PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาครับ !! ซื้อคอมมาประกอปแต่ลง วินโดว์ไม่ได้

TrainerMaster
14th July 2011, 10:15
นี่ สเปคที่เพื่อนซื้อมา

M/B Asrock 770E3L

CPU phenom IIx2

VGA Geforce GTS450

Ram Kingmax 2GBx2

*PSU RaidMax 450 watt

ugly
14th July 2011, 11:58
ลองยกกลับไปร้านให้เขาเซ็คให้ดูอีกทีครับ
แต่ว่าประกอบเองหรือเปล่าครับ อาการเป็นอย่างไง:confused:

sattawat1979
14th July 2011, 13:23
ใช้ HDD แบบไหนอยู่ FAT32 หรือ NTFS ??

เพราะถ้าเป็น FAT32 จะลง win 7 ไม่ได้นะครับ ต้อง format เป็น NTFS ก่อน

Zhed
14th July 2011, 13:52
ต้องดูว่าลงขั้นไหนไม่ได้ครับ windown หา HD ไม่เจอ, boot windown จากแผ่นไม่ได้, หน้า ไบออสเปิดขึ้นมั้ย? ขอรายละเอียดเพื่มจ้า

m10621
14th July 2011, 14:22
ลงไม่ได้เพราะอะไรครับ บอกอาการหน่อยสิ

KoreaFever
14th July 2011, 15:44
ขอรายละเอียดด้วยจ๊ะ

14th July 2011, 20:38
อันนี้ผมลอง แกะออกมาประกอปใหม่แล้วครับ (เดี๋ยวลงรูปให้นะครับ )

คือว่ามันเปิดได้นะครับ แต่เปิดมาหน้าจอดำมืด (เกี่ยวกับ dvd ไหมครับ เพื่อนมันใช้ของเก่าที่บ้าน

*เพราะถ้าเป็น FAT32 จะลง win 7 ไม่ได้นะครับ ต้อง format เป็น NTFS ก่อน > อันนี้ไม่หมั่นใจฮะ เดี๋ยวดูอีกที คือเพื่อนมันจะยกคอมมาบ้าน ละ

14th July 2011, 20:58
มันจอมืด เลย คับ??

ไม่ขึ้นซักอย่างเลย ยย

wAkie
14th July 2011, 21:46
ดึงสายแพที่ต่อกับอุปกรณ์ต่าง ๆ ออก ทั้ง Harddisk , Floppy Disk, CD/DVD Drive รวมถึงการ์ดเพิ่มเติมต่าง ให้เหลือไว้เฉพาะการ์ดแสดงผล (การ์ดจอ) จากนั้นเปิดเครื่อง

1. ถ้ามีเสียง "ปี๊บ" มา 1 ครั้ง เป็นอันว่าเครื่องทำงานได้แน่นอน อุปกรณ์พื้นฐาน เมนบอร์ด, ซีพียู, หน่วยความจำ,การ์ดแสดงผล ทำงานได้

1.1 ปิดเครื่อง เสียบสายแพ Harddisk เปิดเครื่อง ถ้าเปิดเครื่องได้แสดงว่าไม่มีปัญหา

1.2 ปิดเครื่อง เสียบสายแพ Floppy disk เปิดเครื่อง ถ้าเปิดเครื่องได้แสดงว่าไม่มีปัญหา

1.3 ปิดเครื่อง เสียบสายแพ CD/DVD เปิดเครื่อง ถ้าเปิดเครื่องได้แสดงว่าไม่มีปัญหา

1.4 ปิดเครื่อง เสียบสายแพ การ์ดอื่น ๆ เปิดเครื่อง ถ้าเปิดเครื่องได้แสดงว่าไม่มีปัญหา

กรณีที่ 2. เปิดเครื่องเครื่องแล้วไม่มีเสียง "ปี๊บ" อะไรเลย สันนิษฐานว่าอาจเกิดจากอุปกรณ์หลัก 4 ตัว คือ เมนบอร์ด,ซีพียู, หน่วยความจำ, การ์ดแสดงผล

2.1 ถอดการ์ดจอแสดงผล และ หน่วยความจำออก ให้เหลือเพียง ซีพียู บนเมนบอร์ด แล้วเปิดเครื่องให้ฟังสัญญาณเสียง หากมีเสียง "ปี๊บ ปี๊บ ปี๊บ" เป็นจังหวะเรื่อย ๆ สันนิษฐานได้ว่าซีพียู และ เมนบอร์ด ไม่มีปัญหา

2.2 ปิดเครื่อง เสียบการ์หน่วยความจำ เปิดเครื่องอีกครั้ง หากคราวนี้ เสียง "ปี๊บ"เปลี่ยนจากเสียง "ปี๊บ ปี๊บ ปี๊บ" เป็น "ปี๊บยาว 1 ครั้ง ปี๊บสั้น 3 ครั้ง" แสดงว่าหน่วยความจำยังดีอยู่แต่ถ้าเสียงยังเป็น "ปี๊บ ปี๊บ ปี๊บ" อาจเกิดจากเสียบการ์ดหน่วยความจำไม่แน่นให้ลองเสียบให้แน่นอีกครั้งหากไม่หายแสดงว่าหน่วยความจำอาจจะเสียให้ลองหาอันใหม่มาเปลี่ยนดู

2.3 สัญญาณเสียง "ปี๊บยาว 1 ครั้ง ปี๊บสั้น 3 ครั้ง" แสดงว่า เครื่องหาการ์ดแสดงผลไม่เจอ ให้ปิดเครื่องเสียบการ์ดแสดงผล เปิดเครื่องดู ถ้ามีเสียง "ปี๊บ" แล้วมีสัญญาณไปที่จอภาพ ก็เป็นอันเรียบร้อยแต่ถ้าลองเปิดแล้วยังคงมีเสียง "ปี๊บยาว 1 ครั้ง ปี๊บสั้น 3 ครั้ง" อาจเกิดเสียบการ์ดแสดงผลไม่แน่นหรือไม่ได้จังหวะ ให้ลองขยับ ๆ ดู แต่ถ้าลองขยับแล้วยังไม่ดีขึ้น ให้ลองเอาการ์ดแสดงผลตัวอื่นมาเสียบหากเปิดเครื่องแล้ว มีสัญญาณไฟไปที่จอ แสดงว่า การ์ดแสดงผลตัวเก่าเสีย

14th July 2011, 21:50
http://upic.me/i/hf/img01084-20110714-2109.jpg (http://upic.me/show/26136284)

http://upic.me/i/eo/img01090-20110714-2135.jpg (http://upic.me/show/26136287)

http://upic.me/i/5y/img01091-20110714-2135.jpg (http://upic.me/show/26136292)

http://upic.me/i/9z/img01092-20110714-2136.jpg (http://upic.me/show/26136295)

พอผมเอาใส่ Asus 5770 ก็ขึ้นปกติ สงสัยเป็นที่ การ์ดจอ ครับ

sattawat1979
14th July 2011, 22:42
M/B รุ่นของ จขกท มีการ์ดจอออนบอร์ดรึป่าว??? ถ้ามี แล้วยังเสียบการ์ดจอแยกอยู่ด้วย อย่าเผลอไปเสียบกับออนบอร์ดนะครับ มันจะจอมืดเหมือนกัน

เพราะจอภาพมันไปตกอยู่กับการ์ดจอแยกหมด

ว่าแต่ผมไม่ค่อยเจอการ์ดจอเสียแฮะ ลองเช็คดูดีๆครับ

ปล. ถ้ากังวลเรื่อง DVD เสียรึป่าว ก็ลองเปิด BIOS มาดูก็ได้ครับ (น่าจะเปิดติดนะ ถ้าไม่ติดคงอาการหนักแล้ว - -'') เช็คว่าเครื่องเจอ DVD มั๊ย??

แล้วลองตั้ง 1st boot เป็น DVD ใส่แผ่น window เข้าไป แล้ว reset เครื่องปกติ ถ้ามันไม่อ่านแผ่น ไม่แผ่นสกปรกก็ DVD เสียครับ ลองดูครับ อิอิ

nook8
15th July 2011, 03:50
ดึงสายแพที่ต่อกับอุปกรณ์ต่าง ๆ ออก ทั้ง Harddisk , Floppy Disk, CD/DVD Drive รวมถึงการ์ดเพิ่มเติมต่าง ให้เหลือไว้เฉพาะการ์ดแสดงผล (การ์ดจอ) จากนั้นเปิดเครื่อง

1. ถ้ามีเสียง "ปี๊บ" มา 1 ครั้ง เป็นอันว่าเครื่องทำงานได้แน่นอน อุปกรณ์พื้นฐาน เมนบอร์ด, ซีพียู, หน่วยความจำ,การ์ดแสดงผล ทำงานได้

1.1 ปิดเครื่อง เสียบสายแพ Harddisk เปิดเครื่อง ถ้าเปิดเครื่องได้แสดงว่าไม่มีปัญหา

1.2 ปิดเครื่อง เสียบสายแพ Floppy disk เปิดเครื่อง ถ้าเปิดเครื่องได้แสดงว่าไม่มีปัญหา

1.3 ปิดเครื่อง เสียบสายแพ CD/DVD เปิดเครื่อง ถ้าเปิดเครื่องได้แสดงว่าไม่มีปัญหา

1.4 ปิดเครื่อง เสียบสายแพ การ์ดอื่น ๆ เปิดเครื่อง ถ้าเปิดเครื่องได้แสดงว่าไม่มีปัญหา

กรณีที่ 2. เปิดเครื่องเครื่องแล้วไม่มีเสียง "ปี๊บ" อะไรเลย สันนิษฐานว่าอาจเกิดจากอุปกรณ์หลัก 4 ตัว คือ เมนบอร์ด,ซีพียู, หน่วยความจำ, การ์ดแสดงผล

2.1 ถอดการ์ดจอแสดงผล และ หน่วยความจำออก ให้เหลือเพียง ซีพียู บนเมนบอร์ด แล้วเปิดเครื่องให้ฟังสัญญาณเสียง หากมีเสียง "ปี๊บ ปี๊บ ปี๊บ" เป็นจังหวะเรื่อย ๆ สันนิษฐานได้ว่าซีพียู และ เมนบอร์ด ไม่มีปัญหา

2.2 ปิดเครื่อง เสียบการ์หน่วยความจำ เปิดเครื่องอีกครั้ง หากคราวนี้ เสียง "ปี๊บ"เปลี่ยนจากเสียง "ปี๊บ ปี๊บ ปี๊บ" เป็น "ปี๊บยาว 1 ครั้ง ปี๊บสั้น 3 ครั้ง" แสดงว่าหน่วยความจำยังดีอยู่แต่ถ้าเสียงยังเป็น "ปี๊บ ปี๊บ ปี๊บ" อาจเกิดจากเสียบการ์ดหน่วยความจำไม่แน่นให้ลองเสียบให้แน่นอีกครั้งหากไม่หายแสดงว่าหน่วยความจำอาจจะเสียให้ลองหาอันใหม่มาเปลี่ยนดู

2.3 สัญญาณเสียง "ปี๊บยาว 1 ครั้ง ปี๊บสั้น 3 ครั้ง" แสดงว่า เครื่องหาการ์ดแสดงผลไม่เจอ ให้ปิดเครื่องเสียบการ์ดแสดงผล เปิดเครื่องดู ถ้ามีเสียง "ปี๊บ" แล้วมีสัญญาณไปที่จอภาพ ก็เป็นอันเรียบร้อยแต่ถ้าลองเปิดแล้วยังคงมีเสียง "ปี๊บยาว 1 ครั้ง ปี๊บสั้น 3 ครั้ง" อาจเกิดเสียบการ์ดแสดงผลไม่แน่นหรือไม่ได้จังหวะ ให้ลองขยับ ๆ ดู แต่ถ้าลองขยับแล้วยังไม่ดีขึ้น ให้ลองเอาการ์ดแสดงผลตัวอื่นมาเสียบหากเปิดเครื่องแล้ว มีสัญญาณไฟไปที่จอ แสดงว่า การ์ดแสดงผลตัวเก่าเสีย

เชื่อผมเถอะ 100 เครื่อง สัญญาณเสียงที่ว่า มันจะดังไม่เกิน 10 เครื่อง เลิกคิดได้เลย
ผมว่าให้หาเครื่องลอง การ์ดจอดูถ้าไม่ติดก็เครมประกัน
ถ้าติด แสดงว่าคงเป็นที่เมนบอร์ดแล้วก็ส่งเครมอีกเหมือนกันกล้วอะไรประกันมี
ส่วนเรื่อง dvd เลิกคิดเลย

bestpopolo
15th July 2011, 23:09
ลองเปลี่ยนสาย SATA ไม่งั้นก็ลองเปลี่ยน ช่อง เสียบดูครับ ตอนผมซื้อมาประกอบเองก็เป็นเหมือนกันลงไม่ได้

KoreaFever
15th July 2011, 23:36
เครื่องเก่าผมไม่มีเสียงปี๊ดๆ นะ - -

pordeenut
15th July 2011, 23:49
หน่าจอดำ เปิดแล้วไม่ขึ้น เคยเป็น อยู่คับ ตอนเปลี่ยนการ์ดจอ GTS 450 ตัวนี้ รู้สึกว่าต้องต่อ ไฟ เข้าไปอีกนะคับ สายที่เค้าให้มาอะคับ
ไม่รู้ คุณ ต่ออยู่เปล่าคับ ตอนเปิดเครื่อง

16th July 2011, 00:45
M/B ไม่มี ออนบอร์ดครับ ลองเช็คแล้ว

ผมเอามาใส่เครื่องผมแล้วเป็นเหมือนกันครับไม่ขึ้นอะไรเลย ดำมืดด

16th July 2011, 00:48
M/B รุ่นของ จขกท มีการ์ดจอออนบอร์ดรึป่าว??? ถ้ามี แล้วยังเสียบการ์ดจอแยกอยู่ด้วย อย่าเผลอไปเสียบกับออนบอร์ดนะครับ มันจะจอมืดเหมือนกัน

เพราะจอภาพมันไปตกอยู่กับการ์ดจอแยกหมด

ว่าแต่ผมไม่ค่อยเจอการ์ดจอเสียแฮะ ลองเช็คดูดีๆครับ

ปล. ถ้ากังวลเรื่อง DVD เสียรึป่าว ก็ลองเปิด BIOS มาดูก็ได้ครับ (น่าจะเปิดติดนะ ถ้าไม่ติดคงอาการหนักแล้ว - -'') เช็คว่าเครื่องเจอ DVD มั๊ย??

แล้วลองตั้ง 1st boot เป็น DVD ใส่แผ่น window เข้าไป แล้ว reset เครื่องปกติ ถ้ามันไม่อ่านแผ่น ไม่แผ่นสกปรกก็ DVD เสียครับ ลองดูครับ อิอิ

DVD เปลี่ยนใส่เครื่องผมก็ไม่เสีย ครับ ผมลองหมดแล้ว อะ ขอบคุณทุกกระทู้ที่ตอบมานะครับ

ไปเปลี่ยน GTS 450

boysakoa
16th July 2011, 02:36
สงสัยไม่มีใครสังเกตุ GTS 450 + 450 W -*-

nonmd
16th July 2011, 09:52
raidmax มันไม่ได้ FULL WATT นะครับ

จขกท บอกว่า พอเอา 5770 ขึ้นปกติ 450 กับ 5770 มันก็กินไฟพอๆกัน

ซึ่งตอนเปิดเครื่อง มันกินไฟแค่ Idle ไม่ไช่กินไฟแบบ fullload PSU ก็น่าจะยังไหว แต่ถ้าเล่นเกมไปแล้วดับก็มีส่วนที่PSU

อันดับแรกน่าจะเป็น ที่ การ์ดจอ ตามที่ จขกท ได้ลอง อ่ะครับ (ลืมต่อสายไฟหรือป่าว)

16th July 2011, 13:35
raidmax มันไม่ได้ FULL WATT นะครับ

จขกท บอกว่า พอเอา 5770 ขึ้นปกติ 450 กับ 5770 มันก็กินไฟพอๆกัน

ซึ่งตอนเปิดเครื่อง มันกินไฟแค่ Idle ไม่ไช่กินไฟแบบ fullload PSU ก็น่าจะยังไหว แต่ถ้าเล่นเกมไปแล้วดับก็มีส่วนที่PSU

อันดับแรกน่าจะเป็น ที่ การ์ดจอ ตามที่ จขกท ได้ลอง อ่ะครับ (ลืมต่อสายไฟหรือป่าว)

เรื่อง Watt นี่ Raidmax 450 watt ผมลองแล้วครับ เอามาใส่เครื่องผมเอง

Phenomiix4 840 [oc]+[unlock core]

Asus 5770

ram 4 gb

Hdd 1 ตัว . dvd 1 ตัว

เล่นเกมได้ไม่วูบนะครับ

*ปล. เสียบปลั๊กแล้ว T T ผมดูโง่ขนาดนัันเลยหรอ

nonmd
16th July 2011, 21:49
เรื่อง Watt นี่ Raidmax 450 watt ผมลองแล้วครับ เอามาใส่เครื่องผมเอง

Phenomiix4 840 [oc]+[unlock core]

Asus 5770

ram 4 gb

Hdd 1 ตัว . dvd 1 ตัว

เล่นเกมได้ไม่วูบนะครับ

*ปล. เสียบปลั๊กแล้ว T T ผมดูโง่ขนาดนัันเลยหรอ

หมายถึงต่อไฟเพิ่มที่การ์ดจออ่ะครับ ^^ ไม่ได้หมายถึงคุณแบบนั้นครับ