PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไวรัสเรียกค่าไถ่ 2017 WannaCry อธิบายละเอียดยิบ พร้อมทดสอบ 30min

tamprojectz
15th May 2017, 05:00
https://www.youtube.com/watch?v=Vx6pFdFHVkg
พูดถึงการไวรัสในแบบ SMBV1 คือต่อเน๊ตอยู่ดีๆ โดนไวรัสแฮกได้
ในมุมมองของผม ก่อนจะเข้าคอม มันเข้าคอมเลยได้ไหม ไม่ได้
เจ้าตัวนี้ต้องต่อเน๊ต ซึ่งแน่นอน มันมา จอย กล่องราวเตอร์ก่อน
ก็มาดูอีกที1ว่า ระบบกล่องราวเตอร์เราป้องกันได้ไหม
ผมได้ทำการทดสอบโดยใช้ 3โปรแกรม 2กล่องราวเตอร์ โดยการ
คีห้องดอทเอ ใช้ cain arp สุดท้าย ใช้trojan ซึ่งได้ผลลับที่แตกต่างสิ้นเชิง
บทสรุปคือ ก่อนจะเข้าคอมระบบป้องกันกล่องราวเตอร์เราเจ๋งพอไหมที่จะกัน ip จากข้างนอกได้ ในที่นี้ ผมได้ใช้3bb 2ตัวเพื่อทดสอบ ก็เห็นผลดังในคลิบครับ
ส่วนในการเปิดพอตผมคิดว่าเซริฟเกมส์น่าจะโดนง่ายที่สุดเพราะว่า ip ต้องยอมรับการเข้าถึงจะ ยูสเซอร์ต่างๆ
"ไม่รู้ว่ามีใครคิดแบบผมมั้งนะ"
และสุดท้ายผม หาไฟล์ไวรัสเข้าตัวนี้มาทั้งวันจากเว็บแต่ยังไม่มีคนปล่อย
เพื่อมาทดสอบ
สำหรับเครื่องที่โดน ไม่ต้องไปแก้นะ ลงวินโดว์ใหม่อย่างเดียว โดยการแกะฮาสดิสใช้อีกเครื่องฟอแมต โดยการเข้าเซฟโหมดก่อนแค่นั้นแหละ
Wannacry, เรียกค่าไถ่, ป้องกัน