PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ฮาร์ดดิสกิน พื้นที่มากกว่าใช้จริง เกิดอะไรขึ้นครับ

MaJinBu
30th August 2017, 20:25
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบผมด้วยครับ

เบื้องต้น ผมเคลีย ไฟล์ ใน Temp แล้ว DefragMent กับ Disk Cleanup แล้วครับ
Drive C แสดงใช้ 200 GB แต่ผมคลุมดำ โฟเดอร์ทั้งหมด(รวมไฟล์ Hidden)ใน Drive แล้วปรากฎว่าใช้ไป 30 กว่า GB

headshot deluxe
31st August 2017, 17:21
การดูความจุโดยการเลือกคลุมไฟล์แบบนั้นจะแสดงเฉพาะความจุของไฟล์ที่ระบบสามารถอ่านได้ในขณะนั้น
ส่วนไฟล์ที่ระบบใช้งานอยู่มันจะไม่เอามารวมด้วย เช่นพวก pagefile, system restore, hibernate.sys

kabukiput
31st August 2017, 17:37
ไฟล์ที่ใช้ในDrive C มันไม่ได้มีแค่นี้นะครับ บางทีในMy Doc อาจจะมีพวกไฟล์ที่เราโหลดลงคอมก็ได้ บางคนใช้IDMไม่ได้ปรับที่เซฟไฟล์ มันก็ลงในMy Docนะ

MaJinBu
31st August 2017, 20:16
การดูความจุโดยการเลือกคลุมไฟล์แบบนั้นจะแสดงเฉพาะความจุของไฟล์ที่ระบบสามารถอ่านได้ในขณะนั้น
ส่วนไฟล์ที่ระบบใช้งานอยู่มันจะไม่เอามารวมด้วย เช่นพวก pagefile, system restore, hibernate.sys

ออครับ คือพื่นที่ ที่หายไปนั่น ไม่สามารถเรียกคืนได้เลยหรอครับ

ไฟล์ที่ใช้ในDrive C มันไม่ได้มีแค่นี้นะครับ บางทีในMy Doc อาจจะมีพวกไฟล์ที่เราโหลดลงคอมก็ได้ บางคนใช้IDMไม่ได้ปรับที่เซฟไฟล์ มันก็ลงในMy Docนะ
ขอบคุณสำหรับ ความรู้ครับ

ลอง Disk Cleanup ดูครับติ๊กถูกทุกอันนะ ไม่มีผลต่อเครื่อง คืนมาได้เยอะอยู่
ขอบคุณครับ จะลองดูครับ

แสดงโฟลเดอร์ที่ซ่อนด้วยนะครับ
แสดงแล้วครับ

หนังโป้ที่ Download มาฃดู ลบๆบ้าง 555
ไม่โหลดหะ ดูแบบ Strem เอา :):):)

hibernate.sys ลบได้ แต่จะทำให้ใช้ hibernate/sleep ไม่ได้ ถ้าไม่คิดจะใช้ก็ลบไปเลย คนส่วนใหญ่ที่ใช้ ssd มักจะปิด hibernate กันหมดแหละ
ครับผม

Elsa
1st September 2017, 11:41
ลอง Disk Cleanup ดูครับติ๊กถูกทุกอันนะ ไม่มีผลต่อเครื่อง คืนมาได้เยอะอยู่

safekung
1st September 2017, 12:56
แสดงโฟลเดอร์ที่ซ่อนด้วยนะครับ

merisa
1st September 2017, 13:15
หนังโป้ที่ Download มาฃดู ลบๆบ้าง 555

headshot deluxe
1st September 2017, 13:34
hibernate.sys ลบได้ แต่จะทำให้ใช้ hibernate/sleep ไม่ได้ ถ้าไม่คิดจะใช้ก็ลบไปเลย คนส่วนใหญ่ที่ใช้ ssd มักจะปิด hibernate กันหมดแหละ

totenschlageschlaht
9th September 2017, 17:55
ผมก็เป็นเหมือนกัน เหมือนกับว่า เพิ่งใช้พื้นที่ไปนิดเดียว แต่ว่า มันเพิ่มอะไรมาไม่รู้ เกือบเต็มฮาร์ดดิสเลย