PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกม ใน steam หรือ uplay

Pingagent
27th December 2017, 11:44
ผมกำลังจะซื้อเกมจากในเว็บหรือแอพของ steam กับ uplay ครับ แต่มีข้อสงสัยครับ
1. เกมที่ซื้อจาก steam หรือ uplay แล้ว เราสามารถโหลดเกมที่เราซื้อได้จากเว็บหรือแอพของมันได้ใช่ป่าวครับ
2. จากข้อ 1 ถ้าเล่นเบื่อแล้วลบทิ้ง แล้วซักพักจะโหลดมาเล่นใหม่ ต้องเสียเงินอีกหรือป่าวครับ หรือว่าโหลดมาเล่นได้เลย กี่ครั้งก็ได้?
3. ไม่ว่าจะซื้อเกมจากแอพหรือในเว็บ ก็ใช้ได้ผลเหมือนกันใช่ไหมครับ

ขอบคุณไว้เบื้องต้นครับ

double6
27th December 2017, 12:22
ตอบเท่าที่รู้นะครับ
ปกติแล้วผมใช้ Steam เป็นหลัก

เกมผมซื้อจากใน Steam เปิดโปรแกรม steam แล้วก็ซื้อในโปรแกรม ซื้อเสร็จจ่ายตังหักบัตรเเล้วก็ดาวโหลดในโปรแกรมมันเลย
ส่วนในเว็บไม่รู้เหมือนกันครับ ปกติใช้แต่ใน Steam ไม่เคยเข้าโหลดจากเว็บ ในเว็บผมแค่โหลดตัวโปรแกรม Steam มาลงแค่นั้นครับ
เล่นเสร็จลบทิ้งได้ครับ จะลงใหม่เมื่อไหร่ก็ได้ ถ้าซื้อแล้วเกมก็จะผูกติดกับบัญชี steam ของเราครับ ซื้อแล้วซื้อเลยอยู่ยาวๆ

Uplay ก็เหมือนๆกันครับ ล่าสุดผมพึ่งไปกดเกมฟรีของ ยูบิซอฟมา อิอิ

Prirya
27th December 2017, 14:11
:ask 1. เกมที่ซื้อจาก steam หรือ uplay แล้ว เราสามารถโหลดเกมที่เราซื้อได้จากเว็บหรือแอพของมันได้ใช่ป่าวครับ
:answer ซื้อเกมส์ผ่านโปรแกรม steam ก็จะอยู่กับ steam ซื้อเกมส์ผ่าน Uplay ก็จะอยู่กับ Uplay ทั้ง 2 ค่ายจะมีโปรแกรม(แอพ)เป็นของตัวเองสามารถโหลดได้จากแอพที่ซื้อเลย
:ask 2. จากข้อ 1 ถ้าเล่นเบื่อแล้วลบทิ้ง แล้วซักพักจะโหลดมาเล่นใหม่ ต้องเสียเงินอีกหรือป่าวครับ หรือว่าโหลดมาเล่นได้เลย กี่ครั้งก็ได้?
:answer การซื้อเกมส์นั้นจะผูกติดกับบรรชี(ID)ของเราตลอดไป โหลด เล่น ลบ ได้ตามใจ ไม่หายไปไหน เบื่อก็ลบ อยากเล่นก็โหลดมาใหม่ เปลี่ยนเครื่องคอม แล้วไปโหลดมาลงใหม่ก็ได้ ขอแค่จำ ID ของเราได้ก็พอ(แต่ไม่ควรให้ใครยืมไอดีไปโหลดเล่น เพราะผิดกฏและจะสร้างปัญหาได้)
:ask 3. ไม่ว่าจะซื้อเกมจากแอพหรือในเว็บ ก็ใช้ได้ผลเหมือนกันใช่ไหมครับ
:answer เกมส์ทุกเกมส์ไม่ว่าจะค่ายใดก็เหมือนๆกัน แต่..หากซื้อใน steam ก็ต้องเล่นกับ steam หากซื้อใน Uplay ก็ต้องโหลดเล่นกับ Uplay ตัวเกมส์จะได้รับการอัพเดทเหมือนกัน และสามารถเล่นด้วยกันหลายคนได้จากต่างค่าย

แถม ในบางครั้งเหมือเราซื้อเกมส์ผ่าน steam ก็จริง แต่มันจะบังคับให้โหลด uplay มาใช้ด้วย (สำหรับเกมส์จากค่าย Ubisoft) แล้วทำไมไม่ซื้อผ่าน Uplay ไปเลย.. เพราะบางครั้งการโหลดเกมส์จากแอพ Uplay มันช้าสู้ steam ไม่ได้(อันนี้เป็นเรื่องในอดิตปัจจุบันไม่รู้เหมือนกันว่าแก้ไขแล้วหรือยัง) และ steam ก็จัดโปรลดราคาบ่อยอยู่พอสมควรดังนั้นจึงไม่แปลกที่ ผู้คนจะเลือกใช้ Steam เป็นหลักครับ:)

Pingagent
29th December 2017, 20:21
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ซื้อเกมในsteam มาแล้วครับ