PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : งงครับ เวลาเล่น overwatch ทำไมชอบมีพวก?

bassurachar
3rd December 2016, 15:57
สดๆร้อนๆเลยครับ ผมเล่น junk ผมได้ gold ฆ่า gold dmg gold object แล้วในทีมก็บอกว่า ผม useless ให้ผมเปลี่ยนตัว บอกว่า ผมไม่มีประโยชน์ (ในทีมมี tank 2 heal 2 dps 2 )

ผมก็งง ว่า ***เอาเกณฑ์อะไรมาวัดว่าไอ่คนนี้เล่นตัวนี้กากแล้ว สมควรเปลี่ยนตัว เออถ้าผม เล่น dps แล้ว ฆ่าใครไม่ได้เลย ทำ dmg ไม่ได้เลย เออนี่สิผมควรเปลี่ยน

ปล. แค่บ่นๆครับ

Zaraki Kempaji
3rd December 2016, 18:45
ทำใจครับ

พวกนี้มีทุกเกมแหละ

เอา POTG ฟาดหน้ามันให้หงายไป

oz_golf
3rd December 2016, 22:34
ทำใจครับ

พวกนี้มีทุกเกมแหละ

เอา POTG ฟาดหน้ามันให้หงายไป

POTG ไม่ใช่ คือผู้เล่นที่ดีที่สุดในเกม
POTG คือ Play Of the Game ไม่ใช่ Player of the game
Play of the game ในทางการกีฬา คือหรือแปลว่า จังหวะที่น่าสนใจในเกม

oz_golf
3rd December 2016, 22:40
สดๆร้อนๆเลยครับ ผมเล่น junk ผมได้ gold ฆ่า gold dmg gold object แล้วในทีมก็บอกว่า ผม useless ให้ผมเปลี่ยนตัว บอกว่า ผมไม่มีประโยชน์ (ในทีมมี tank 2 heal 2 dps 2 )

ผมก็งง ว่า ***เอาเกณฑ์อะไรมาวัดว่าไอ่คนนี้เล่นตัวนี้กากแล้ว สมควรเปลี่ยนตัว เออถ้าผม เล่น dps แล้ว ฆ่าใครไม่ได้เลย ทำ dmg ไม่ได้เลย เออนี่สิผมควรเปลี่ยน

ปล. แค่บ่นๆครับ

ตอบยากครับ อันนี้มันอยู่ที่มุมของแต่ละทีมครับแล้วก็จังหวะว่า Attack หรือ Defend ทีมกำลังจะชนะหรือแพ้
ปล. เคยเห็นมั้ยละครับ Widowmaker 4 Golds ทองฆ่า ทองdmg ทองObjective Kill ทองObejective Time แต่ทีมอะแพ้ ซึ่งแน่นอนครับว่า Widow ไม่มีประโยชน์สำหรับทีม

4th December 2016, 00:29
เพราะคนแบบเม้นบนนี่แหละครับ เลยทำให้จขกทต้องมาตั้งกระทู้บ่น

Widowmaker 4 Golds ถามคืนว่าไอ้คนอื่นมันไปทำอะไร ทำไมเหรียญมันมากระจุกอยู่ที่คนเดียวหล่ะ คิดสิ คิด

oz_golf
4th December 2016, 01:28
เพราะคนแบบเม้นบนนี่แหละครับ เลยทำให้จขกทต้องมาตั้งกระทู้บ่น

Widowmaker 4 Golds ถามคืนว่าไอ้คนอื่นมันไปทำอะไร ทำไมเหรียญมันมากระจุกอยู่ที่คนเดียวหล่ะ คิดสิ คิด

ก็ถึงได้บอกไงว่ามันแล้วแต่ทีมๆนั้น เขาเล่นกันแบบไหน แล้วแต่มุมมอง ต่างคนต่างคิดคนละแบบ
บางทีkillอยู่คนเดียวแต่เพื่อนยืนระยะกันไม่ได้
ละ4goldเนี่ยมันแค่ของทีมตัวเองนะ บางที killแค่5ก็goldแล้ว เหมือนเล่นคนเดียว ไม่ได้ดูว่าทีมขาดอะไรไป

Elsa
4th December 2016, 16:55
เคยเจอเหมือนกันนะ เราว่าหน้าที่เราทำมันก็โอเคแล้วละ แต่เหมือนบางทีในมุมของเพื่อนดูเราไม่ซัพพอตกับเขาเท่าที่ควร
ทางที่ดี พยามฝึกใช้ตัวละคร ตัวหลักๆที่เขาใช้กันให้เป็น พอเวลาเรียกใช้จะได้เป็น ทุกตัวละครมันมีแพ้ทางกันแก้เกมกันได้
ถ้าเก่งแค่ตัวเดียวก็เล่นกับเขารำบาก เกมนี้เน้นทำงานกันเป็นทีม
ปล.เข้า rank ก็ต้องซีเรียสนิดนึงเจอะคนหลายรูปแบบ ถ้า แบบ QPกับ AI ก็จะชิลๆ

momokaze
4th December 2016, 17:18
สำหรับผมแล้วเจอคนทะเลาะแนวๆนี้กันบ่อยมาก เล่นด่านดันรถมีแท้ง(ผมเอง) 1 ซัพ 1 off 2 def 2 เซนยัตต้าบอกให้จังแรตเปลี่ยน
ทีนี้จังแรตด่ากลับ เลยกลายเป็นด่ากันไปๆมาๆ สุดท้ายเซนยัตต้าโมโหไปเปลี่ยนเป็นฟาร่า ผมเป็นแท้งเรนฮาร์ท ก็ตายเอาๆ ทีมแพ้

ทีนี้ ตอนจบเกม POTG เป็นจังแรตฝ่ายเรา ปล่อยล้อไปคิลได้ 4 จังแรตเลยมาข่มกับเซนยัตต้าอ่ะครับ ว่าได้ทองเท่าไหร่ๆ เซนยัตต้าก็บอกนี่ได้โหวตเยอะนะ ฮีลเยอะมาก

ในมุมมองของผม ก็คิดว่าทั้งทีมนี่แหละไม่ค่อยช่วยกัน แยกกันไปคิล ถ้าในมุมมองของจังแรต เขาอาจไปคิลได้เยอะๆก็จริง แต่ก็แบบ ไม่ได้ทำให้รถมันเคลื่อนได้อ่ะครับ เอาจริงๆผมไม่ว่าจังแรตนะ แต่ผมเองก็กากไง
เซนยัตต้าก็มีซัพตัวเดียวคงฮีลไม่ทัน ด้วยอะไรหลายๆอย่างทำให้ทีมแพ้

คือแบบว่า อยากจะพูดว่า่มันแล้วแต่สถานการณ์ครับ ทุกคนก็ไม่ได้ไปตั้งใจจ้องจับผิดเพื่อนร่วมทีมอะไรขนาดนั้น แต่สุดท้ายแล้วดันรถไม่ขึ้น ก็อาจจะพิจารณาเปลี่ยนตัวไปแก้ทางฝั่งตรงข้ามนิดนึงก็ไม่น่าจะเสียหาย

~FeaR~
4th December 2016, 21:37
ฝึกเล่นทุกตัวครับ เวลาขาดอะไรจะได้เพิ่มได้

4th June 2017, 00:49
กลับมาดูกระทู้นี้แล้ว ขำคนบางคนมาก ให้ตายเถอะ เสียดายตอนนั้นไม่ว่างมาเถียง

ช่วงนี้ว่างๆ ก็ขุดซักหน่อย

Jokibuy
4th June 2017, 01:59
เล่นกับเพื่อนแล้วชีวิตจะเป็นสุขครับ

-7X-
4th June 2017, 03:26
ก็ยังมีคนมีหัวคิดแบบ gold สำคัญกว่าทีมอีกสินะนิ คิดอยากเล่นอะไรก็เล่นเรื่องของตู ไม่คิดถึงทีมเลย
บางตัวมันก็ใช่ว่าเล่นมีประโยชน์ได้ทุกด่าน ดูสถานะการหน่อยก็ดี
กรรมนี่มันกระทู้เก่าแล้วนิหว่า

4th June 2017, 10:48
เม้นบนๆ ใจเย็นๆ นี่กระทู้เก่าแล้ว

แต่คุณ -7x- อ่านดีๆ ก่อนพิมพ์นะ ไม่รู้ว่าคุณว่าใคร แต่อ่านให้เข้าใจ ก่อนพิมพ์ เพราะในนี้ยังไม่มีใครว่า gold สำคัญกว่าทีม

แต่ปัญหาก็คือ สมมุติ คุณเล่น Hanzo ได้เก่งมากๆ แต่พอไปเล่นแล้วทีมบอกว่าคุณไร้ประโยชน์ทั้งๆ ที่ คุณได้ Gold ไป 4 เหรียญแล้ว ในตอนนั้น มันหมายถึงยังไง

ก็หมายถึงทีมมันห่วยนั่นแหละ ถ้า Hanzo มันฮีลตัวเองได้มันคงได้ไป 5 เหรียญแล้ว

อย่าคิดแต่ว่ามันเป็นแค่เหรียญ แต่มันคือค่าที่บอกว่า คุณทำอะไรได้มากกว่าพวกเปรต 4-5 ตัวที่บ่นคุณนั่นทำได้ซะอีก

เพราะแต่ละเหรียญมันก็คือค่าแสดงว่าเราทำอะไรไปบ้าง Kill อันนี้แน่นอนอยู่แล้ว DMG อันนี้ก็แน่นอนเช่นกัน Time & kill Obj อันนี้ไม่ใช่ละ ถ้าขนาด DMC ยังทำเวลาใน OBJ ได้สูงสุดพวกแท้งทั้งหลายต้องพิจารณาตัวเองแล้วนะ

ถ้า DMC มันได้เหรียญขนาดนี้แล้ว ก็แปลว่ามันทำหน้าที่ของตัวเองได้ดีแล้ว คนที่ต้องพิจารณาตัวเองคือตัวอื่นแล้วหล่ะ ก็นะ เวลาเสียเปรียบมันไม่มีใครตัวใหนมันโทษตัวเองหรอก ต้องหาแพะตลอด สุดท้ายแพะก็ตกมาที่เหล่า sniper ตลอด

ถ้าในกรณีที่ซัพได้ gold kill และ DMG ถึงเวลานั้นค่อยด่าพวก DMC เถอะ ไม่มีใครว่าหรอก