PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ปรึกษาปัญหาคอม เรื่อง การต่อ การ์ดจอ] โดย ผู้ตรวจสอบ 00-2

ผู้ตรวจสอบ
18th October 2011, 13:30
อื้ม..มีปัญหามาอีกเเล้วครับ ครั้งที่สอง จากเมื่อครั้งเเรกที่ถามเกี่ยวกับการ์ดจอ
ปัญหาคือ จะต่อการ์จอยังไงใครรู้ช่วยหน่อยนะครับ เอาเเบบละเอียด
ตั้งเเต่ดูเมมเบอร์ ดู psu ดูสายไฟอะไรพวกนี้ครับ
โชวความรู้มาให้หมดเลยครับ

CrYzTeX
18th October 2011, 14:04
http://www.bmkcctv.com/knowledgebase/lesson1/images/pci-express-slots.gif

ตอนนี้ใช้ x16 กันแล้วนะครับ
พวก VGA ราคาไม่เกิน 3500...ไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม *ยกเว้นจะไปหามือ2ที่ถูกกว่า4000

พวก VGA รุ่นใหญ่ๆจะใช้สาย 8-Pin ''2''สาย *ราคา7XXX-2XXXXX

พวก VGA รุ่นกลางๆจะใช้สาย 6-Pin เพียง1-2สาย *ราคาหรอ..ไม่เกิน 5XXX-6XXX ก็มีเพียบเลย

SLI&CrossFire
รูปร่างหน้าตาสายของทั้งสอง...
ทำให้ VGA 2ตัวเชื่อมต่อกันโดยจะเพิ่มความแรงเท่าตัวแล้วแต่ Slot PCI-E จะวิ่งเท่าไหร่ อ่านได้จากข้างบน
สามารถต่อได้สูงสุด 4ตัว ถ้า..มี Slot PCI-Ex16 มากกว่า 1ช่องใน Mainboard
และ ต้องใส่ให้ตรงรุ่น เช่น... HD6790 ก็ต้องใส่กับ HD6790 จะใส่ข้ามรุ่นไม่ได้
ถีงจะคนละยี่ห้อ..แต่ถ้า Chipset เดียวกันก็สามารถใส่กันได้

VGA ราคาไม่เกิน 3XXX~ ต้องใช้ Power Supply Unit สูงกว่า 350Watt และ Power Supply Unit นั้นๆต้องมีสายข้างบนอย่างน้อย ''1''สาย *ไม่เหมาะต่อการ SLI&Crossfire
VGA ราคาเกิน 5XXX~7XXX ต้องใช้ Power Supply Unit สูงกว่า 500Watt(80Plus) และ Power Supply Unit นั้นๆต้องมีสาย ข้างบนอย่างน้อย 2ถึง4สาย *เผื่อซื้อมา SLI&Crossfire
VGA ราคาเกิน 8000+ ต้องใช้ Power Supply Unit สูงกว่า 650Watt(80Plus) และ Power Supply Unit นั้นๆต้องมีสายข้างบนอย่างน้อย 6สาย *เผื่อซื้อมา SLI&Crossfire
VGA ราคาเกิน 10000+ ต้องใช้ Power Supply Unit สูงกว่า 1000Watt(80Plus) และ Power Supply Unit นั้นๆต้องมีสายข้างบนอย่างน้อย 6ถึง8สาย *เผื่อซื้อมา SLI&Crossfire

เพิ่มเติม...สาย 6-Pin และ 8-Pin ไม่ได้ใช้แค่เฉพาะ VGA อย่างเดียว....ตรง mainboard ก็มีช่องให้เสียบ 6-Pin หรือ 8-Pin เหมือนกันเน้อ~

**ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งแค่นี้ก่อนละกัน~

rotary_wahwah
18th October 2011, 14:09
ก่อนอื่นดูที่ m/b ครับ จะมี slot อยู่(PCI-Express) โดย slot ที่ว่าจะเป็นลักษณะที่เสียบการ์ดครับ ลองเอาขาการ์ดจอที่เป็นแถบทองๆมาเทียบครับ
ถ้าถูกช่องจะใส่ได้พอดีครับ ดูได้ไม่ยาก เพราะแต่ละช่ิอง ขาก็ต่างกันอย่างชัดเจน จากนั้นก็กดเสียบลงไปเลยครับแล้วขันน็อตให้แน่น
เพื่อไม่ให้มันหลุด อันนี้ไม่ยากครับ ลองทำดูครับ

จากนั้นการ์ดจอของท่านเป็นรุ่นอะไร(คุณต้องรู้อยู่แล้วว่ารุ่นอะไร) ซึ่งมันเป็นรุ่นต้องต่อไฟเพิ่มหรือไม่ ส่วนมากจะเป็นรุ่นใหญ่หน่อย
ถ้าไม่ต้องก็ข้ามขั้นตอนนี้ไป ถ้าต้องก็เอาสายไฟ กี่pinก็แล้วแต่ ที่มาจาก ตัว psu มาเสียบที่การ์ดจอ ก็ต่อไปให้ครบครับ
ดูที่ตัวการ์ดจอครับ ว่ามันมีรูกี่ pin ก็เอาสาย pin นั้นมาต่อครับ พูดง่ายๆคือมีรูอะไรเหลือก็เสียบซะให้หมดครับ
ไม่งั้นถ้าเป็นรุ่นต้องการไฟเพิ่ม ถ้าหากเราไม่เสียบก็ใช้ไม่ได้ครับ

จบขั้นตอนการประกอบครับ
รายละเอียดเพิ่มเติม ยาวมากครับ ถ้าจะให้อธิบาย ทางที่ดีควรไปหาข้อมูลจาก google ครับเค้ามีวิธีพร้อมครับ
หาไม่ยากครับ และใน youtube เองก็มีวีดีโอการประกอบอยู่แล้ว ลอง search หามาดูครับ
ลองหาดูเองก่อนครับแล้วจะได้คำตอบที่ชัดเจนทั้งหมดครับ

ผู้ตรวจสอบ
18th October 2011, 15:29
ขอบคุณทั้ง 2 มากครับได้ความรู้เยอะดี
เมมบอรด์ของผม ยี่ห้อ ESC รุ่น Nettle3 เเบบ 16x (PCI-Express)
ช่วยดูช่วยหาข้อมูลให้ผมหน่อยว่า ตัวนี้มันรองรับการ์ดจอได้ดีเเค่ไหน ต้องเปลี่ยนไหม ถ้าการด์จอรุ่นใหม่ออกมาจะรองรับไหม
ผมกะว่าจะเอาของ ASUS ENGTS450 ช่วยดูให้หน่อยครับว่าใส่ได้ไหม

CrYzTeX
18th October 2011, 16:10
ได้ครับ...ว่าแต่ Power Supply Unit อะไรเอ่ย~ เกิน 400Watt มั๊ย

HOLOGRAM
18th October 2011, 18:03
VGA ราคาไม่เกิน 3XXX~ ต้องใช้ Power Supply Unit สูงกว่า 350Watt และ Power Supply Unit นั้นๆต้องมีสายข้างบนอย่างน้อย ''1''สาย *ไม่เหมาะต่อการ SLI&Crossfire
VGA ราคาเกิน 5XXX~7XXX ต้องใช้ Power Supply Unit สูงกว่า 500Watt(80Plus) และ Power Supply Unit นั้นๆต้องมีสาย ข้างบนอย่างน้อย 2ถึง4สาย *เผื่อซื้อมา SLI&Crossfire
VGA ราคาเกิน 8000+ ต้องใช้ Power Supply Unit สูงกว่า 650Watt(80Plus) และ Power Supply Unit นั้นๆต้องมีสายข้างบนอย่างน้อย 6สาย *เผื่อซื้อมา SLI&Crossfire
VGA ราคาเกิน 10000+ ต้องใช้ Power Supply Unit สูงกว่า 1000Watt(80Plus) และ Power Supply Unit นั้นๆต้องมีสายข้างบนอย่างน้อย 6ถึง8สาย *เผื่อซื้อมา SLI&Crossfire

เพิ่มเติม...สาย 6-Pin และ 8-Pin ไม่ได้ใช้แค่เฉพาะ VGA อย่างเดียว....ตรง mainboard ก็มีช่องให้เสียบ 6-Pin หรือ 8-Pin เหมือนกันเน้อ~

ตรงนี่งั้น HIS 5670 ที่ 2670 บ. ของผมมันก็ไม่ต้องต่อเพิ่มอ่ะสิ แล้วทำไมหน้าจอไม่ติดหล่ะ Why? หืม Why? ของผมไฟ 400 Watt อ่ะ แต่ผมว่าได้ไม่เต็มหรอก ถ้าซื้อสัก 500 กว่า W. มันจะติดให้ไหมเนี่ยะ

sawasd
18th October 2011, 18:47
ตรงนี่งั้น HIS 5670 ที่ 2670 บ. ของผมมันก็ไม่ต้องต่อเพิ่มอ่ะสิ แล้วทำไมหน้าจอไม่ติดหล่ะ Why? หืม Why? ของผมไฟ 400 Watt อ่ะ แต่ผมว่าได้ไม่เต็มหรอก ถ้าซื้อสัก 500 กว่า W. มันจะติดให้ไหมเนี่ยะ
ไอ้ที่ไม่ติดคือ เครื่องเปิดไม่ติด หรือ เปิดเครื่องติด แต่หน้าจอไม่ติด

HOLOGRAM
18th October 2011, 21:17
ไอ้ที่ไม่ติดคือ เครื่องเปิดไม่ติด หรือ เปิดเครื่องติด แต่หน้าจอไม่ติด

ผมก็บอกในคำถามไปแล้วนะ คือเปิดติดอ่ะ แต่หน้าจอไม่ติดเสียงตี๊ด

sawasd
18th October 2011, 22:45
ผมก็บอกในคำถามไปแล้วนะ คือเปิดติดอ่ะ แต่หน้าจอไม่ติดเสียงตี๊ด
เป็นปกติครับ เวลาเปลี่ยนการ์ดจอผมเจอบ่อยไป
วิธีแก้ครับ
ถอดออกแล้วเสียบเข้าไปใหม่ครับ
บางทีลองถอดแรมดูด้วยครับ ถอดออก ยัดเข้า เดี๋ยวก็หาย
ผมเป็นบ่อย เพราะบางที่ บอร์ดมองไม่เห็นครับ ทำความสะอาดช่องเสีบยด้วยก็ดีครับ
บางทีฝุ่่นเยอะ อย่าเก็บไว้เลยครับฝุ่น
ได้ไม่ได้มานอนยันด้วยนะครับ

HOLOGRAM
19th October 2011, 03:32
ครับ จะมานอนยันตอนไหนไม่รู้นะ

HOLOGRAM
19th October 2011, 07:53
ลองแล้วครับ หน้าจอก็ยังไม่ติดครับ อย่างอื่นปกติดีครับ

ผู้ตรวจสอบ
19th October 2011, 13:28
ขอบคุณครับที่ช่วย เเต่ยัง งงๆอยู่ คือผมไม่ค่อยมีควมรู้เรื่องนี้เลย
งงที่สุดตรงนี้ครับ mainboard ก็มีช่องให้เสียบ 6-Pin หรือ 8-Pin มันเป็นยังไงครับ ของผมจะมีหรือเปล่า

CrYzTeX
19th October 2011, 14:21
ไม่ครับ ...ที่ผมบอกไปหน่ะ PSU บางตัวมันจะมีหรือไม่มีสาย 6-Pin&8-Pin มาให้นะครับ ถ้า PSU 350w ตํ่ากว่ามีแต่ 6-Pin จะไม่มี 8-Pin

ส่วน Mainboard ที่มีช่องให้เสียบ 4-Pin 6-Pin 8-Pin จะมีเฉพาะ Intel Socket 775 AMD Socket 938(รุ่นสูงๆ) Intel Socket 1155&1366(มีเกือบทุกตัว)

เอ่อ..ดูรูปเลยดีกว่า ขึ้เกลียดทำ Clip ให้ชม

*เพิ่มเติม..ที่เห็น 8-Pin ในรูป ถ้าไปซื้อ Mainboard จริงมา เขาจะติด สติ๊กเกอร์สีเหลืองไว้ โปรดอ่านด้วย~
**เพิ่มเติม คงไม่ต้องให้บอกนะ ว่า ช่อง 6-Pin 4-Pin หายไปไหน

sawasd
19th October 2011, 14:43
ไม่ครับ ...ที่ผมบอกไปหน่ะ PSU บางตัวมันจะมีหรือไม่มีสาย 6-Pin&8-Pin มาให้นะครับ ถ้า PSU 350w ตํ่ากว่ามีแต่ 6-Pin จะไม่มี 8-Pin

ส่วน Mainboard ที่มีช่องให้เสียบ 4-Pin 6-Pin 8-Pin จะมีเฉพาะ Intel Socket 775 AMD Socket 938(รุ่นสูงๆ) Intel Socket 1155&1366(มีเกือบทุกตัว)

เอ่อ..ดูรูปเลยดีกว่า ขึ้เกลียดทำ Clip ให้ชม

*เพิ่มเติม..ที่เห็น 8-Pin ในรูป ถ้าไปซื้อ Mainboard จริงมา เขาจะติด สติ๊กเกอร์สีเหลืองไว้ โปรดอ่านด้วย~
**เพิ่มเติม คงไม่ต้องให้บอกนะ ว่า ช่อง 6-Pin 4-Pin หายไปไหน
มันต้องอย่างงี้สิท่าน ความรู้แน่นมาก ขอคารวะ:cool:

ผู้ตรวจสอบ
19th October 2011, 17:35
ขอบคุณครับความรู้เเน่นมากอยากให้ทุกคนได้ความรู้ในบอดนี้จังเลย
เเต่ ส่วนตัวผมยัง งง กับชีวิตเลยครับมันยังไงกันเเน่การต่อยุ่งยากมากมายอยากศึกษาให้หมด
อีกคำถามครับ เวลาต่อการ์ดจอต้องเสียบการ์ดจอ ส่วนสาย pin นี้ต่อระหว่าง psu กับ การ์ดจอใช้มะครับ ยังงงกับการต่อการ์ดจอครับ

CrYzTeX
19th October 2011, 17:46
ขอบคุณทั้ง 2 มากครับได้ความรู้เยอะดี
เมมบอรด์ของผม ยี่ห้อ ESC รุ่น Nettle3 เเบบ 16x (PCI-Express)
ช่วยดูช่วยหาข้อมูลให้ผมหน่อยว่า ตัวนี้มันรองรับการ์ดจอได้ดีเเค่ไหน ต้องเปลี่ยนไหม ถ้าการด์จอรุ่นใหม่ออกมาจะรองรับไหม
ผมกะว่าจะเอาของ ASUS ENGTS450 ช่วยดูให้หน่อยครับว่าใส่ได้ไหม

ถ้าจะเอา GTS450 หันไปดู HD5770 HD6770 ดีกว่ามั๊ย~ ราคาก็ไล่ๆกัน

4-Pin 6-Pin 8-Pin จะเป็นสายตรงมาจาก ตัวจ่ายไฟ(PSU)ครับ แต่...PSUรุ่นสูงๆจะเรียกว่า Plug เพราะมันสามารถถอดได้...

และ...หัวแปลง Molex 2หัว สามารถแปลงเป็น 6-Pin ได้ครับ

http://www.chlodzeniepc.pl/wp-content/uploads/2010/05/MOLEX-na-PCIe.gif

ผู้ตรวจสอบ
21st October 2011, 10:22
ขอบคุณครับความรู้เเน่นมากอยากให้ทุกคนได้ความรู้ในบอดนี้จังเลย
เเต่ ส่วนตัวผมยัง งง กับชีวิตเลยครับมันยังไงกันเเน่การต่อยุ่งยากมากมายอยากศึกษาให้หมด
อีกคำถามครับ เวลาต่อการ์ดจอต้องเสียบการ์ดจอ ส่วนสาย pin นี้ต่อระหว่าง psu กับ การ์ดจอใช้มะครับ ยังงงกับการต่อการ์ดจอครับ
ช่วยหาคำตอบอันนี้ให้หน่อยครับ

HOLOGRAM
21st October 2011, 10:43
มันแล้วแต่ของการ์ดจอครับ การ์ดจอบางตัว จะมีให้ต่อ บางตัวก็ไม่มีให้ต่อครับ ส่วนเรื่องตัวไหนมีให้ต่อ หรือไม่มี ผมไม่รู้นะอันนี่