PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาคอมรีสตาร์ทเองเวลาเล่นเกม

gorbyz
30th June 2017, 09:33
ผมเล่นเกม PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS แล้วเกิดปัญหาคอมรีสตาร์ทเองบ่อยมาก บางทีเล่นไปสักพัก ก็รีเองอีก
แต่กับเกมอื่นไม่เป็นเช่น BF1 ทั้งนี้ก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ พอจะมีวิธีอะไรแก้ไขได้บ้าง

spec

board asrock h170 pro4
CPU i5 6500
VGA msi gtx 960
PSU corsair vs550w
OS win 10

bigbang06
30th June 2017, 09:42
คอมรีเองผมไม่เคยเป็นน่ะครับ แต่ถ้าเล่นเกมส์แล้วคอมดับ แล้วเปิดเครื่องเอง อันนี้ผมเคยเป็น

ส่วนใหญ่หลักๆก็มาจาก พาวเวอร์ซัพพาย หรือไม่ก็ CPU ร้อนเกินไปน่ะครับ

gorbyz
30th June 2017, 09:54
คอมรีเองผมไม่เคยเป็นน่ะครับ แต่ถ้าเล่นเกมส์แล้วคอมดับ แล้วเปิดเครื่องเอง อันนี้ผมเคยเป็น

ส่วนใหญ่หลักๆก็มาจาก พาวเวอร์ซัพพาย หรือไม่ก็ CPU ร้อนเกินไปน่ะครับ

ขอบุคณครับ สงสัยต้องไปหาช่างแล้วล่ะ 555

l2note
1st July 2017, 11:53
หลักๆ แล้วมี 3 อย่างครับ 1.CPU 2.VGA 3.Power supply ปัจจัย CPU ซิลิโคนอาจจะแห้งทำให้หน้าสัมผัสระหว่างฮีทซิงค์กับ cpu เกิดความร้อนสูงทำให้เครื่องดับ
หรือ VGA อาจจะเสียก็มีส่วนด้วยเช่นกัน และสุดท้าย Power supply ใกล้ลาโลกส่วนใหญ่ที่ผมเจอก็อาการจะเป็นแบบเจ้าของกระทู้
ลองสำรวจไล่เช็คดูก่อนถ้าไม่แน่ใจแนะนำยกไปที่ร้านครับ

mangapunn
1st July 2017, 14:51
ลองหาโปรแกรม Core Temp มาเปิดก่อนเล่นเกมส์ดูครับ ว่า อุณหภูมิเครื่อง เท่าไหร่ แล้ว ลองเปิดเกมส์ดู ถ้า อุณหภูมิ เกิน 80+ ก็ ปัญหา เครื่องรี เครื่องดับ ตามมาหล่ะครับ ไว้ลองดูก่อน ค่อยมาหาวิธีแก้ กัน เพราะผม ก็ เคยเป็น :p

helloweentz
2nd July 2017, 21:23
ถ้าแบบนี้ ผมว่าต้องเป็นที่ อุณหภูมิร้อนเกินแน่นอนครับ