PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รบกวนสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับปัญหา PC เปิดไม่ติด ต้องสลับจัมพ์เปอร์ตลอดถึงจะเปิดได้ รายละเอียดด้านในครับ

aookanit
22nd March 2017, 00:31
ขอรบกวนสอบถามท่านผู้รู้สักหน่อยนะครับ พอดีว่า PC ของผมหลังจาก Shut down หรือ Restart แล้วมันจะเปิดไม่ติดครับ หน้าจอไม่แสดงผล แต่ PSU ทำงาน ต้องกดปุ่ม Power ค้างไว้เพื่อปิดมัน จากนั้นต้อง Clear CMOS หรือสลับจัมพ์เปอร์ ถึงจะเปิดคอมติดครับ จะต้องทำแบบนี้ทุกครั้งเลยครับถ้าจะใช้คอม ต้องสลับจัมพ์เปอร์ หรือ Clear CMOS ตลอด ไม่อย่างนั้นก็จะเปิดไม่ติดครับ ซึ่งตอนแรกก็นึกว่าจะเป็นที่ถ่านแต่ก็ไม่ใช่อย่างนั้นครับ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ใช้คอมเปิด-ปิด, กดปิดค้าง, clear cmos แบบนี้มาปีกว่าแล้วครับ และมีที่น่าสังเกตอยู่อย่างหนึ่งครับคือ เวลาเปิดเครื่องมันจะให้กด Press F1 to Run SETUP, Press F2 to load default values and continue ทุกครั้งเลยครับ ถ้าหากเลือก F1 เข้าไปในไบออสได้ครับ แต่ถ้า Exit จากไบออสจะเปิดคอมไม่ติดเลยครับ ก็ต้องกดปิดเครื่องค้างไว้แล้ว clear cmos หรือสลับจัมพ์เปอร์เหมือนเดิมถึงจะเปิดคอมติดครับ แล้วถ้าเข้าวินโดว์ได้แล้วมันจะไม่จำเวลาและวันที่ครับ ผมเคยลองลงวินโดว์ใหม่หลายครั้งแล้วก็ไม่หายครับ ขอบคุณครับ

ลิงก์รูปภาพประกอบเนื้อหาครับ
https://drive.google.com/drive/folders/0B1x5fmSwAZhsbEZPWjM3MXV6dHM?usp=sharing

dojo123753951
22nd March 2017, 01:42
ถ่านไบออสหมดอายุรึป่าว รองหามาเปลี่ยนไม่กี่บาทเองครับ

aookanit
22nd March 2017, 23:08
ถ่านไบออสหมดอายุรึป่าว รองหามาเปลี่ยนไม่กี่บาทเองครับ

ลองซื้อมาเปลี่ยนใหม่ดูแล้วครับ อาการยังเป็นเหมือนเดิมครับผม ขอบคุณครับ

jhondominic
22nd March 2017, 23:16
ถ้ามั่นใจว่าถ่านโอเค งั้นไม่ต้องใจร้อนครับถอดถ่านออกจาก Slot แล้วทิ้งไว้ 10-15 นาที ใส่กลับเข้าไปแล้วลองเปิดใหม่ :)

sonk811
7th April 2017, 20:03
ผมเคยเป็นครับลงวินไหม่่ก็ไม่หายทำทุกอย่างที่คิดได้สรุปแก้ไม่ได้..สุดท้ายส่งเครมครับจบ ของ Msi

mangapunn
8th April 2017, 10:07
เคย update Bios หรือยังครับ

double6
8th April 2017, 10:16
mb ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ ใช้มานานยังครับ
ที่ผมเจอ อาการแบบนี้คือ ชิปเซทใกล้เสีย (คอมรุ่นเก่าๆนะ รุ่นใหม่ๆไม่น่าเสียกัน)