PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สมาชิกสภานิติบัญญัติอเมริกา เริ่มร่างกฎหมายต่อต้าน Loot Box

Rang Zozor
8th December 2017, 08:03
สมาชิกสภานิติบัญญัติอเมริกา เริ่มร่างกฎหมายต่อต้าน Loot Box

http://en.forum.tankix.com/uploads/monthly_2016_12/Overwatch-1-760x428.jpg.16c977f2cab27ddc39b0f3d3ef4e1b58.jpg

ไม่กี่สัปดาห์ก่อน คริส ลี สมาชิกสภาผู้แทนของรัฐฮาวาย ได้ออกมาโจมตี EA ว่าเกม Star Wars Battlefront 2 ไม่ต่างอะไรกับคาสิโน

ในธีมสตาร์ วอร์ส ที่ทำให้คนหนุ่มสาวเสพติดและเสียเงินไปจำนวนมาก ล่าสุดลีกำลังเริ่มร่างกฎหมายต่อต้าน Loot Box แล้วครับ

https://i.kinja-img.com/gawker-media/image/upload/s--6k2U69Fk--/c_scale,fl_progressive,q_80,w_800/w6cgs0s33rwhqkyhdysg.jpg

จุดมุ่งหมายหลักของลีคือออกกฎหมายห้ามขายเกมที่มีระบบที่เป็นการพนัน ให้เด็กต่ำกว่า 21 ปี ซึ่งฝ่ายนิติบัญญัติได้ให้ความชัดเจนว่านี่ไม่

ใช่กฎหมายต่อต้านระบบซื้อของในเกมด้วยเงินจริง (microtransactions) แปลเกมที่มีการซื้อขายอย่างตรงไปตรงมาจะไม่ถูกแบน จะแบน

เฉพาะเกมที่มีระบบที่ผู้เล่นจะได้ไอเท็มเป็นเปอร์เซ็นเหมือน Loot Box

นอกจากนี้ ลียังต้องการให้เกมที่มี Loot Box หรือระบบคล้ายคลึงกัน ได้รับการจัดเรตเป็น “Adults Only” อย่างชัดเจน, ขยายหน้าที่ของ

องค์กรที่ดูแลเรื่องนี้ เช่น คณะกรรมการการพนันให้ครอบคลุมถึงเกม และรวมถึงมีให้มีการเปิดเผยข้อมูลที่ชัดเจนเกี่ยวกับอัตราของ Loot Box

หรือระบบที่คล้ายคลึงกันด้วย

แม้ว่ากฎหมายต่อต้าน Loot Box จะยังอยู่ในช่วงเริ่มต้น แต่หากดูจากการตื่นตัวของอเมริกาในช่วงหลายวันที่ผ่านมา คาดว่าเราคงได้ความคืบ

หน้าเกี่ยวกับกฎหมายที่ว่าในเร็วๆ นี้ครับ

CREDIT BY 4GAMERTH (https://4gamerth.com/us-lawmaker-begins-drafting-laws-to-ban-loot-boxes/)

ปล.ดูกันไปยาวๆครับผม

kengooo
8th December 2017, 11:04
บ้านเราเหมือนเป็นเรื่องปกติมากครับ มีหลายเกมออนไลที่เปิดในไทยเลยครับที่มีระบบชื่อแบบไทยๆก็คือเทพทรู รวมถึงเกมมือถือที่ต้องเสียเงินซื้้อกล่องเปิดได้ดี ๆ รวมถึงระบบ vip ด้วยที่ต้องเติมเงินสูงๆถึงจะได้สิทธิเหนือคนอื่นผมมองว่าเรื่องนี้ใช้ปัญหาสักเท่าไหร่นะเพราะใครไม่ชอบก็ไม่เล่นใครรับได้ก็เล่นไปมากกว่า

boonlertza500
8th December 2017, 11:35
ประเทศพวกนั่นมันเสรีไงครับเลยเหมารวมกับเกมด้วยว่าเกมจะเสรีกับผู้เล่น เห้ยเค้าก็ลงทุนหากำไรนะเว้ย

T8109
8th December 2017, 12:02
บ้านเราเหมือนเป็นเรื่องปกติมากครับ มีหลายเกมออนไลที่เปิดในไทยเลยครับที่มีระบบชื่อแบบไทยๆก็คือเทพทรู รวมถึงเกมมือถือที่ต้องเสียเงินซื้้อกล่องเปิดได้ดี ๆ รวมถึงระบบ vip ด้วยที่ต้องเติมเงินสูงๆถึงจะได้สิทธิเหนือคนอื่นผมมองว่าเรื่องนี้ใช้ปัญหาสักเท่าไหร่นะเพราะใครไม่ชอบก็ไม่เล่นใครรับได้ก็เล่นไปมากกว่า

เกมมือถือทั้งในประเทศไทยและทั่วโลกส่วนใหญ่เป็นแบบ Free to play ครับ คือเล่นฟรีแต่แรกไม่ต้องเสียค่ารายหัวให้เขาเพื่อที่จะได้เล่น ไม่ต้องเติมซื้อ item cash ก็เทพได้แต่ใช้เวลานาน เติมก็เทพไวหน่อย VIPและการขายของต่างๆในเกมผมมองว่าเป็นผลต่างตอบแทนมากกว่าครับ ค่ายเกมที่เอาเกมเปิดให้บริการก็เปิดให้เล่นแบบไม่คิดเงินแต่แรก ของที่ได้จากการเล่นก็โหดได้เท่าๆกับเติมซื้อ เพียงแต่เติมซื้อนั้นมีโอกาสได้ของที่ดีเยอะกว่าคนที่ไม่เติมซื้อเสียมากกว่าครับ ก็ในเมื่อเกมที่เขาเอามาเปิดนั้นไม่ได้เสียค่ารายหัวให้เขาเก็บเพื่อแสวงหาซึ่งผลกำไรแล้วก็ต้องหาผลกำไรจากการซื้อขาย item cash ในเกมแทนครับ โดยทั้งนี้ได้มีการจัดแบ่งลำดับความเทพไว้ไม่ให้ผู้เล่นมือใหม่ไปพบหน้ากับพวกเทพโดยอยู่ในรูปแบบของระบบ Rank นั่นเองครับ

โดยปัญหาขอเกมSWB2คือความคุ้มค่าและความเป็นธรรมของผู้เล่นที่ต้องซื้อตัวเกมเพื่อให้ได้เล่นแล้วยังต้องซื้อ item cash ในเกมเพิ่มเพื่อให้เก่งขึ้น โดยผู้เล่นที่ไม่เติมซื้อ item cash นั้นมีแต่ถูกทำให้เสียเปรียบและถูกกลั่นแกล้งฝ่ายเดียวครับถึงแม้จะมีระบบ Rank ไว้คัดกรองผู้เล่นแล้วก็ตาม โดยเห็นได้จากความมินำพาความคิดเห็นและการท้วงติงของผู้เล่นมากมาย

ดังนั้นแล้วหากพิจารณาจากรูปแบบของเกมของเกมส่วนใหญ่ในมือถือและSWB2แล้วจึงสรุปได้ว่า SWB2นั้นรีดเลือดจากปูมากกว่าเกมที่เปิดบริการในมือถือครับ ยกเอามาเทียบกันไม่ได้

T8109
8th December 2017, 12:23
ประเทศพวกนั่นมันเสรีไงครับเลยเหมารวมกับเกมด้วยว่าเกมจะเสรีกับผู้เล่น เห้ยเค้าก็ลงทุนหากำไรนะเว้ย

"ความเป็นประเทศเสรีและเกมจะต้องเสรีกับผู้เล่น" ไม่ใช่ปัญหาของเรื่องนี้ครับ ปัญหาของเรื่องนี้คือความเป็นธรรมของผู้ซื้อครับ ซื้อเกมมาเล่นแล้วยังต้องเติมซื้อกาชาเพื่อให้เก่งกว่าผู้เล่นอื่นๆอีกหรอครับ ถึงแม้ท่านจะอ้างว่า"เห้ยเค้าก็ลงทุนหากำไรนะเว้ย"ก็ตามแต่การจะต้องซื้อเกมในราคาดังกล่าวเพื่อที่จะได้เล่นเกมSWB2ก็ถือว่าEAได้ผลตอบแทนจากการขายเกมนั้นไปแล้วและจะได้อีกหากมีลูกค้าท่านเดิมหรือท่านอื่นๆซื้อเพิ่ม นั่นไม่ถือเป็นผลตอบแทนสำหรับEAหรือครับ(หากผลตอบแทนเกินกว่าต้นทุนจึงนับเป็นกำไร) ถ้าบอกว่ากำไรจากการขายตัวเกมนั้นน้อย จะใส่ระบบกาชาเข้ามาแต่ของรางวัลที่ได้ไม่มีผลกับวิธีการเล่นและระดับฝีมือเรื่องราวคงไม่ลงเอยแบบนี้ครับ
อีกเรื่องครับ คำว่าเสรีไม่ใช่คำตอบของทุกสิ่งครับ สิ่งที่ครอบเสรีเอาไว้คือกฎระเบียบเพื่อให้ผู้มีสิทธิเสรีอย่างท่านๆเราๆนั้นปฎิบัติตามเพื่อไม่ให้ท่านๆทั้งหลายใช้เสรีภาพของท่านจนกระทบต่อเสรีภาพของผู้อื่นครับ สรุปให้เข้าใจง่ายๆคือ ทำอะไรก็ได้ที่ไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนแค่นั้นแหละ

OffGamersThailand
8th December 2017, 13:22
อันนี้คือรวมพวกที่ซื้อลูทบ็อกซ์มาสะสมสกินหรือสะสมของสวยๆ งามๆด้วยหรอคะ

reconnang
8th December 2017, 18:13
เกมส์ออนไลน์บ้านเราเล่นฟรีหลายเกมส์ ... แต่สุ่มของพิเศษ ไอเทมแร เห็นบางคนเติมสุ่มครึ่งแสนกว่าจะได้ขอสิง Splatoon 2 ดีกว่าเสียตังครั้งเดียวจบ 2000 ของก็ปลดลอคในเกมส์ได้หมด

boycoh
9th December 2017, 11:21
ร้านเราเสรีมาก หรือ คนใหญ่คนโต ไม่รู้ หรือ รู้ แต่วางเฉย จนทำให้ บ้านเรา เสียเปรียบนักลงทุนชาวต่างชาติ