PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากเล่น Assasin Creed แต่ไม่รู้เริ่มภาคไหนดี แนะนำหน่อยคับ

sorasak208
14th February 2017, 15:27
อยากลองเล่น Assasin Creed ดู แต่ยังไม่เคยเล่นภาคไหน ควรเริ่มภาคไหนดี แล้วคิดว่าภาคไหนมันสุดคับ

nero123
14th February 2017, 16:29
แนะนำให้เล่น ภาค 2 ก่อนคับ

sorasak208
14th February 2017, 16:57
แนะนำให้เล่น ภาค 2 ก่อนคับ

ชื่อภาคอะไรหรอคับ

~FeaR~
14th February 2017, 17:05
เอาเนื้อเรื่องหรือเล่นเพื่อสนุกเฉยๆ ครับ ถ้าเนื้อเรื่องก็ 1 เลยครับ

ถ้าจะเอาสนุกๆ ระบบหลากหลายก็เริ่มจาก 2 ก่อนเลยครับ จากนั้นคุณจะรู้ ว่าภาคสองนี่มีภาคย่อยอีกเพียบ 55555

ISBRON2B
14th February 2017, 17:24
ของผมชอบที่สุดคือภาค black flag กระโดดข้ามเรือไปฟันกันไดด้อารมสุดๆ
อีกภาคคือ syndicate ชอบเท่าๆกับ black flag เลยคับ ถาคนี้จะได้ฟิลเหมือนหนัง gang of new York

kabukiput
14th February 2017, 17:47
เอาสนุก เนื้อเรื่องหรือเอาภาพสวยครับ ภาพสวยเชิญภาค4เป็นต้นไปครับ ถ้าจะเอาเนื้อเรื่องเชิญตั้งแต่ภาค1เลย

ko555555
14th February 2017, 18:19
ภาคแรกเป็นจุดเริ่มต้น ระบบยังไม่ค่อยมาก เกมค่อนข้างเป็นเส้นตรง
ภาคสองเป็นการพัฒนาต่อจากภาคแรก ระบบพื้นฐานคล้ายๆกัน แต่ได้เพิ่มเติมความหลากหลายมากยิ่งขึ้น อาวุธ ชุด เทคนิคการเล่น เควสย่อย ทางเลือก และอื่นๆอีกมากมาย
ภาคbh เป็นการพัฒนาต่อจากภาคสอง ระบบพื้นฐานคล้ายๆกัน แต่ได้เพิ่มเติมเทคนิคต่างๆมากยิ่งขึ้น การฆ่าต่อเนื่อง อาวุธที่ใช้ร่วมกัน จุดเด่นสุดของภาคนี้คือ ระบบลูกน้องที่เข้ามาใหม่
ภาคrv เป็นการพัฒนาต่อจากภาคก่อนหน้า ระพบพื้นฐานคล้ายๆกัน แต่ก็มีอะไรที่เปลี่ยนไปบ้างเล็กๆน้อยๆ สิ่งใหม่ในภาคนี้ที่เด่นๆคือ ระเบิดที่หลากหลาย และระบบป้องกันฐาน

ภาค3 ระบบพื้นฐานเปลี่ยนใหม่แทบทั้งหมด ระบบเคาเตอร์ ระบบอาวุธ ศัตรู กองฟาง กอหญ้า บลาๆๆ มีการค้าขาย มีการเดินเรือเข้ามา ระบบลูกน้องแบบใหม่ที่มีลูกน้องที่ระบุตัวตน ไม่ได้สุ่มช่วยมาแบบภาคก่อนๆ ความเป็นโอเพนเวิลด์ ก็ยังมี
ภาค4bf เป็นการพัฒนาต่อจากภาคสาม ระบบพื้นฐานคล้ายๆกัน แต่ก็มีการพัฒนาเพิ่มขึ้นสไตล์โจรสลัด จุดเด่นของภาคนี้คือเรือ ยุทธนาวี การปล้นสิ่งของ เอาไปขาย เอาเงินไปอัพเรือ เนื้อเรื่องก่อนภาค3
ภาคr ภาคนี้ผมยังไม่ได้เล่น แต่เข้าใจว่าน่าจะคล้ายๆภาค4 ยังมีเรือเหมือนกัน เนื้อเรื่องก็ก่อนภาค4

ภาคu ระบบพื้นฐานเปลี่ยนใหม่แทบทั้งหมด ทักษะบางอย่างที่ต้องใช้สกิลพ้อยมาปลดล็อคถึงจะใช้ได้ ระบบอาวุธและชุดใหม่ นอกจากซื้อแล้ว ยังต้องอัพเกรดมันอีก แต่ชุดและอาวุธก็มีหลากหลายให้ผู้เล่นได้เลือกใช้ ค่าพลังต่างๆก็จะแตกต่างกันไป ซึ่งชุดสามารถเปลี่ยนได้แม้กระทั่งสี บัคเป็นกองภูเขา และความกินสเปค

ภาคs ภาคนี้ก็ยังไม่ได้เล่นครับ แต่เข้าใจว่าน่าจะเป็นระบบใหม่ ตัวผู้เล่นหลักมีสองตัว ซึ่งในเควสหลักบางเควสก็อาจจะฟิกว่าต้องเล่นตัวไหน ภาคนี้มีระบบแก็ง และมีอะไรใหม่ๆอื่นๆ แต่ผมไม่สามารถระบุได้ เพราะยังไม่เคยเล่น

-;2839951']พูดว่าเปลี่ยนเอนจิ้นแทนระบบพื่นฐานจะง่ายกว่านะครับ 555

สงสัยพิมพ์คำภาษาไทยเพลินเกินไปครับเลยลืมใช้คำว่าเอนจิ้น ฮ่าๆๆ

headshot deluxe
15th February 2017, 10:28
ควรเล่นเรียงภาคครับ เพราะเนื้อเรื่องมันต่อกัน ยกเว้นพวกภาค spin off อย่าง chronicle ที่เป็น 2d
ต่อกันขนาดไหน เรียกได้ว่าฉากจบของภาค 1 กับฉากเปิดของภาค 2 ต่อกันแบบนาทีต่อนาทีเลย

ภาคแรกระบบมันอาจจะขลุกขลัก แต่มันเป็นการปูพื้นระบบและเนื้อเรื่อง ไม่อยากให้ข้ามครับ
คนที่แนะนำว่า "ข้ามภาคแรก ไปเล่นภาค 2 เถอะ" เอาจริงๆ คนๆ นั้นเขาก็เล่นภาคแรกมาจริงไหมครับ เขาไม่ได้ข้าม แต่ดันมาแนะนำให้ข้ามซะงั้น

จริงอยู่ที่เขาอาจจะรู้สึกว่าภาค 2 มันสนุกกว่าภาคแรก แต่ใครจะรู้ว่าความสนุกจากภาค 2 นั้น ส่วนนึงมาจากความคุ้นเคยในระบบและเนื้อเรื่องที่ปูทางมาจากภาคแรก
ดังนั้นถ้าคุณทำตามคำแนะนำเขา คือเล่นภาค 2 เลยโดยไม่เล่นภาคแรก คุณอาจจะไม่ได้ความสนุกเท่าเขาก็ได้ เพราะคุณไม่ได้ผ่านภาคแรกมาเหมือนเขา จริงไหม

อยากสนุก อยากรู้เรื่อง อย่าข้ามครับ เกมนี้ผมเล่นทุกภาค เล่นเรียงภาค ไม่รู้สึกเลยว่าภาคไหนควรข้าม ควรเล่นให้ครบหมดครับ

vee191
15th February 2017, 20:34
เล่นตั้งแต่ภาคแรกเลยครับ
ระบบมันก็จะดีขึ้นมาตามภาคต่อ
(บางภาคก็ตัดระบบนั่นนี่ไป) แต่มันมีเอกลักษณ์ทุกภาคครับ ^^

Tonyghost
15th February 2017, 22:39
ถ้าไม่เคยเล่นเลยสักภาค ควรเริ่มเล่นภาคไหนก่อน ผมแนะนำภาค syndicate ครับเพราะผมว่าเป็นภาคที่ทุกคนเข้าถึงได้ง่ายเกมเพลสนุกภาพสวยมากเหมาะกับคนรุ่นใหม่ ส่วนภาคเก่าๆนั้นยอมรับว่าสนุกกว่าเนื้อเรื่องดีกว่าแต่คุณต้องยอมรับให้ได้ว่าการฟฟิคมันตกยุคไปหน่อยถ้ารับได้ก็ตามเรปบนๆเลยครับ

-[ MaFaKaAlex ]-
16th February 2017, 00:02
ภาคแรกเป็นจุดเริ่มต้น ระบบยังไม่ค่อยมาก เกมค่อนข้างเป็นเส้นตรง
ภาคสองเป็นการพัฒนาต่อจากภาคแรก ระบบพื้นฐานคล้ายๆกัน แต่ได้เพิ่มเติมความหลากหลายมากยิ่งขึ้น อาวุธ ชุด เทคนิคการเล่น เควสย่อย ทางเลือก และอื่นๆอีกมากมาย
ภาคbh เป็นการพัฒนาต่อจากภาคสอง ระบบพื้นฐานคล้ายๆกัน แต่ได้เพิ่มเติมเทคนิคต่างๆมากยิ่งขึ้น การฆ่าต่อเนื่อง อาวุธที่ใช้ร่วมกัน จุดเด่นสุดของภาคนี้คือ ระบบลูกน้องที่เข้ามาใหม่
ภาคrv เป็นการพัฒนาต่อจากภาคก่อนหน้า ระพบพื้นฐานคล้ายๆกัน แต่ก็มีอะไรที่เปลี่ยนไปบ้างเล็กๆน้อยๆ สิ่งใหม่ในภาคนี้ที่เด่นๆคือ ระเบิดที่หลากหลาย และระบบป้องกันฐาน

ภาค3 ระบบพื้นฐานเปลี่ยนใหม่แทบทั้งหมด ระบบเคาเตอร์ ระบบอาวุธ ศัตรู กองฟาง กอหญ้า บลาๆๆ มีการค้าขาย มีการเดินเรือเข้ามา ระบบลูกน้องแบบใหม่ที่มีลูกน้องที่ระบุตัวตน ไม่ได้สุ่มช่วยมาแบบภาคก่อนๆ ความเป็นโอเพนเวิลด์ ก็ยังมี
ภาค4bf เป็นการพัฒนาต่อจากภาคสาม ระบบพื้นฐานคล้ายๆกัน แต่ก็มีการพัฒนาเพิ่มขึ้นสไตล์โจรสลัด จุดเด่นของภาคนี้คือเรือ ยุทธนาวี การปล้นสิ่งของ เอาไปขาย เอาเงินไปอัพเรือ เนื้อเรื่องก่อนภาค3
ภาคr ภาคนี้ผมยังไม่ได้เล่น แต่เข้าใจว่าน่าจะคล้ายๆภาค4 ยังมีเรือเหมือนกัน เนื้อเรื่องก็ก่อนภาค4

ภาคu ระบบพื้นฐานเปลี่ยนใหม่แทบทั้งหมด ทักษะบางอย่างที่ต้องใช้สกิลพ้อยมาปลดล็อคถึงจะใช้ได้ ระบบอาวุธและชุดใหม่ นอกจากซื้อแล้ว ยังต้องอัพเกรดมันอีก แต่ชุดและอาวุธก็มีหลากหลายให้ผู้เล่นได้เลือกใช้ ค่าพลังต่างๆก็จะแตกต่างกันไป ซึ่งชุดสามารถเปลี่ยนได้แม้กระทั่งสี บัคเป็นกองภูเขา และความกินสเปค

ภาคs ภาคนี้ก็ยังไม่ได้เล่นครับ แต่เข้าใจว่าน่าจะเป็นระบบใหม่ ตัวผู้เล่นหลักมีสองตัว ซึ่งในเควสหลักบางเควสก็อาจจะฟิกว่าต้องเล่นตัวไหน ภาคนี้มีระบบแก็ง และมีอะไรใหม่ๆอื่นๆ แต่ผมไม่สามารถระบุได้ เพราะยังไม่เคยเล่น

พูดว่าเปลี่ยนเอนจิ้นแทนระบบพื่นฐานจะง่ายกว่านะครับ 555

momokaze
16th February 2017, 02:10
ถ้าเล่นเอาเพลินๆภาพสวยๆก็ภาคหลังๆก็ได้ครับ ผมชอบภาค black flag ที่สุดเพราะชอบทะเล(ไม่เกี่ยว)
แต่ถ้าเล่นแล้วอยากจะเข้าใจเกม แนะนำเล่นเรียงภาคเลย ภาค 1-ภาค 2-brotherhood-revelation-ภาค 3-black flag-พวก liberation, rogue หรือภาคย่อยที่เป็น 2D เล่นก็ได้เพิ่มเรื่องราวตัวละคร-Unity-Syndicate
ข้อมูลแต่ละภาคก็ตามคุณ ko555555

OffGamersThailand
2nd March 2017, 21:52
มาสนับสนุน Black Flag อีกเสียงค่ะ เล่นไปเล่นมานึกว่าอยู่ในหนังเรื่องไพเรทแอนเดอะแคริบเบียนสะอีกจริงๆ สะอีก
ภาพสวยมากๆ ค่ะ ยิ่งถ้าชอบดูไพเรทอยู่แล้วจะอินมากๆ
ภาคอื่นไม่ค่อยอินมากเท่าไรไม่รู้
หวังว่าคงช่วยได้บ้างนะคะ