PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เหตุที่ทำให้โลกพินาศ !!!

Doraemon:)
15th October 2011, 17:34
http://board.palungjit.com/attachment.php?attachmentid=1706036&stc=1&d=1317744973

ในพระอภิธรรมได้กล่าวถึงเรื่องของกิเลสไว้อย่างน่าสนใจว่า..

สมัยใดที่มนุษย์มากไปด้วยโลภะ..สมัยนั้นย่อมมีอันตรายที่เกิดจากความแร้นแค้น ข้าวยากหมากแพง และภัยธรรมชาติมาก ที่สำคัญ ราคะ จะทำให้โลกพินาศด้วยไฟ (ราคะร้อนเหมือนไฟ)

สมัยใดที่มนุษย์มากไปด้วยโทสะ...สมัยนั้นย่อมมีอันตรายที่เกิดจากศาตราวุธ มีภัยสงครามมาก ที่สำคัญโทสะ จะทำให้โลกพินาศด้วยน้ำ (โทสะร้ายเหมือนน้ำกรด)

ถ้าหนาแน่นด้วย โมหะ(ความหลง) โลกจะพินาศด้วยลม (โมหะเหมือนลมกรด)

มนุษย์ส่วนใหญ่ แต่ละคน จะสะสมอกุศลกรรมกันไว้คนละมาก ๆ อกุศลกรรมเหล่านั้น ย่อมเป็นมูลเหตุบันดาลให้โลกธาตุวิปริต ธรรมชาติในโลกแปรปรวน เกิดภัยพิบัติ พายุ น้ำท่วม แผ่นดินไหว ร้ายแรงนานัปการดังที่เป็นอยู่ทุกวันนี้

ด้วยเหตุนี้ สิ่งที่ทำให้โลกใบนี้พินาศในช่วงหลายปีนี้ น่าจะเป็นส่วนผสมของราคะ โทสะ โมหะ แต่ที่สำคัญที่สุด น่าจะเป็นความหลงหรือโมหะ ตามด้วยโทสะและโลภะ มนุษย์หลงผิดคิดว่าชนะธรรมชาติได้แล้ว รู้ทั้งรู้ว่ายิ่งหลงพัฒนาความเจริญทางวัตถุมากเท่าไร ยิ่งทำให้โลกร้อนเพราะเกิด Greenhouse Effect ซึ่งจะทำให้น้ำแข็งขั้วโลกละลาย และทำให้เกิดทำให้เกิดทั้งพายุและน้ำท่วม แต่มนุษย์ในทุกชาติก็ไม่สนใจ ต้องการให้ประเทศอื่นช่วยลดความร้อนของโลก แต่ตัวเองไม่ยอมช่วยลด ถ้าช่วยก็ช่วยน้อยที่สุด

การประชุมเรื่องโลกร้อนทุกครั้ง ลงมติไม่เคยสำเร็จสักที เนื่องจากไม่มีชาติไหนต้องการลดคาร์บอนไดออกไซด์ และลดการใช้เชื้อเพลิงปิโตรเลียมของตนลง ทั้งๆที่รู้ว่า การเพิ่มคาร์บอนไดออกไซด์ และการเพิ่มการใช้เชื้อเพลิงปิโตรเลียม เป็นตัวการทำให้อุณหภูมิของโลกสูงขึ้นไปอีก

credit http://board.postjung.com/574627.html

UkuleleAlone
15th October 2011, 17:35
ขอบคุณจ้า สาระทั้งนั้นเลย ขอบคุณก่อนเดี๋ยวอ่าน

RES_PAUL
15th October 2011, 17:38
สาระดีๆครับ

folk20310
15th October 2011, 18:40
ไม่เพียงศาสนาพุทธหรอกครับทุกศาสนาบนโลกเลยล่ะครับ มนุษย์เรานี้มันมีแต่ความอยากได้อย่างเดียวเลยครับเหตุแก่ตัวเป็นที่หนึ่ง.....

นั้นคือเหตุผลให้ผมเป็นพวกไม่ถือศาสนาอะไรเป็นหลักแต่ผมนับถือทุกศาสนาไปเลย ^^ และผมก็เชื่อในสิ่งที่เป็นไปได้ทุกๆศาสนาครับ (เป็นพวก Illuminati ที่แปลกที่สุดเลยล่ะเรา อิอิ ....)

Airborne101st
15th October 2011, 18:48
น่าจะจริงและครับ