PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 3 ข้อในสิ่งที่ชาว Jokergameth ควรมีก่อนการฝึกวาดรูปนะครับ (เว็บ)

clover4701
16th October 2011, 21:56
3 ข้อในสิ่งที่ชาว Jokergameth ควรมีก่อนการฝึกวาดรูปนะครับ (มาจากเว็บ)

1. ทัศนคติ “ฉันทำได้”
เป็นขั้นแรกของการวาดรูปเลยนะคะ ก่อนอื่น น้องจะต้องมี “ทัศนคติบวก” ต่อการวาดรูปก่อน เพราะหลายๆคนที่ไม่เก่งขึ้น เป็นเพราะน้องยัง ”ขาดความมั่นใจในการวาด”
เพราะน้องยังคิดว่า คนนั้นเก่ง คนนี้เก่งเขาเลยทำได้ จริงๆไม่ใช่นะคะ
เพราะว่า พรสวรรค์นั้น 1% เท่านั้น อีก 99% คือการฝึกฝนค่ะ
วิธีนี้น้องลองคิดว่าน้องกลายเป็นอาจารย์ที่น้องชอบดู
น้องต้องคิดว่า ตอนนี้เราวาดรูปเก่งมากนะ
อาจจะส่องกระจกแล้วพูดกับตัวเองก็ได้ว่าเราวาดรูปเก่งมาก
อาจจะเป็นวิธีที่ดูเพี้ยน แต่พี่อยากจะบอกว่ามันได้ผล
เพราะว่ามันคือการฝังความคิดลงไปในจิตใต้สำนึกของเรานะคะ
แล้วเราจะกลายเป็นคนแบบนั้นจริงๆ แรกๆอาจจะดูฝืนๆหน่อย
เทคนิคนี้ทอม ฮอฟกินส์เรียกว่า “fake it until you get it”
เหมือนเวลาที่น้องคิดว่าน้องเป็นคนเรียนหนังสือเก่ง
การกระทำของน้องก็จะเป็นไปตามนั้นใช่ไหม?
คือน้องจะตั้งใจอ่านหนังสือสอบ เพราะคิดว่าตัวเองทำได้
การวาดรูปก็ต้องคิดแบบเดียวกันค่ะ เริ่มจากคิดว่าเราเก่งเราทำได้ก่อนนะคะ
ถ้าอาจารย์ที่น้องชอบทำได้ น้องก็คิดว่าเราก็ทำได้เหมือนกัน
เพราะน้องกับอาจารย์ไม่มีอะไรต่างกัน เราเป็นคนเหมือนกัน
มี 2 มือเหมือนกันค่ะ
เทคนิคนี้น้องเอาไปใช้ในการดำเนินชีวิตประจำวันได้ทุกเรื่องนะ
ไม่ใช่เฉพาะการวาดรูป

2.การฝึกฝนอย่างสม่ำเสมอ
เมื่อทัศนคติน้องผ่านแล้วก็มาถึงการฝึกฝนนะ
การฝึกฝนนั้น ให้น้องคิดว่า เหมือนกับการวางกระดาษเป็นแผ่นๆนะคะ
ลงไปบนพื้น ซึ่งกระดาษนั้นมันบางมาก มองด้านข้างเราอาจจะมองไม่เห็นอะไรเลยใช่ไหมคะ ก็เหมือนกับการฝึกวาด ช่วงแรกๆอาจจะยังไม่เห็นผลมากเท่าไร
เพราะมันคือกระดาษ 1 แผ่นที่น้องวางลงไป
แต่ถ้าน้องวางกระดาษอย่างสม่ำเสมอทุกวัน 1 แผ่นก็จะกลายเป็น 1 ตั้ง
ซึ่งตอนนี้มันจะหนามากนะคะ การฝึกฝนนั้นต้องการ ”ความสม่ำเสมอ”ค่ะ
เพราะฉะนั้นน้องเริ่มจากฝึกวาด ”อะไรก็ได้” อย่างสม่ำเสมอนะคะ
เริ่มจากสิ่งรอบๆตัวน้อง สิ่งที่น้องเห็น อะไรก็ได้ที่น้องชอบวาดและอยากวาด วันละ 1 รูปก็ได้ ในขั้นนี้น้องอาจจะยังไม่รู้ว่าสิ่งที่น้องชอบคืออะไร
น้องรู้แต่เพียงว่าน้องชอบวาดรูปมากเท่านั้น ดังนั้น
ในขั้นนี้ให้น้องฝึกสังเกตุให้มากๆ และสนใจในสิ่งที่ตัวเองชอบหรือรสนิยมของตัวเอง
เพราะมันจะนำไปสู่สไตล์ของน้องในที่สุดนะ

3.สะสมแรงบันดาลใจ
น้องเริ่มเปิด internet อ่านการ์ตูน
เจออาจารย์ที่น้องชอบ น้องเปิดนิตยสารแฟชัน เจอภาพที่น้องชอบ น้องสะสมไว้นะคะ
น้องแต่ละคนควรจะมีแฟ้มของตัวเอง ให้น้องๆตัดนิตยสารที่น้องชอบเก็บ
(ถ้าน้องไม่อยากตัดก็แสกนแล้วปรินท์ออกมา) ปรินท์ภาพที่ชอบออกมาเก็บไว้
หรือถ้าใครไม่อยากปรินท์ ก็เก็บไว้ในคอมพิวเตอร์นะ
ในโฟลเดอร์ที่เราหาง่ายๆ เวลาเราขาดแรงบันดาลใจเราจะได้เปิดดู
ให้เราดูสิ่งที่หลากหลายเข้าไว้ไม่ว่าจะเป็นงาน graphic,fashion,รูปถ่ายสวยๆ
ซึ่งสิ่งเหล่านี้จะนำไปสู่สไตล์ของน้องได้ในที่สุดนะคะ
เพราะว่าสไตล์ของน้องจะมาจากทักษะ+สิ่งที่น้องชอบ+สิ่งที่น้องเป็น
นั่นก็คือสิ่งทีน้องมีอยู่ในคลังข้อมูลของสมองน้องนั่นเอง
เพราะฉะนั้นใครที่มีคลังข้อมูลใหญ่
ก็จะสามารถสร้างงานที่แตกต่างจากคนอื่นได้ง่ายด้วยนะ

ผมคิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับทุกๆคนนะครับ

nishinomiya
16th October 2011, 21:59
พรสวรรค์นั้น 1% เท่านั้น อีก 99% คือการฝึกฝน
ผมชอบประโยคนี้มากเลยครับ !!!

clubzaxxx
16th October 2011, 22:12
ปัญหาของผมคือ .. ..

มั่นใจในไฟของตัวเองเกินไปจนทำให้คนอื่นๆมองว่า ชอบโชว์ อวด ดันฯลฯ จนไม่มีใครอยากยุ่ง

shionvs
16th October 2011, 23:55
วาดไปเหอะ เด่วมันก็ได้เองฮะ
อย่าไปซีเรียสกับมันมาก เพราะยังมีหลายสิ่งที่สำคัญกว่านะฮะ

สู้ๆครับ นักวาดสายพันธุ์ JKG

PeaceterZero
17th October 2011, 00:01
เนื่อเรื่องแต่งดีเลิศ ลงสีก็เป็น แต่การวาดรูปของผม เน่า โคตรๆๆๆๆๆๆๆ เน่า แทบอยากโยนทิ้ง ฝึกมา 4ปี ทุ่มไปกว่า 2 หมื่น ยังไม่ได้เรื่องอะไรเลย
อ้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก คู่มือวาดรูป ก็หาในเน็ทเองแทบตาย แล้วแจกให้คนอื่นได้อ่านกัน เยอะแยะ แต่คนแจก กลับวาดได้ห่วยกว่าคนที่ได้ - -
โปรแกรม มิคุ เป็นญี่ปุ่น ดัดแปลงมาใช้วาดรูปได้ ผมก็ทั้งแปลให้คนอื่นได้ใช้กันด้วย ทำคู่มือให้คนอื่นได้ใช้กัน อ้่ากกกกกกก
สอนคนอื่นมาเยอะ แต่ตัวเองไม่ได้เรื่องไรเลย การวาดรูป ห่วยเหมือนเดิม T T
ความพยามเต็มที่ T T แต่สมองผมรับไม่ได้ Q{}Q สิ้นหวังแล้วorz
ม.6 เมื่อไหร่หมดสิทธิ์ T T

อ่านก็อ่าน วาดก็วาด ฝึกก็ฝึก ทนก็ทน นั่งจนตูดบานตูดแฉะ กลับเน่า TwT

clubzaxxx
17th October 2011, 00:09
เนื่อเรื่องแต่งดีเลิศ ลงสีก็เป็น แต่การวาดรูปของผม เน่า โคตรๆๆๆๆๆๆๆ เน่า แทบอยากโยนทิ้ง ฝึกมา 4ปี ทุ่มไปกว่า 2 หมื่น ยังไม่ได้เรื่องอะไรเลย
อ้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก คู่มือวาดรูป ก็หาในเน็ทเองแทบตาย แล้วแจกให้คนอื่นได้อ่านกัน เยอะแยะ แต่คนแจก กลับวาดได้ห่วยกว่าคนที่ได้ - -
โปรแกรม มิคุ เป็นญี่ปุ่น ดัดแปลงมาใช้วาดรูปได้ ผมก็ทั้งแปลให้คนอื่นได้ใช้กันด้วย ทำคู่มือให้คนอื่นได้ใช้กัน อ้่ากกกกกกก
สอนคนอื่นมาเยอะ แต่ตัวเองไม่ได้เรื่องไรเลย การวาดรูป ห่วยเหมือนเดิม T T
ความพยามเต็มที่ T T แต่สมองผมรับไม่ได้ Q{}Q สิ้นหวังแล้วorz
ม.6 เมื่อไหร่หมดสิทธิ์ T T

อ่านก็อ่าน วาดก็วาด ฝึกก็ฝึก ทนก็ทน นั่งจนตูดบานตูดแฉะ กลับเน่า TwT

seed นุง มันต้องมีดีซัก seedนุง ถึงเเม้ว่ามันจะห่วย ชีวิตบรมห่วย ล้า ลา ล าล ล าลาลาลาล ลลาลาา (ร้ิองต่อเองเน้อ)

anitech
18th October 2011, 16:36
ผมชอบประโยคนี้มากเลยครับ !!!

+++ ผมก็ชอบเช่นกันครับ โดนใจผมมากเลย

bakuman1997
18th October 2011, 17:23
ถ้าเราฝึกฝนอย่างสม่ำเสมอ ไม่มีอะไรมาหยุดยั้งความเก่งของเราได้ ผมเชื่ออย่างนั้นครับ