PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับ Xbox live

Dead Pepper
17th October 2011, 11:27
Xbox 360 ที่เล่นอยู่ตอนนี้เป็นรุ่น Japer และได้ิอัพเป็น LT 2.0 เรียบร้อย แต่ก่อนที่จะนำเครื่องไปอัพ เคยต่อ Xbox live และใช้ Gamertag ไปแล้วทั้งหมด 3 ครั้ง ( เคยทราบมาก่อนว่า Xbox 1 เครื่องสมัคร Gamertag ได้เพียง 3 ครั้ง อันนี้จริงหรือเปล่า ) สิทธิ Gold ฟรี 1 เดือนจะได้ทุกครั้งที่มีการสมัคร Gamer tag ใหม่ แต่เราใช้ไป 3 ครั้งแล้ว ยังจะได้อีกหรือเปล่า เพราะเราลบ Gamertag ออกทุกครั้งที่ Gold ฟรีหมด

จึงขอความกรุณาช่วยตอบให้หน่อยค่ะว่า
1. หลังจากอัพเป็น LT 2.0 แล้วเรายังสามารถสมัคร Gamer tag เพื่อนเล่น Online ได้อีกหรือเปล่า
2. จริงหรือเปล่าที่เราใช้สิทธิ์สมัคร Xbox live ได้เพียง 3 ครั้งต่อ 1 เครื่องเท่านั้น
3. บ้านเรานิยมสมัคร Xbox live โซนไหนกัน บัตรเติมวัน Xbox ที่หาได้ง่าย ๆ น่ะคะ และในส่วนของ Xbox piont นี่สามารถใช้ได้ทุกโซนเลยหรือเปล่าหรือต้องโซนไหนโซนนั้น
4. หากสมัคร Gamertag ต่างโซนกับเครื่อง Xbox ที่เล่นอยู่จะมีผลต่อการเล่นเกมส์หรือเปล่าค่ะ เช่น เครื่องเป็นโซนเอเซีย เล่นแผ่นโซนเอเซีย แต่ Gamertag เป็นโซนอื่นอ่ะค่ะ
5. เรามีวิธีเช็คหรือเปล่าคะว่าเครื่องที่เราซื้อมาเป็นเครื่องที่ยังไม่ได้ผ่านการแปลง เพราะเคยมีเหตุการณ์ที่ว่า ซื้อเครื่องที่ไม่ได้ผ่านการแปลงมาและเล่นแผ่นแท้ด้วย แต่ก็ยังโดนแบนและมาทราบทีหลังว่า เครื่องที่ซื้อมานั้นผ่านการแปลงให้เล่น Copy มาก่อน ( ไม่อยากโดนร้านขายหลอกเหมือนเหตุการณ์นี้น่ะ )
6. เครื่องที่ผ่านการแปลงให้เล่น Copy หากต่อ live และอัพเดตบอร์ดจาก Xbox live ทำให้เล่นแท้ได้อย่างเดียว ถ้าต่อเล่น Online ยังจะโดนแบนหรือเปล่าคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบที่ช่วยเหลือทุกท่านค่ะ เพราะตอนนี้เรากำลังตัดสินใจจะซื้อรุ่น Slim อยู่ เล็งรุ่น 4 G ไว้ ซื้อมาเล่น Gear of war 3 เกมส์เดียวเลยค่ะ แต่ถ้ายังสามารถสมัคร Gamertag ได้อยู่ก็จะทดสอบโหมด Online ดูก่อนน่ะคะ และหากมีคำแนะนำดี ๆ ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ปล.หากโพสถามผิดหมวดขออภัยด้วยค่ะ

joker
17th October 2011, 19:00
:ask เคยทราบมาก่อนว่า Xbox 1 เครื่องสมัคร Gamertag ได้เพียง 3 ครั้ง อันนี้จริงหรือเปล่า
:answer จริงครับ 1 เครื่องใช้ Account ฟรีได้ 3 Account และ Account ละ 1 เดือนครับ

:ask สิทธิ Gold ฟรี 1 เดือนจะได้ทุกครั้งที่มีการสมัคร Gamer tag ใหม่ แต่เราใช้ไป 3 ครั้งแล้ว ยังจะได้อีกหรือเปล่า เพราะเราลบ Gamertag ออกทุกครั้งที่ Gold ฟรีหมด
:answer ไม่เกี่ยวกับว่าจะลบออกหรือไม่ครับ หากสมัครครบ 3 account แล้ว จะสมัคร Account ใหม่ที่ 4 จะไม่มีให้ฟรีแล้วครับ

:ask หลังจากอัพเป็น LT 2.0 แล้วเรายังสามารถสมัคร Gamer tag เพื่อนเล่น Online ได้อีกหรือเปล่า
:answer ได้ครับ แต่ยังคงอยู่ในเงื่อนไข 3 Account เหมือนเดิม หากสมัครไปหมดแล้วก็หมดครับ

:ask จริงหรือเปล่าที่เราใช้สิทธิ์สมัคร Xbox live ได้เพียง 3 ครั้งต่อ 1 เครื่องเท่านั้น
:answer จริงครับ

:ask บ้านเรานิยมสมัคร Xbox live โซนไหนกัน บัตรเติมวัน Xbox ที่หาได้ง่าย ๆ น่ะคะ
:answer ส่วนมากจะสมัครในโซนอเมริการครับ

:ask ในส่วนของ Xbox piont นี่สามารถใช้ได้ทุกโซนเลยหรือเปล่าหรือต้องโซนไหนโซนนั้น
:answer สมัครโซนไหนต้องซื้อ Point ของโซนนั้นครับ

:ask หากสมัคร Gamertag ต่างโซนกับเครื่อง Xbox ที่เล่นอยู่จะมีผลต่อการเล่นเกมส์หรือเปล่าค่ะ เช่น เครื่องเป็นโซนเอเซีย เล่นแผ่นโซนเอเซีย แต่ Gamertag เป็นโซนอื่นอ่ะค่ะ
:answer โดยรวมแล้วไม่แตกต่างกันครับ แต่บางครั้งอาจมีปัญหาเกมบางโซนจะไม่มี Download Content ให้ใช้กับอีกโซนนึงครับเช่น เกมจีบสาวโซนญี่ปุ่น จะมีขายพวก Download Content เฉพาะใน Xbox Live โซน Japan เท่านั้นครับ

:ask เรามีวิธีเช็คหรือเปล่าคะว่าเครื่องที่เราซื้อมาเป็นเครื่องที่ยังไม่ได้ผ่านการแปลง
:answer ดูได้จาก Sticker ของ MicroSoft ที่อยู่ในฝาด้านหน้าได้ครับ หากเครื่องยังไม่แปลง Sticker นั้นจะไม่ถูกแกะครับ

:ask เครื่องที่ผ่านการแปลงให้เล่น Copy หากต่อ live และอัพเดตบอร์ดจาก Xbox live ทำให้เล่นแท้ได้อย่างเดียว ถ้าต่อเล่น Online ยังจะโดนแบนหรือเปล่าคะ
:answer ส่วนมากเครื่อง Xbox 360 ถูกแบนเพราะถูกจับได้ว่ามีการดัดแปลงเครื่องครับ การที่ MicroSfot จะรู้ว่าเครื่องนั้นถูกดัดแปลงมาหรือไม่ มักจะเกิดจาก
- ใส่เกมที่มี AP2.5 เข้าไปในเครื่องแล้วเล่นไม่ได้ (ขึ้นหน้าจอเมนู Unsopported Disc หรือ Unrecognized Disc)
- มีการ Update เครื่องและตรวจพบว่า Hardware ภายในเครื่องไม่ใช่ hardware ที่ตรงกับรุ่น (เครื่องขึ้น Status Code)
- การ Modified Account ที่ต่อเชื่อมกับ Xbox Live
- การแชร์หรือ Trick ที่ใช้โกง Maketlace ใน Xbox Live

:ask ตอนนี้เรากำลังตัดสินใจจะซื้อรุ่น Slim อยู่ เล็งรุ่น 4 G ไว้ ซื้อมาเล่น Gear of war 3 เกมส์เดียวเลยค่ะ
:answer แนะนำให้ซื้อเครื่องแท้ที่ยังไม่ได้ทำการแปลงเครื่องครับ