PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่นเกมรุนแรงมันผิดตรงไหน T T

PeaceterZero
15th October 2011, 23:30
ผมเล่นเกมแนว FPS ก็ AVA Online ละ
แม่มาเห็น ว่าผมเลยละ-*- เกมแนวฆ่าคนไม่ให้เล่น พ่อก็บ่นอีก เกมพวกนี้ทำให้เด็กขี้โมโหฆ่าคนตาย ดีไม่ดีอยากยิงคนอื่น ถือปืนไปยิง (ที่ผมขี้โมโหเพราะพ่อแม่กดดันสุดๆ ไม่ใช่หรอ-*- แล้วอย่างผมจะยิงใครลงนั้น-*-) เกมฟันดาบต่อสู้ก็โดนหมด-*-(หมดคอม)
ขนาดไม่ใช่ GTAนะเนี่ย บ่นยาวเลย = =
ทำไงได้ละหว่า ขนาดผมวาดการ์ตูนแก้ผ้า(เพื่อให้ความสมดุล ต้องแก้ผ้าแหละใส่เสื้อผ้าที่หลัง) แม่มาเห็นฉีกทิ้งเลย T T
GTA ผมอยากเล่น ก็ไม่กล้าจะเล่น แนวยิงๆ FPS เป็นแนวที่ผมชอบ ก็กรรมไม่ต้องเล่นละ (แต่STALKER เก็บปืนได้:roflเลยรอด)
กลับมาเล่น Harvest Moon ดีกว่า = =

Agonlive
15th October 2011, 23:36
เป็นโอตาคุดีกว่า //โดนถีบบบบ

ต้องหรอยแม่เล่นเอาแล้วนิ

เล่น เอโรเกะ ไหม พาเล่นสนุกเดะ

clubzaxxx
15th October 2011, 23:39
มันอยู่ที่การเเยกเเยะครับ พ่อเเม่ พีทคงหวังดีไม่อยากให้ลูกเอาปืน/ดาบไปไล่ฆ่าใคร ในสังคม
เรื่องเเบบนี้ลองปรับความเข้าใจดูครับ

ปล.ผมโตมากับเกม GTA เเม่ก็บ่นๆนะ เเต่หูผมไม่ดีเท่าไหร่ ฮ่าๆๆๆ

ivy
15th October 2011, 23:41
อยากเห็นรูปการ์ตูนแก้ผ้าของพี่พีชอะ :D

lukpar
15th October 2011, 23:44
พ่อเเม่พีทคงห่วงพีทมากไม่ก็รักพีทมากละมั้ง ที่บ่นใส่ก็คงเปนเพราะพวกท่านรักพีืทละนะ :yes

montreepot
15th October 2011, 23:47
โตมาแล้วจะเข้าใจครับ!

ถ้าคิดไม่ได้ จะพูดให้ฟัง

ลองคิดว่าคุณมีลูก 1 คน แล้วตอนนั้นคุณเริ่มแก่ตัวไปแล้ว อืม ประมาณว่า ยอมรับได้แล้วว่ายังไงเราก็ต้องตาย

แล้วก่อนตาย คุณจะมีชีวิตเพื่อใึคร? เพื่อตัวเอง? เพื่อเมียที่จะตายตามไปด้วย? ลองคิดดูเอานะครับ

เราก็ต้องเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้ลูกครับผม พ่อ แม่ทุกคน แหล่ะครับ มีใครเขาอยากให้ลูกเป็นเด็กแว๊นมั้งละ(มีแต่พวกที่คิดไม่ได้นั้นละ)

เขาก็อยากให้ลูกเรียนเก่งๆ จบสูงๆ มีงานการที่ดี และ ดูแลเขาได้ ไม่ใช่ว่า วันๆ โตมา เอาแต่เล่นเกมส์ เงินหมด ก็ออกขโมย -*-

จริงไหม? พ่อ แม่ ที่เลี้ยงลูกแบบ ปล่อยๆอ่ะครับ เชื่อผมไหมว่าเขานั้นลำบากใจมาก แต่เขาก็ต้องกล้าเสี่ยงว่าลูกเขาจะไปถูกทางไหม

อย่างผม พ่อ แม่เลี้ยงแบบ ปล่อยครับ บอกตามตรงๆ ผมเลวมาก จริงๆ แต่พอโตมาก็มองย้อนกลับไปช่วงเวลาตอนนั้น ผมน่าจะเชื่อพ่อแม่มากกว่าเชื่อตัวเอง

ตอนนี้ก็คิดได้แล้วครับ ว่าที่เขาห้ามนั้น ถ้าเป็นเรา เรามีลูก เราก็ต้องห้ามมั้งละ เพราะ กลัว****ไม่ได้ดี อยากให้มันมีอนาคต เป็นเจ้าคนนายคน ประมาณนั้น

คงเข้าใจนะครับ จขกท ถ้าพ่อแม่ไม่ห้ามอ่ะครับ แปลก แต่ถ้าห้ามแบบนี้อ่ะครับ .........

เขารักคุณครับ โปรดคิดให้ระเอียดด้วย หากอายุถึง 15 แล้ว

ป.ล.ขี้เกียจอ่าน ก็แล้วแต่ครับ ผมก็เอามาจากประสบการณ์ของผม ที่ได้เจอมา รู้ว่าเกมส์มันไม่เกี่ยวกับการใช้ชีวิต แต่คือว่า......

เขาเข้าใจอย่างนั้น น่ะครับ เพราะเขาไม่เคยได้เล่นเกมส์อย่างเรา เขาก็ฟังจากข่าวมาว่า เพราะเกมส์ทำให้เด็กเสียคน

ถ้าคิดว่าตัวเองเล่นเกมส์แล้ว จะไม่เกรียน ก็แนะนำ ถ้าอยากเล่น ก็แอบๆเขามั้งก็ดี เขาจะได้ไม่เป็นห่วง ไม่ใช่มาระบายแบบนี้นะครับ

กด Like ปุ่ม Like มีไหนวะ - - คำคมนายเนียบมาก 555+

จนชื่อน้ำตาลแล้วยังไม่เห็น http://www.jokergameth.com/board/images/icons/icon14.png อีกหรอ ฮาาา

unsignmer
15th October 2011, 23:47
บอกดิ ลูกก็มีสมอง คิดเองได้ ไม่เหมือนไอเด็กที่ฆ่าแท็กซี่ เพราะคำอ้างมันนี่แหละ เปลี่ยนความคิดคนไปเลย อ่านข้อความคุณแล้วมันขึ้นจริงๆ

duchyzaza
15th October 2011, 23:53

ลองคิดว่าคุณมีลูก 1 คน แล้วตอนนั้นคุณเริ่มแก่ตัวไปแล้ว อืม ประมาณว่า ยอมรับได้แล้วว่ายังไงเราก็ต้องตาย

แล้วก่อนตาย คุณจะมีชีวิตเพื่อใึคร? เพื่อตัวเอง? เพื่อเมียที่จะตายตามไปด้วย? ลองคิดดูเอานะครับ

เราก็ต้องเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้ลูกครับผม พ่อ แม่ทุกคน แหล่ะครับ มีใครเขาอยากให้ลูกเป็นเด็กแว๊นมั้งละ(มีแต่พวกที่คิดไม่ได้นั้นละ)

เขาก็อยากให้ลูกเรียนเก่งๆ จบสูงๆ มีงานการที่ดี และ ดูแลเขาได้ ไม่ใช่ว่า วันๆ โตมา เอาแต่เล่นเกมส์ เงินหมด ก็ออกขโมย -*-

จริงไหม? พ่อ แม่ ที่เลี้ยงลูกแบบ ปล่อยๆอ่ะครับ เชื่อผมไหมว่าเขานั้นลำบากใจมาก แต่เขาก็ต้องกล้าเสี่ยงว่าลูกเขาจะไปถูกทางไหม

อย่างผม พ่อ แม่เลี้ยงแบบ ปล่อยครับ บอกตามตรงๆ ผมเลวมาก จริงๆ แต่พอโตมาก็มองย้อนกลับไปช่วงเวลาตอนนั้น ผมน่าจะเชื่อพ่อแม่มากกว่าเชื่อตัวเอง

ตอนนี้ก็คิดได้แล้วครับ ว่าที่เขาห้ามนั้น ถ้าเป็นเรา เรามีลูก เราก็ต้องห้ามมั้งละ เพราะ กลัว****ไม่ได้ดี อยากให้มันมีอนาคต เป็นเจ้าคนนายคน ประมาณนั้น

คงเข้าใจนะครับ จขกท ถ้าพ่อแม่ไม่ห้ามอ่ะครับ แปลก แต่ถ้าห้ามแบบนี้อ่ะครับ .........

เขารักคุณครับ โปรดคิดให้ระเอียดด้วย หากอายุถึง 15 แล้ว

ป.ล.ขี้เกียจอ่าน ก็แล้วแต่ครับ ผมก็เอามาจากประสบการณ์ของผม ที่ได้เจอมา รู้ว่าเกมส์มันไม่เกี่ยวกับการใช้ชีวิต แต่คือว่า......

เขาเข้าใจอย่างนั้น น่ะครับ เพราะเขาไม่เคยได้เล่นเกมส์อย่างเรา เขาก็ฟังจากข่าวมาว่า เพราะเกมส์ทำให้เด็กเสียคน

ถ้าคิดว่าตัวเองเล่นเกมส์แล้ว จะไม่เกรียน ก็แนะนำ ถ้าอยากเล่น ก็แอบๆเขามั้งก็ดี เขาจะได้ไม่เป็นห่วง ไม่ใช่มาระบายแบบนี้นะครับ

กด Like ปุ่ม Like มีไหนวะ - - คำคมนายเนียบมาก 555+

Enzio
15th October 2011, 23:57
แม่ผมยังว่า Minecraft โหดเลย :sweat

siraiwich2539
16th October 2011, 00:01
ทีหลังก็เล่น postal 2 ให้เเม่ดูเลย
555+

บอกเเม่ ถ้าเกมAVAมัน โหด เกม นี้ก็โครตๆโหด

DkTaP82
16th October 2011, 00:03
แม่ผมไม่ว่าเรื่องเล่นเกมส์.. 555 +

เพราะผมวนอยู่แค่นี้กับคม 1.เล่นเกมส์มาใหม่ๆ ไม่ว่าจะโหดหรือบ้าแค่ไหนก็ยังเล่น..เบื่อแล้ว 2.บ้าหนัง..ดูอย่างเดียวดูทุกเรื่องที่ฟรอมใหญ่ๆ ว่างๆก็ไปดูที่โรง(ส่วนมากบิท) พอหนังไม่มีจะดู.. 3.ก็สร้างกราฟฟิกส์ ออกแบบบ้่าน และโมเดล เรียนรู้เผื่อที่จะได้ประกอบชีพในคต แล้วสอดคล้องกับคณะที่เรียน..

พอเห็นสามอย่างนี้ก็หมุดเวียนไปเรื่อย ไม่สักแต่ว่าเล่น แม่ผมก็เข้าใจ!

eternal despair
16th October 2011, 00:03
ของแบบนี้มันขึ้นอยู่ความคิดในการแยกแยะของเราเองล้วนๆเลยตะหาก ผมก็ชอบเล่นเกมส์แนวนั้น การใช้ชีวิตผมก็ยังปกติอยู่เลย ผลการเรียนก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรผมว่าถ้าคนที่เค้าคิดเองได้เล่นอะไรก็เล่นไปเหอะ ผมละเบื่อจริงๆกับพวกที่ชอบโทษเกมส์อะ ถ้าคิดว่าเกมส์โหดผมว่าหนังบางเรื่องโหดกว่าเกมส์อีก อย่างsaw, final destination ฯลฯ
ปล.ผมมั่นใจได้ว่าคนปกติทุกคนแยกแยะได้ครับว่าอะไรควรทำอะไรไม่ควร มันอยู่ที่ว่าพวกคุณเลือกที่จะทำมากกว่า

AUSTIN
16th October 2011, 00:05
แม่ดูนางร้ายตบกับนางเอกไม่โหดนะมันส์จะตาย งั้นรึเปล่า 55555+

ถ้างั้นลองทำตัวเป็นตุ๊ดดูสิครับเผื่อพ่อแม่จะชอบ

acer321
16th October 2011, 00:22
เจอพวกนี้มันต้องใช้วิจารณาญาณในการเล่นด้วยครับ เล่นแล้วแต่ห้ามทำตามอ่ะ ได้อยู่ เหมือนผม พึ่งเล่น prototype จบไปเมื้อกี้ แม่ผมเดินมาไม่ว่าสักคำ = =

army001003
16th October 2011, 00:34
หา Portal มาเล่นโชว์เลยครับ ปล.คิดให้ได้ล่ะ :D

clubzaxxx
16th October 2011, 00:36
เจอพวกนี้มันต้องใช้วิจารณาญาณในการเล่นด้วยครับ เล่นแล้วแต่ห้ามทำตามอ่ะ ได้อยู่ เหมือนผม พึ่งเล่น prototype จบไปเมื้อกี้ แม่ผมเดินมาไม่ว่าสักคำ = =

ไต่ตึก วิ่งโดข้ามตึกเเบบในเกมได้ก็บ้าเเล้ว!

tompbio
16th October 2011, 00:43
เคืองมากครับ ที่วาดรูปแล้วฉีกกระดาษเนี่ย มันดูเกินไปนะครับ ผมว่าลองอธิบายให้ท่านเข้าใจ ทกอย่างจะดีขึ้นเองนั้นล่ะครับ

diawnaja
16th October 2011, 00:45
ผู้ใหญ่ไม่เข้าใจเด็ก

แต่ชอบให้เด็กเข้าใจผู้ใหญ่

zanimkor
16th October 2011, 00:54
ผมเล่น GTA แม่บอกทำไรก็เรื่องของ...เหอะ

nodoka
16th October 2011, 00:56
งั้นผมก็ถือว่าโชคดีมาก เล่นเกมอะไรพ่อแม่ไม่เคยว่า GTA ผมยังไปซื้อกับแม่ด้วยซ้ำไป

วาดรูปผู้หญิง หน้าอกตู้มๆ แม่ก็ไม่ว่าแถมยังชมว่ามีพรสวรรค์

มีอย่างเดียวที่พ่อแม่ผมไม่ให้คือ เล่นเกมส์ดึกๆดื่นๆ (เคยโดนด่าแรงๆครั้งนึง)

ถ้าให้ผมพูดตรงๆคือผมไม่เห็นด้วยกับความคิดของพ่อแม่ จขกท. แต่ผมก็ว่าพ่อแม่ จขกท. ไม่ได้อ่ะนะ เพราะพ่อแม่แต่ละคนไม่เหมือนกัน ความคิดต่างกัน การเลี้ยงลูกต่างกัน ยังไงก็พยายามปรับความเข้าใจ อธิบายดีๆ ท่านคงจะรับฟังมั้ง(เพราะผู้ใหญ่บางคนไม่ฟังอะไรเลยก็มี)

mike0LPfc0
16th October 2011, 01:21
เหมือนผมเลย เล่นdead rising2 ก็โดนหาว่าโรคจิต เล่นเกมใช่ความรุนแรง(เล่นแก้เซ็ง+เพื่อนสปอยเยอะ)

bank123
16th October 2011, 03:42
ที่จริงเรื่องเกมส์ มันมีอายุตามเรทของเกมส์นิครับ ไม่ได้ห้ามไม่ให้เล่นนะครับ แต่ผมหมายถึง ถ้าูเราอายุถึงแล้วจะกลัวไรหยิบกล่องให้แม่ดูเลย ผมว่าจาห็นตัวเลขจำกัดอายุบนกล่องเกมส์เค้าก็จะนึกขึ้นได้ว่าคุณไม่ใช้เด็กแล้ว แต่พ่อแม่บางคนก็ไม่เปิดรับเรื่องพวกนี้นะครับ ต้องทำใจ ลูกคนเดียว/ลูกคนเล็กโดนประจำครับ เค้าถือว่าอายุคุณหยุดอยู่ที่ 8 ขวบ จนกว่าคุณจะแต่งงานแหละครับ แต่เรื่องที่แม่คุณฉึกรูปคุณนี้ผมไม่เห็นด้วยอย่างแรงครับ ถึงเค้าจะเข้าก็ใจผิดว่าคุณวาดรูปโป็ เค้าก็ไม่ควรทำอบ่างนั้นครับ ถ้าผมเป็นพ่อแม่ผมจะถามก่อนว่าคุณวาดอะไร จากนั้นพอผมเข้าใจผมก็จะช่วยส่งเสริมครับ ในเมื่อลูกชอบวาดรูป+วาดรูปเก่งก็น่าจะพาไปเรียนวาดรูปไม่ก็แนะนำให้เรียนด้านนี้ แต่ก็ทนๆไปเถอะเค้าไม่ได้อยู่กับคุณตลอดหลอก ใช้ชีวิตให้เต็มที่ดีกว่า

Blisspor01
16th October 2011, 07:41
เฮ้ย เรื่องวาดการ์ตูนแก้ผ้าเนี่ยเหมือนกันเลย บางทีขี้เกียจวาดต่อก็ปล่อยเปลือยทิ้งไปอย่างงั้นหละ ฮ่าๆ

markops
16th October 2011, 07:55
พ่อผมไม่เป็นแบบนะดิ แย่งเล่นด้วยแบ่ง เวลาเลย กรูกลับบ้านมาต้องได้เล่น บ่าย4โมง- 6โมงเย็น - - ไม่โม้ ว่างๆ ถ่ายมาให้ ดูอยู่ GTA IV

krisana
16th October 2011, 08:13
ถ้าพ่อแม่พี่ไม่ให้เล่นเกมFPS ยิงกันเลือดสาดโหดๆละก็หันไปเล่นBiko3แทนก็ได้ครับ // ฟิ้วววว
>>>เข้าเรื่อง : ผมว่าพี่ก็แอบๆเล่นไปแล้วกัน ถ้าเล่นแล้วแยกแยะเป็น แล้วไม่มีปัญหากับพ่อแม่อะนะ 55555

RES_PAUL
16th October 2011, 08:15
ไม่รู้น่ะผมเล่นเกมมาแต่เด็กน้อยพ่อแม่ผมเมื่อก่อนก็ว่าน่ะผมเคยแบบว่าปรี๊ดแตกคือทนไม่ไหวใช้คำพูดแรงๆใส่(ตอนนั้นรู้สึกผิดมากมาย)
ว่าผมน่ะโตแล้วคิดได้แล้วทำอะไรเป็นไม่บ้าพอจะถือปืนไปยิงใครหรอกตั้งแต่นั้นมาผมก็ไม่โดนอีกเลย(อย่าเลียนแบบผมน่ะ)

evilman003
16th October 2011, 08:24
ถ้าเป็นเกมยิงผีแม่ผมไม่ว่า(เกมอื่นก็ไม่ว่า)

thong323
16th October 2011, 09:54
เกมมันเป็นส่วนนึงครับ แต่้เล่นพวกฆ่าคนแล้วแม่ห้าม แสดงว่าแม่นายสอนดีละ จะเล่นก็ได้แต่อย่าทำจริงๆ เราก็เล่น gta iv mod เลือดกระฉูด พ่อยังไม่ว่า เพราะรู้ว่าผมแยกแยะเป็น พ่อเองก็เล่น shogun 2 - - ถ้าเล่นแล้วแยกแยะได้ก็ไม่มีอะไรครับ เกมส่วนนึงในการรีแลค เล่นมากก็มีพิษนะ ระวังไว้ ^^

diippyjas
16th October 2011, 10:28
ของผม แม่ผมยืนดูอยู่ข้างหลัง เล่น gta iv ขับชนขนหมด แม่ผมยังหัวเราะตามเลย เพราะมันกระเด็นตลก:D

kisserza
16th October 2011, 10:32
พ่แแม่สอนเราพอเราโตเราก็จะเอามาสอนลูกเราอีกทีนึง ผมไม่ค่อยโดนเรื่องเกมส์เท่าไหร่เพราะเล่นแต่วินนิ่ง

Fchykung
16th October 2011, 10:55
พ่อผม ห้ามเล่น Prototype นะ =='

คุณก็ลองคุยกับคุณพ่อคุณม่คุณดูครับ ปรับความเข้าใจ

เกมส์รุนแรงมันก็ไม่ได้ทำไรให้เรารุนแรงเสมอไป

mycomton
16th October 2011, 10:55
อย่ามองแต่เกมที่เป็นฝ่ายผิดมองเป็นเกมว่ารุนแรงละครTVก็มีทั้ง ฉากนางร้ายโป๊โชว์พระเอก หรือ ไม่ก็ตบตีแย่งพระเอกเนี่ยเต็ม

hackedsugus
16th October 2011, 10:56
ผมแม่ก็บอกนะว่าอย่าเล่นเกม รุนแรงให้มาก กลัวผมติดฮาๆ แต่ผมย้อน ว่า ผมแยกแยะอะไรเป็นนะ ฮาๆ เงียบกริบ

Nelliel Tu Odelschwanck
16th October 2011, 10:58
หันมาเล่น mario กับเรานี่มา :D

Infinity_Justice
16th October 2011, 11:05
ถ้าบ้นผมล่ะก็ ผิดเพราะแม่ไม่ชอบ

saimtogo
16th October 2011, 11:05
นั่งเล่นบาบี้แทนครับ:girlhaha

FreedomBlood
16th October 2011, 11:21
ผมว่าพ่อแม่นายเป็นพวกหัวโบราณนะต้องค่อยๆปรับความเข้าใจกันเองเรื่องหยังเงี้ยปรึกษาคนนอกไปก็ไม่ได้อะไร

จนชื่อน้ำตาลแล้วยังไม่เห็น http://www.jokergameth.com/board/images/icons/icon14.png อีกหรอ ฮาาา
คือคนไทยมักเลี้ยงลูกแบบอะไรดีอะไรไม่ดีบอกลูกหมดไม่ปล่อยให้ลูกเลือกเอง สมมุตินะๆ
มีคนให้ขนมลูกเค้าถ้าเป็นคนไทยจะให้ลูกขอบคุณ
แต่ถ้าผมเป็นพ่อแม่เด็กผมจะให้ลูกเลือกว่าจะเอาขนมนั้นมัํยถ้าไม่เอาก็บอกไม่เอา คนไทยมักเลี้ยงลูกแบบ "กูอาบน้ำร้อนมาก่อนกูรู้ดี "ยัดๆให้ลูกอย่างเดียวโตมาเด็กก็เลยไม่มีการตัดสินใจเป็นของตัวเองเพราะพ่อแม่ตัดสินใจให้แล้ว

Thanazz
16th October 2011, 11:38
ไปเล่นมาริโอ้ดีกว่า

KillerTH
16th October 2011, 11:42
แม่เค้าไม่อยากให้เราออกข่าวไงท่าน >< เดี๋ยวดังขึ้นมา ทำไง

evilman003
16th October 2011, 11:45
เออ เกือบลืมไปเฮีย ถ้าแม่ไม่ให้เล่น เอาการ์ดจอมาให้ผมก็ได้ 55555+

Airborne101st
16th October 2011, 11:52
แม่ผมไม่ด่า เพราะคอมเกรียนเล่นอย่างมากก็call of duty 2 -*-

varn12345
16th October 2011, 12:34

เห่อๆ ใช่ครับ ถ้า พ่อ แม่ ไม่มีพวกเรา เขาก็คงรวยล้นฟ้าไปแล้ว ไม่ต้อง เอาตังส่งให้เราเรียน

SemIFaIL
16th October 2011, 12:39
บอกพ่อแม่ไปเลยว่า แยกแยะได้อะไรจริงอะไรไม่จริง ไม่ได้โรคจิตเอาปืนไปยิงใคร

TeeLex
16th October 2011, 12:45
:mad:
ตบแม่(ง)เลยยยยยยยย :mad:

pza00007
16th October 2011, 12:51
มันอยู่ที่ตัวเราเองมากกว่า ^ ^

ไม่งั้นคนก็ไล่ฆ่ากันเยอะแยะแล้วล่ะ ^ ^

โลกคงนองเลือด ถ้าเกมมันมีส่วนให้คนฆ่ากัน ฮ่าๆๆๆ ^ ^

ArtStrixChiangMai
16th October 2011, 12:56
มีช่วงหนึ่งผม เล่นเกม ยิงปืน ก็หาว่าชอบความรุนแรง
ต่อมาอีกช่วง ผมเลิกเล่นเกม ไปเล่น BB Gun ก็หาว่าชอบความรุนแรง ไร้สาระอีก
ตอนนี้ ก็เลยควบ2เลย ทั้งเกม ทั้ง BB Gun
ไม่รู้จะทำอะไรละครับ !

Tundevil
16th October 2011, 12:57
มองดูประเทศเราแล้วลองมองไปดูต่างประเทศ เช่น มะกัน เกาหลี ยุโรป คุณแม่หรือครอบครัวหลายๆครอบครัว พวกเขายังเลี้ยงลูกแบบปล่อยได้อย่างอิสระ

ลูกมีความเท่าเทียมกับพ่อแม่ สามารถแสดงความคิดเห็นได้ทุกอย่างโดยไม่มีปกปิด

แต่วิถิคนไทยสมัยนี้มักเน้นสอนลูกแบบสมัยโบราณ ไม่ให้เด็กเปิดหูเปิดตากับสิ่งต่างๆ

ผมว่าถ้าคุณโดนพ่อแม่สั่งห้ามเล่นเกมแนวนี้ ให้ คุยกับพ่อแม่ตรงเลยๆ เปิดใจกันบ้าง อย่าอายที่จะแสดงความคิดเห็น เพราะเราโตแล้วมีความแยกแยะ

ไม่ใช่เด็กทารกที่มีความบริสุทธิ์ สู้ๆครับ :victory

SemIFaIL
16th October 2011, 13:01
:mad:
ตบแม่(ง)เลยยยยยยยย :mad:
เกรียนไปไหมคับ

jinzo
16th October 2011, 13:06
แม่ผมไม่ว่าไรนะ เเต่ท่าเล่นทั้งวันทั้งคืนแบบไม่นอนเลยนิ หึหึ นึกภาพไม่ออก:sweat

007: BloodStone
16th October 2011, 13:07
ผมเล่น Postal 2 ต่อหน้าแม่แม่บอกว่า เล่นแล้วแยกเรื่องจริงเรื่องเกมให้ถูกน่ะลูก แค่นี้เองครับ