PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เป็นไปได้มั๊ย?? ถ้าเรารอให้ราคา hardware PC ลดลง แล้วจะได้ของคุณภาพด้อยลง อยากรู้อ่ะครับ

sattawat1979
15th October 2011, 18:18
คือผมคิดดูเล่นๆน่ะครับ สมมุติถ้าเราจะซื้อ hardware PC อะไรซักอย่าง แล้วเรารอให้มันลดราคาลงมากๆแล้วค่อยซื้อ

เรายังจะได้ของที่มีประสิทธิภาพเหมือนกับมันตอนออกใหม่ๆทุกประการเลยรึป่าว?? :confused:

ล่าสุด ผมได้ข่าวจากเพื่อนมาว่า CPU AMD Phenom II X6 เริ่มทำฮีตไปป์มาจากอลูมิเนียมชุบทองแดงแล้ว เพื่อลด cost การผลิต ไม่รู้ว่าจริงมั๊ย??

โดยปกติ ฮีตไปป์และฮีตซิงค์จะทำจากทองแดงน่ะครับ เนื่องจากมีการนำความร้อนจาก CPU ได้ดีกว่า ส่วนครีบ (fin) ระบายความร้อนสู่อากาศจะทำจากอลูมิเนียมครับ

ก็รู้ๆกันอยู่ว่าทองแดง นำไฟฟ้าและความร้อนได้ดีกว่าอลูมิเนียม และราคาก็แพงกว่าเกือบ 3 เท่าเลย ผมว่ามันก็เป็นไปได้นะ ถ้าเกิดเค้าอยากลด cost ตรงนี้

การนำความร้อนสู่ครีบก็น้อยลง อย่างนี้ก็แย่เลยดิครับ :sweat แล้วนี่ยังไม่รู้ว่ามันจะลด cost ในส่วนไหนอีก

เราเป็นคนใช้งานเราก็คงไม่รู้รายละเอียดลึกๆในขั้นตอนการผลิตใช่มั๊ยครับ

ผมก็เคยมีประสบการณ์โรงงานมาเยอะ ผ่านมาหลายโรง ครั้งนึงเคยเป็นวิศวกรให้กับโรงงานทำมอเตอร์ไฟฟ้าแห่งหนึ่ง

โดยปกติ ในมอเตอร์จะมีลวดทองแดงขดอยู่ แต่เนื่องจากลวดทองแดงมันแพง ทางผู้บริหารเลยให้เปลี่ยนจากลวดทองแดงเป็นลวดอลูมิเนียมเฉยเลย :eek:

คราวนี้ผมก็งานเข้าล่ะครับ ต้องทำ line การผลิตให้รองรับกับลวดอลูมิเนียม ซึ่งต้องใช้เวลามากครับ งานเสีย (defect) ก็หลุดถึงมือลูกค้าบ่อยๆ :sweat

ไม่ใช่เฉพาะที่โรงงานนี้นะ โรงงานทำ IC ก็ด้วย เจอลักษณะนี้เหมือนกัน

ผมว่ามันเป็นธรรมดานะครับ ที่ product ตัวหนึ่ง ที่ออกมาได้ซักพักแล้ว ทางผู้ผลิตเริ่มมีความชำนาญมากขึ้น อาจสร้างผลกำไรโดยการลด cost แบบนี้

ลด cost จากกระบวนการผลิต อาจรวมไปถึงลด cost ที่ตัว material ด้วย :sweat ชื่อเป็น product ตัวเดิมแต่อาจใช้วัสดุที่ถูกกว่า ห่วยกว่าก็เป็นได้

อันนี้ผมแค่คิดเฉยๆนะ เพราะผมก็ไม่รู้การผลิตอะไรของเค้าลึกๆหรอก คิดเล่นๆเฉยๆ

ผมเห็นราคาของ X6 ลดลงมากว่าเมื่อก่อนมาก ถ้าต้นทุนการผลิตเท่าเดิมแต่ราคาขายลดลง ยังงี้ผู้ผลิตก็แย่ดิครับ ผมว่ามันต้องมีการลด cost อะไรประมาณนี้บ้างแหละ

ปล. ยังไม่รู้ว่ารถไถจะทำกำไรให้ AMD ขนาดไหนเลย เห็นผลเทส แล้วไม่น่าจะขายดี :(

ปล. 2 ผมโชคดีครับ ซื้อ X6 1090T ตอนออกใหม่ๆเลย 12000 บาท (โคตรแพง) ได้สินค้าล็อตแรกๆเลย ไม่น่ามีปัญหา (คิดว่านะ)

arthur_cg
15th October 2011, 18:30
ในความคิดผม ไม่หรอกครับเพราะยังไงแล้ว ตัวใหม่ออกมา มันต้องดันราคาของตัวเก่าลงอยางแน่นอน แต่ถ้าเป็นของที่เคยพังแล้วเอามาซ่อม แล้วนำมาขายต่อ ยังไงมันก็ไม่เหมือนเดิมหรอก

15th October 2011, 18:34
ใช่ครับ ผมกลัวว่าเพราะราคามันถูกกดลงนี่แหละ อาจบีบให้สินค้าคุณภาพด้อยลง (รึป่าว??) อันนี้ไม่แน่ใจนะ อิอิ

Guszo
15th October 2011, 19:10
ทองแดงที่ออกมา งวดแรกๆ ไม่รู้จะแดงทั้งดุ้นปล่าวเลย เผลอๆ ชุบมาด้วยซํ้า

15th October 2011, 19:16
ทองแดงที่ออกมา งวดแรกๆ ไม่รู้จะแดงทั้งดุ้นปล่าวเลย เผลอๆ ชุบมาด้วยซํ้า

อ้าวเหรอ :p ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน ไม่รู้จะพิสูจน์ยังไงด้วย

แต่ผมคิดว่าถึงทางผู้ผลิตจะลด cost ยังไง ก็คงไม่กระทบต่อประสิทธิภาพโดยรวมหรอกมั้งครับ ไม่งั้นก็เสียชื่อ AMD หมด จริงมั๊ย?? :o

ถ้าจะวัดกันอาจต้องรอดูอายุการใช้งานนานๆน่ะครับ ตรงนั้นอาจจะเห็นผล :)

แต่ถึงตอนนั้น พวกเราก็คงไม่สนใจตัวเก่านี่แล้วล่ะ อัพใหม่กันหมดตามกระแส

ปล. ยังไงก็ขออย่าให้ลด cost จาก 6 คอร์ เหลือ 5 คอร์ละกัน ยุ่งแน่ 55555

Kooh
15th October 2011, 19:56
ก็เหมือนกับเมื่อก่อนซื้อ Phenom x2 555 มา กลายร่างเป็น x4 B55 เปิดได้เสถียรเกือบทุกอัน

พอเดี๊ยวนี้ล๊อตหลัง ๆ มาเปิดได้บางอันก็เสถียร บางอันก็ไม่เสถียร เมนบอรด์ก็คงเป็นเหมือนๆ CPU แหละ