PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมมีปัญหาครับผม ขึ้น A Disk Read Error Occurred

bigbang06
20th January 2017, 19:46

ตามภาพบนครับ โหลดหน้าเมนบอร์ดเสร็จ ก็ขึ้นหน้านี้เลย

ต้องปิดเครื่องไว้สักพักนึงแล้วเปิดใหม่ก็เข้าวินโดว์ได้ปกติครับบางทีก็ไม่เข้า ผมรีบย้ายข้อมูลสำคัญออกจากไดร์ C ก่อนเลย เสร็จปุ๊ปผมก็เล่นไปปกติ

แต่พอเล่นนานๆไป มันมีอาการค้างๆ เพี้ยนๆ ต้องกดปุ่มรีสตาร์ทใหม่ พอกดก็ขึ้นตามภาพเหมือนเดิม

ผมเลยถอดแรมมาขัด ปัดฝุ่นออก ถอดสาย Sata HDD แล้วเสียบใหม่ พร้อมล้างเครื่องลงวินโดว์ใหม่ ก็ลื่นๆปกติ พร้อมอัพเดทวินโดว์เป็นล่าสุด

แรกๆก็เล่นลื่นดีครับ หลังๆก็เริ่มค้างๆ ช้าลง ก็ต้องกดปุ่มรีสตาร์ทอีก กดขึ้นข้อความข้างบนเหมือนเดิม ผมไม่รู้เป็นที่อะไรน่ะครับ

ตอนนี้ผมยังเล่นได้อยู่ ไม่รู้ว่ามันจะเกิดอีกเมื่อไหร่ ผมอยากแก้ปัญหานี้ให้หายขาด ไม่อยากเสียอารมณ์ในการเล่นด้วยแหละครับ

แต่ตอนที่มันไม่ค้างหรือมีการผิดปกติ มันเร็วปกติครับเข้าอะไรต่างๆมันก็ไม่ช้า แต่พอเริ่มมีอาการค้างๆ เข้าอะไรก็เริ่มช้า พอเข้านู้นนี่ไปเรื่อยๆ จากนั้นก็ค้าง

เสปคเครื่องครับ

i5 4690 3.50ghz
Palit GTX 1070
AsrockH97 Pro4
Ram DDR3 Hyper X 16GB 8x2
HDD Blue 1TB x2 [2ตัว ครับ]
AEROCOOL 750W XPREDATOR (80+GOLD)
Windows 7 64bit

**HDD ผมพึ่งไปเครมมาครับ เขาเปลี่ยนตัวใหม่มาให้ทั้ง 2 ตัวเลยครับ ใช้ไปแค่เดือนกว่าๆเองครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ HDD หรือเปล่า**

TAE_HIPPY
20th January 2017, 20:40
อาการนี่เหมือนมันไม่ได้ Boot ที่ Harddisk ครับ วิธีแก้
-เปิดเครื่องแล้ว F2 หรือ F11 ไม่แน่ใจเพื่อเข้า Bios
-เข้ามาที่หน้า Bios ไปที่หัวข้อ Boot และมันจะมีเรียงลำดับการ Boot ให้ตั้ง Drive Harddisk เป็นอันที่ 1 ครับ
-แล้วกด F10 เพื่อให้มัน Save and Exit แล้วลองดูครับ ^_^

Champ 5555+
20th January 2017, 20:41
ลองซื้อสาย SATA มาเปลี่ยนใหม่ดูครับ แนะนำลง Update Bios แล้วลง Windows 10 เครื่องจะเสถียรครับ :o

haruhi002z
20th January 2017, 20:52
เป็นไปได้ว่า อ่านผิดลูก ลองตรวจดูใน Bios ยัง (ถ้ามีโอกาสไปลง win10 เครื่องจะเเีงกว่านี้)

helloweentz
20th January 2017, 22:18
แก้ตามด้านบนหมดแล้ว ไม่หาย hdd พัง ครับ ถึงเป็นของใหม่ก็เสียได้ครับ

bigbang06
21st January 2017, 13:58
สรุปว่าผมยกไปร้านเลยครับ ให้เขาเช็คให้ทุกอย่างในเครื่อง ไม่มีอะไรเสียครับ

เขาเปลี่ยนสาย SATA ให้เป็น 3.0 อาการหายครับ สรุปสายเก่าผมมันเป็นแค่ 2.0 ถึงว่าคอมมีอาการเพี้ยนๆ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาคอบครับ.