PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ข้อสงสัย no country for old men

thanawat-numjarun
17th October 2011, 16:57
http://www.youtube.com/watch?v=YBqmKSAHc6w

ผมเพิ่งมีโอกาสได้ดูหนังเรื่อง no country for old men หนังที่เขาขนานนามกันมากมาย หลังจากที่มันออกมาได้ 4 ปีแล้ว(เอาเวลาไปทำอะไรเนี่ย:sweat)จริงๆแล้วผมเป็นคนชอบดูหนังดูยากนะ แต่ผมไม่เขาใจหนังเรื่องนี้ เรื่องที่ไม่เข้าใจก็....
1.อันทอน ชิเกอร์ ทำผิดอะไรมา ทำไมถึงโดนจับ? อันที่จริงก็ไม่น่าถามหรอกข้อนี้ แต่ไม่กระจ่างครับเลยอยากถาม
2.ชิเกอร์ทำไมฆ่าไม่เลือกหน้า? ตอนที่ไปดูสถานที่ก็ยิงหัวไป 2 คน แม้แต่คนจ้างเขา หรือแม้กระทั่งคนไม่รู้อิโหนอิเหน่ รู้ว่าโรคจิต แต่มันเกินไปมั้นที่ฆ่าคนจ้างตัวเอง
3.ใครฆ่าพระเอก(จอช โบรลิน) แล้วไอ้ชิเกอร์ไปอยู่ที่เกิดเหตุทำไม? ขณะที่นายตำรวจไปที่เกิดเหตุ พระเอกก็เป็นศพไปแล้ว แถมมีแก๊งถือปืนขี่รถออกไปอีก ตกลงมันเกิดอะไรขึ้น หนังไม่ได้ฉายให้ดู
4.ตอนจบที่นายตำรวจ (ทอมมี่ ลี โจนส์) เล่าเรื่องความฝันให้เมียฟังแล้วก็จบไปเฉยๆ เขาพยายามสื่ออะไร?
5.หนังมันต้องการสื่ออะไรกับคนดู
ผมยอมรับว่านี่เป็นหนังที่ดูรู้เรื่องแต่ก็ไม่รู้เรื่องไม่รู้จะพูดยังไง หลายคนที่ดูคงเป็นอย่างผม อยากถามผู้รู้ครับว่ามันยังไง

wasdyuki2540
17th October 2011, 22:31
งง เช่นกันครับ ขนาดยังไม่ใด้ดู อ่านแล้วยังงง เลยครับ
คือผมชอบ เม้นก่อนค่อยดู

nobita789
17th October 2011, 22:35
ขนานนามกันว่าอะไรเหรอคับ ?
หูยย เรื่องนี้ถึงมันจะออกแนวเฉื่อยๆช้าๆ แต่มันดูไม่เบื่อเลยอะ ดูหลายรอบเลย 5555 :)

thanawat-numjarun
18th October 2011, 15:26
ขนานนามถึงความสุดยอดของมันยังไงล่ะครับ ประมาณว่าหนังเรื่องนี้มีส่วนในการพัฒนาด้านวงการภาพยนตร์อะไรประมาณนั้นเรียกง่ายๆ ว่าหลักไมล์สำคัญ เหมือนเรื่อง The Dark Knight กับการฉีกขนบธรรมเนียมฮีโร่ 300 กับการนำฉากศิลปะมาประกอบหนัง Avatar กับการใช้ Motion Capture กับนักแสดง แม้แตุ่หุ่นแปลงร้างได้ใน Transformers
ในกรณีของ no country for old men มีจุดสำคัญที่ถูกกล่าวถึงคือเรื่องบทหนัง การแสดง โดยเฉพาะการแสดงของ ฮาเวียร์ บาเด็ม ในบท อันทอน ชิเกอร์ นี่แหละตัวสำคัญที่ทำให้หนังถูกกล่าวขาน เทียได้กับ ฮีธ เล็ดเจอร์ในบท โจ๊กเกอร์ เลย ถ้าดูแล้วรู้สึกมั้ยครับว่าในบทผู้ร้ายที่เขาแสดง มันก็ดูเป็นคนธรรมดานะ แต่มันมีอะไรบางอย่างส่งมาเหมือนรังสีว่าไอ้คนนี้มันพญามัจุราชชัดๆ นี่แหละสุดยอดการแสดง ฉากที่ไม่ได้พูด ยังสะกดคนดูให้ผวาได้เลย