ 60hz ตัวเก่าครับ โดยเฉพาะเวลาหมุนมุมกล้องจะชัดมาก ภาพไหลเป็นน้ำเลย

สรุป hz สูงกว่าเกมไม่เป็นผลเสียครับ เป็นผลดีด้วยซ้ำไป

ส่วนการ oc จอนั้นผมว่ามันเป็นการใช้ของเกินกำลังของมัน คงจะมีผลกระทบตามมาไม่มากก็น้อย
อย่างที่ผมบอกว่า hz ที่สูงขึ้นไม่ใช่ต้นเหตุ ที่คุณพบว่าไม่ลื่นน่าจะมาจากจอคุณมันถึงขีดจำกัดแล้วมากกว่า (เดาเอานะ)

Got.Jsha
10th November 2016, 16:06
ที่เคยอ่านเรื่อง sweetspot มานะครับ เขาว่าถ้าfpsคูณแล้ว ไม่ลงตัวกับจอ ก็ควรจะปรับhzลง (อย่าง 60fps จะเหมาะกับ 120hz / แต่จะไม่เหมาะกับ 144hz)

แต่ถ้าท่านมีฟังชั่น sync ต่างๆบนตัวจอก็เปิดช่วยได้ครับ
ถ้าไม่มี แล้วไม่ปรับลง ก็มีโอกาศเกิด ภาพขาด หรือเงาภาพเวลาเล่นได้
แต่ของคุณเป็น 60fps/72hz ...ก็ไม่รู้เหมือนกันแฮะ ถ้าไม่เจอปัญหาที่ีว่าก็ไม่ต้องสนใจก็ได้ครับ