PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ชีวิตคนกรุงเทพฯ !!

ok12345gogo
14th July 2011, 15:53
ผมเป็นคนสมุทรปราการโดยกำเนิด จึงไม่ค่อยรู้เท่าไหร่หรอกว่า คนในกรุงเทพใช้ชีวิตกันอย่างไหร่ !!
มีอยู่วันนึงผมนั่งรถเข้าไปในกรุงเทพฯเพื่อไปจตุจักร ก็สังเกตุเห็นอะไรมากมายในกรุงเทพฯอีกเยอะที่ไม่ค่อยมีโอกาสได้เห็นสักเท่าไหร่
"เรื่องที่กำลังจะพูดอาจกระทบถึงคนกรุงเทพฯ จึงอยากจะบอกไว้ก่อนว่ามันอาจเป็นบางส่วนที่น้อยนิดที่ผมได้เจอก็เป็นได้ "

นั่งรถสาย 145 มาเรื่อย ๆตั้งแต่อู่ครับ (หลายคนที่เคยนั่งคงรู้ว่า ตั้งแต่อู่ - จตุจักร มันนานขนาดไหน !!) พอเข้าเขตกรุงเทพนิดหน่อย ก็มีผู้คนมากมายขึ้นมาบนรถ
สิ่งที่ผมเห็นคือคนแก่ขึ้นรถมานั่งไปได้สักพัก ก็ คุณยายก็ถามคนบนรถว่า รถคันนี้ผ่าน ... หรือเปล่า (จำไม่ได้แล้วครับว่าที่ไหน)
ผมไม่เห็นมีคนบอกสักคนทุกคนเอาแต่นั่งคุยโทรศัพท์ นั่งฟังเพลง ไม่เห็นมีคนสนใจ กระเป๋ารถเมย์ก็มัวแต่คุยกับคนขับรถ !!
สรุปแล้วคุณยายต้องลงเลยป้ายไป !! (ผมก็อยากช่วยนะครับแต่ช่วยไม่ได้จริง ๆ เพราะไม่รู้เส้นทาง)

มีอีกหลายอย่างที่เห็นมา บ้างก็ไม่ลุกให้คนแก่นั่ง บ้างก็ไม่ช่วยคนที่ถือของเยอะแยะจนเต็มมือไปหมด
อะไรกันเล่าที่ทำให้คนในเมืองสยามแห่งนี้เปลี่ยนไปได้ขนาดนี้ หรือเป็นเพราะคิดว่า "ไม่ใช่ญาติกูสนใจทำไม ??"

คำว่า "แบ่งปัน" และ "ช่วยเหลือ" หายไปแล้วหรือ ??
คำพูดและท่าทางของคนไทยที่ทำให้คนต่างชาติมาเมืองไทยแล้วอยากมาอีก นั้นคือ การไหว้ และ คำว่าสวัสดี !!
คำจำพวกนี้และท่าทางที่กำลังจะหายไป !! เพียงเพราะการแข่งขันที่สูงขึ้น แต่ผมว่าก็ไม่น่าจะทำให้วัฒนธรรม ประเพณีต้องลดไปด้วย

ผมเชื่อว่าทุกคนในเว็บนี้เป็นคนดี ช่วยกันอนุรักษ์ไว้เถอะครับ ให้คนรุ่นหลังเราได้ภูมิใจว่า อย่างน้อยๆ "เราก็มีวัฒนธรรมที่ดี" ไม่แพ้ชนชาิติใดในโลก !!

!! หากเนื้อความวนไปวนมา ขอความกรุณาแนะนำด้วยครับ (ไม่เก่งเรื่องจำพวกเรียงความ)

ขอบคุณที่สละเวลามาอ่านครับ !!

เพิ่มเติมนะครับ ! ต้องขอขอบคุณที่เสียงที่เข้ามาตอบกันนะครับ ช่วย ๆ กันบ้านเมืองจะได้น่าอยู่ขึ้นนะ

แล้วก็วันนี้วันพระอย่าลืมไปทำบุญล่ะ :D

Boss OF Olimpus
14th July 2011, 17:53
นิสัยคนสมัยนี้มันเปลียนไปแล้ว

SpaceRB
14th July 2011, 18:28
คนเเก่บางคนก็เห็นเเก่ตัวนะคะ(ส่วนใหญ่ประมาณป้าๆ)

วันนึงตอนขึ้นรถสาย7ตรงหัวลำโพง เราลุกให้ยายคนนึงนั่ง เพระาเห็นยายแกเเก่มากๆ +คนในรถเเน่นมากๆด้วย กลัวว่ายายแกจะหกล้มเพราะรถสายนี้เบรกทีเเทบกลิ้ง

ก็พอลุกเเล้วบอก ยายคะ เชิญนั่งจ้า ยายแกก็ขอบใจๆ เเล้วทีนี้ ป้าคนนึงไม่รู้มาจากไหนเข้ามาเเทรกเเย่งยายแกนั่ง เเย่มากๆๆๆ!!!

เราเลยถามป้าไปว่า ป้าๆหนูลุกให้ยายคนนี้นั่งนะคะ ป้าคนนั้นก็ส่ายหน้าทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ ยายแกก็บอกว่า ไม่เป็นไรจ้ะ เดี๋ยวยายก็ลงเเล้ว เราก็ อืมๆๆๆ

ไงล่ะ สังคมไทยเรา - -*

Onion
14th July 2011, 19:27
/ ทำไมชีวิตต้องเป็นแบบนี้ ทำไมต้องได้ต้องดีกว่าเขา
มีเท่านี้ไม่พอก็โกยเข้า ต้องเหยียบต้องแทงใครเขาเอาเลยอย่าช้า
มีชีวิตเพื่อการไขว่คว้า ยิ่งชนะยิ่งดียิ่งมีค่า
โลกเรามันมีปัญหาที่คนแบบนี้
คนที่คิดแค่การไขว่คว้า ยิ่งชนะยิ่งดียิ่งมีค่า
โลกเรามันมีปัญหาที่คำว่าพอ
โลกเราไม่มีปัญหาถ้ารู้จักพอ /

ตามเนื้อเพลง ไม่พอเพียง - Silly fools

ไม่รู้จะรีบไปไหนของคนกัน คิดชิงดีชิงเด่น สำหรับผม ไม่คิดอยากชิงดีชิงเด่นและ ส่วนตัวทำดีที่สุด ไม่ต้องหวังอะไรใดใดทั้งสิ้น

karlongkar
14th July 2011, 19:35
คนถ้าไม่รู้จักคำว่าสังคมมันก็เเค่ สัตว์ ธรรมดานี่ล่ะ

zanimkor
14th July 2011, 20:52
ผมเคยลุกให้คนแก่นั่ง แล้วผมผมก็ยืนคนเดียวทั้งรถ

ปล.ผมสมุทรปราการเช่นกัน นั่ง 145 แล้วแต่ไปแค่ ลาดพร้าว ยังเซ็งแทบอืดเลย

NaZi_BF3
14th July 2011, 22:51
ตอนนี้สังคมเรามันกลายเป็นสังคมแบบ มือใครยาวสาวได้สาวเอา หรือจะอีกในความหมายก็คือ "เห็นแก่ตัว"
ผมไปกรุงเทพทุกๆอาทิตย์จะนั่งรถเมย์47 จากกองสลาก นั่งไปมาบุญครอง ไปดูหนัง ไปเที่ยว ไปเรียนก็แล้วแต่
ขาไปตอนเช้าไม่เท่าไหร่ แต่ขากลับผมก็ต้องนั่ง 47 กลับมาที่กองสลากในช่วงเย็นๆ คนก็เยอะ ร้อนก็ร้อน เข้าใจ
แต่ผมเห็นคุณยายหลายๆคน ยืนอยู่ แล้วผมจะคอยลุกให้นั่งตลอด (เนื่องจากผมอยู่ที่สุพรรณเวลาผมขึ้นรถสองแถวต้องทำอย่างงี้ มันเป็นนิสัยไปแล้ว)
คนอื่นจะทำนิ่งๆ ไม่สนใจใครนอกจากสิ่งที่กระทำอยู่ตอนนั้นเท่านั้นเอง

มนุษย์ที่เขาว่าเป็น สัตว์ประเสริฐ ถ้าทำกิริยานิสัยต่ำทราม ก็ไม่ต่างจากสัตว์เดียรัจฉาน

maxninepower
14th July 2011, 22:57
เออ จริงๆแหละ คนเราเดี๋ยวนี้ มันเห็นแก่ตัวกันจริงๆ แหละ

เหม่อมึuเอ๋อ
15th July 2011, 00:32
เด็ก คนแก่ คนท้อง พระ
ผมลุกให้แค่เนีย ผู้หญิงขอผ่าน

takiman
15th July 2011, 00:38
โลกเปลี่ยนคนเปลี่ยน

arthur_cg
15th July 2011, 01:14
ก็จริงอย่างที่นายผู้แหละ คนสมัยนี้น้ำใจ ไม่ค่อยจะมี