PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เผลอ อัพเดท Dashboard ตัวใหม่ 2.0.13604.0 แล้วเล่น copy ไม่ได้เลยทำไงดีครับ

Podolsky
18th October 2011, 22:12
ตามที่หัวข้อที่ผมเขียนไว้ครับ ผมเผลอ อัพเดท Dashboard ตัวใหม่ 2.0.13604.0 ผ่าน USB flash drive แล้วเล่น copy ไม่ได้เลย (ทำไงดีครับ) ซึ่ง Dashboard เดิมของผมคือ 2.0.13599.0 และ DVD Drive ของผมคือ Lite On: DG-16D4S: Rev:0225 Firmware: ที่เล่นเกม copy อยู่คือ iXtreme LT+ 1.92 ครับ.

เรื่องของเรื่องคือ ด้วยความผมรู้เท่าไม่ถึงการ ผมอยากลองว่าเราจะสามารถอัพเดท Dashboard 2.0.13599.0 ได้มั้ย ทั้งๆที่ Dashboard ของเรายังเป็นเวอร์ชั่น 2.0.13599.0 อยู่ ด้วยความคิดว่ามันอาจจะเหมือนลงโปรแกรมวินโดว์ใหม่เวอร์ชั่นเดิมไปทับตัวเดิมอะไรประมาณนั้น (Re-install program).

ว่าแล้วผมก็ไปหาโหลด Dashboard 2.0.13599.0 ในลิ้งค์ที่ผมโหลดนั้น มันก็เขียนบอกนะว่าเป็นเวอร์ชั่น 2.0.13599.0 แต่พอผม Extract rar ออกมาแล้ว มันเป็นตัวใหม่คือตัวนี้ 2.0.13604.0 ผมเองก็คิดว่ามันคงเขียนผิดมั๊งเลยไม่ได้สนใจ และรีบลองใส่เข้าไปใน USB Flash Drive ทันที่ จากนั้นก็นำ USB Flash drive ไปเสียบกับ XBOX 360 slim 4GB+HDD 250 GB/NTSC Japan ของผม มันก็ขึ้นข้อความให้อัพเดท ผมก็ดีใจคิดว่ามันจะ Re-update ได้เหมือนกับ Re-install โปรแกรมในวินโดว์ที่ไหนได้ ที่ไหนได้ อัพเดทแล้ว พอเข้าไปดูใน System Info (Dashboard ผมก็เป็นเวอร์ชั่น 2.0.13604.0 ตัวใหม่ไปแล้ว) ในที่สุดมันก็ทำให้ผมเล่นเกมที่เคยเล่นไม่ได้สักเกมเลยครับ จึงเรียนมายังทางพี่ๆและเพื่อนๆชาว XBOX หรือชาว Jokergameth ไว้เผื่อว่าท่านใดจะช่วยให้คำแนะนำดีๆให้ผมได้ เพราะผมอยากจะเล่นเกมส์มากตอนนี้ครับ

ในใจผมมีแผนที่จะอัพเดท Firmware ของ DVD Drive เป็นตัวใหม่อยู่ครับ คือตัว iXtreme LT+2.0 (ซึ่งเป็นที่รู้จักกันว่าสามารถเล่นใน Dashboard เวอร์ชั่น 2.0.13599.0 ได้) ทั้งนี้ทั้งนั้นเพราะอยากเล่นเกมส์พวก XGD3 และ AP2.5 ด้วยครับ โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ได้เล่นออนไลน์ครับ แต่ก็อยากจะเล่นอยู่ถ้ามีโอกาส เพราะฉะนั้น เล่นออนไลน์ไม่ใช่ประเด็นหลักของผมครับ

แต่คำถามหลักคำถามเดียวของผมก็คือว่า ผมไม่แน่ใจว่าถ้าอัพ Firmware ของ DVD Drive เป็น iXtreme LT+2.0 ไปแล้ว มันจะทำให้ผมเล่นเกมเก่าๆของผมบน Dashboard เวอร์ชั่น 2.0.13604.0 ตัวใหม่นี้ได้หรือเปล่าครับ หรือว่าผมต้องรอให้ C4evaspeaks ปล่อย Firmware ของ DVD Drive เวอร์ชั่น iXtreme LT+2.1 สำหรับเล่นบน Dashboard 2.0.13604.0 เท่านั้นแล้วค่อยไปอัพครับ

นี่คือ List เกมเก่าๆที่ผมเล่นอยู่ (ก่อนที่จะอัพเดทเป็น Dashboard 2.0.13604.0 ตัวใหม่)
1. FIFA 12 ผมเล่นมากที่สุดคือเกมนี้แหละครับ
2. Dead Island
3. Dead Rising 2 off the Record
4. Mortal Kombat 9
5. Green Lantern
6. BodyCount
7. FIA World Rally Championship 2
8. FIFA World Cup South Africa 2010
9. Tekken 6
10. Super Street Fighter IV: Arcade Edition และอื่นๆอีกครับ

ด้วยความเคารพ ต่อทางเว็บและสมาชิกท่านอื่น
ผมพึ่งจะได้เป็นสมาชิกของเว็บแต่ก็เขียนมาซะยาวยืดเลยครับ ผมหวังอยู่ 2 อย่างว่า อันที่ 1 คือผมจะได้รับความช่วยเหลือเพื่อให้ผมแก้ปัญหานี้ได้ อันที่ 2 คือ หวังว่าประสบการณ์ของผม อาจจะ่ช่วยเพื่อนสมาชิกท่านอื่นไม่เผลอเป็นอย่างผมนะครับ

จาก Podolsky
My E-mail: kitanethomeown@hotmail.com
Mobile: 0856 333 972 / One 2 Call AIS

joker
18th October 2011, 23:54
แปลกนะครับ เพราะที่ร้านทำการ Update เครื่อง Xbox360 รุ่น Slim ก็เยอะพอสมควร แต่ยังไม่เคยมีปัญหาเหมือนในกรณีนี้เลยครับ การ update จาก 13599 เป็น 13604 ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะ Dashbaord 13604 นั้นไม่ได้ Flash DVD Drive และยิ่งใน Firmware 0225 ด้วยแล้ว ยิ่งไม่มีการ Re-Flash DVD drive เข้าไปใหญ่ เนื่องจากใน Drive 0225 นั้น Spi ถูก Protect ไม่ให้มีการเขียน Firmware มาจากโรงงานโดยตรงครับ ปัญหาเรื่องการเล่น Copy ไม่ได้หลัง Update Dashboard 13604 จึงไม่น่าจะเกิดขึ้น อยากให้เจ้าของกระทู้เพิ่มเติมข้อมูลอีกสักนิดต่อไปนี้ครับ

- DVD dirve ของเครื่อง Slim นั้นมี Sticker ติดที่ด้านหน้าว่า 9504 หรือ 0225 (ตัวอย่างตามภาพด้านล่างคือ 9504)

- Firmware ที่ใส่ไว้ใน DVD Drive ก่อนทำการ Update คือเวอร์ชั่นไหนเช่น LTPlus-0225-v1.92u.bin หรือ LTPlus-0225-v1.92.bin
- Serial number ของเครื่องคืออะไรครับ
- มีการแปลงเครื่องให้เล่น Copy ได้แบบไหน เช่น ใช้ DVD drive ของตัวเครื่องโดยตรง ปลดล็อคด้วยการเจาะ IC, หรือเปลี่ยน Drvie ให้เป็นรุ่น 9504 เพื่อใส่ Firmware เข้าไปโดยตรง หรือใช้ Replacement PCB Board เพื่อให้ใส่ Firmware ได้
- ที่บอกว่าเล่น Copy ไม่ได้นั้น พอใส่เกม Copy เข้าไป ขึ้นว่าอะไรครับ Open Tray หรือ Play DVD ?
- มีคำว่า Reading ขึ้นหลังจากใส่แผ่น Copy เข้าไปหรือไม่ หรือพอใส่แผ่น Copy เข้าไปแล้วขึ้น Open Tray หรือ Play DVD ทันที ?

อาจจะถามละเอียดนิดนึงครับ เพราะเหตุการณ์ Update เป็น 13604 แล้วเล่น Copy ไม่ได้ เครื่อง Xbox ปกติจะไม่มีปัญหานั้นครับ เมื่อได้รายละเอียดเพิ่มเติมแล้วพี่จะมาตอบข้อมูลที่เหลือให้ครับ

vongola89
19th October 2011, 08:18
เศร้าเลยครับ ไม่น่าลองเลย

Podolsky
19th October 2011, 19:46
ก่อนอื่นเลยครับผมต้องขอขอบคุณที่ตอบกระทู้ของผมเป็นอย่างสูงครับ
เริ่มเพิ่มเติมรายละเอียดกันเลยนะครับ

ถาม - DVD dirve ของเครื่อง Slim นั้นมี Sticker ติดที่ด้านหน้าว่า 9504 หรือ 0225 (ตัวอย่างตามภาพด้านล่างคือ 9504)
ตอบ - ตรง sticker นั้นเขียนไว้ว่า 9504 ครับ (ตรงนี้เป็นคำถามซึ่งผมก็ต้องการคำตอบอยู่เหมือนกันครับว่าทำไมตอนที่ พี่คนนึง 'ที่เป็นช่างและเป็นเจ้าของร้าน Gameแห่งนึง อยู่ชั้นใต้ิดิน เดอะ มอลล์โคราช' พี่แกต่อ DVD Drive ของผม เข้ากับเครื่อง Desktop Computerของแก ผ่าน (using or via) X360 USB Pro) แล้วพอเวลาแกเปิด Jungle Flasher ขึ้นมาแล้วมันก็บอกว่า Vendor: Lite On, Model: DG-16D4S, Rev:0225 ผมก็ยืนดูอยู่ด้วยตลอด ซึ่งมันไม่ตรงกับที่ sticker ระบุเอาไว้ ตัวพี่แกเองก็สงสัยจึงได้โทรถามช่างอีกคน เพราะตัวแกเองก็ไม่ flash เฟิร์มแวร์ xbox มานานแล้วน่ะครับ

ถาม - Firmware ที่ใส่ไว้ใน DVD Drive ก่อนทำการ Update คือเวอร์ชั่นไหนเช่น LTPlus-0225-v1.92u.bin หรือ LTPlus-0225-v1.92.bin
ตอบ - อันนี้ผมไม่ทราบครับผมไม่ทันรอบคอบจดไว้ครับ รู้แต่ว่ามันเป็น iXtreme LT+1.92 ครับ ที่สำคัญก่อนที่ผมให้พี่แกอัพเฟิร์มแวร์ให้นั้นยังเล่น ก๊อปปี้ได้สบายแล้วไม่เคยต่ออินเตอร์เน็ตหรืออัพเดท dashboard ผ่านทาง USB flash drive แต่อย่างใดครับ ก่อนอัพเฟิร์มแวร์เป็น LT+1.92 นั้น ตัวเก่าเป็น LT+1.90 เล่นบน dashboard 2.0.12625.0 ครับ ผมอัพเพราะอยากเ่ล่น FIFA 12, Dead Island และอื่นๆครับ

ถาม - Serial number ของเครื่องคืออะไรครับ
ตอบ - เครื่อง xbox หรือ เครื่อง DVD Drive ครับ? หาดูได้จากที่ไหนครับมันมีหลายอันซะเหลือเกินครับ หรือจำเป็นต้องรู้ด้วยหรือครับผมไม่รู้จริงนะครับ ผมขอบอกข้อมูลเท่าที่ผมรู้ก่อนนะครับ :)

ถาม - มีการแปลงเครื่องให้เล่น Copy ได้แบบไหน เช่น ใช้ DVD drive ของตัวเครื่องโดยตรง ปลดล็อคด้วยการเจาะ IC, หรือเปลี่ยน Drvie ให้เป็นรุ่น 9504 เพื่อใส่ Firmware เข้าไปโดยตรง หรือใช้ Replacement PCB Board เพื่อให้ใส่ Firmware ได้

ตอบ - เจ้าของร้านที่ผมซึ้อมาบอกว่าแปลงให้เล่นก๊อปปี้ได้ด้วยการเปลี่ยน Drive ให้เป็นรุ่น 9504 เพื่อใส่ Firmware เข้าไปโดยตรง ครับ (ส่วนเรื่องที่มีการเอา Drive รุ่นเก่าแล้วนำมาตัดขอบอะไรนั้น ถือว่าตกไปครับผม เพราะไม่มีรอยขีดข่วน และ ช่างเองก็ยืนยันครับ)

ถาม - ที่บอกว่าเล่น Copy ไม่ได้นั้น พอใส่เกม Copy เข้าไป ขึ้นว่าอะไรครับ Open Tray หรือ Play DVD ?
ตอบ - พอผมใส่แผ่นเข้าไปปั๊บ มันก็ขึ้นรูปภาพของเกมนั้นแล้วมีคำว่า Play DVD เสมอ (ขอนอกเรื่องครับพอดีมันเป็นเรื่องของการใส่แผ่นเกมครับ ตรงนี้ผมก็อยากถามอยู่เหมือนกันครับว่าทำไม Firmware LT+1.92 จึงยังต้องใส่แผ่นล้อเกมแม้ว่าลงเกมใน Hard disk แล้วครับ อยากเล่นผ่าน Hard disk โดยไม่ต้องมีแผ่นล่อครับ)

ถาม - มีคำว่า Reading ขึ้นหลังจากใส่แผ่น Copy เข้าไปหรือไม่ หรือพอใส่แผ่น Copy เข้าไปแล้วขึ้น Open Tray หรือ Play DVD ทันที ?
ตอบ - มีคำว่า Reading ขึ้นหลังจากใส่แผ่น Copy เข้าไปครับ (เพิ่มเติมครับ ต่อเนื่องกันเลย หลังจากใส่แผ่นก๊อปปี้ปุ๊บ แล้วก็ผมกด A เ่ข้าเล่นเกมปั๊บ มันจะขึ้นหน้าจอดำมืด สักพักก็ Restart ไม่หยุดเลยครับ)

ด้วยความเคารพเป็นอย่างสูง หากมีถ้อยคำใด หรือหากข้อมูลที่ผมให้ไปนั้นไม่ละเอียดเท่าที่ควรโปรดอภัยผมด้วยครับ

Podolsky
19th October 2011, 19:50
นี้ไงครับ เว็บที่ผมไปโหลด Dashboard มา ที่ลิงค์และหัวข้อเขียนว่า Dashboard 2.0.13599 แต่พอกดดาวน์โหลดปั๊บ กลายเป็น 2.0.13604 ครับ http://team-xecuter.com/forums/showthread.php?t=66372 เว็บดังซะด้วยแหละ อิๆ

joker
20th October 2011, 23:24
จากที่บอกมาทั้งหมดก็ปกติทุกอย่างนะครับ เช่น
- link ที่ Download System Update นั้นเป็น Link ของ MicroSoft โดยตรง ซึ่งจะมีการ Update ให้เป็นเวอร์ชั่นใหม่ล่าสุด ตลอดเวลาอยู่แล้ว ได้ไฟล์ 13604 ก็เป็นธรรมดาครับ
- Drive 9504 ในบางครั้ง Firmware ที่อยู่ด้านในไม่ใช่ 9504 จริงๆ แต่เป็น 0225 ครับ ซึ่งถือเว่าเป็นปกติเหมือนกัน
- การ Install Game ใน HDD จำเป็นต้องใช้แผ่นเกมวางไว้ใน Drive อยู่ครับ ไม่มีวิธีไหนที่ไม่ใช้แผ่นเกมครับ (นอกจากเครื่องที่แปลงแบบ JTAG)

สิ่งที่ควรสังเกต
การขึ้นที่หน้าจอว่า Play DVD แสดงว่า
- DVD drive ถูก Flash ให้เป็น Original Drive (อ่านได้เฉพาะแผ่นแท้เท่านั้น ให้ทดสอบด้วยแผ่นแท้ดูครับ หากอ่านได้ก็แค่ Flash กลับเป็น LT+2.0 ก็เท่านั้น) หรือ
- เครื่องไม่รับแผ่นเนื่องจาก Firmware ที่อยู่ใน DVD drive ไม่ถูกต้อง หรือ
- key ที่อยู่ใน Drive ไม่ถูกต้อง หรือ
- หากเป็นเครื่องที่มีการเจาะ iC เพื่อปลดล็อค Drive อาจเป็นไปได้ว่าเป็นผลจากการเจาะ IC นั้นครับ ปัญหา PlayDVD ที่เกิดขึ้นอาจจะเกิดจากสาเหตุนี้ได้
- ที่บอกว่า "พอผมใส่แผ่นเข้าไปปั๊บ มันก็ขึ้นรูปภาพของเกมนั้นแล้วมีคำว่า Play DVD เสมอ " ขึ้น Play Game หรือ Play DVD ครับ เอาให้แน่ๆ เพราะหากขึ้นหน้าเกมให้เห็นว่าเป็นเกมอะไร จะต้องขึ้นว่า Play Game ครับไม่ใช่ Play DVD

หากอยู่ใกล้ร้านที่มีเครื่องไม้เครื่องมือครบถ้วนเช่น X360USBpro ให้ลองเอาเครื่องไปให้เขาดูและบอกช่างในจุดที่พี่แนะนำครับ น่าจะแก้ปัญหานี้ได้

Podolsky
21st October 2011, 12:04
ก่อนอื่นผมขอขอบคุณที่พี่ให้ความกรุณาช่วยตอบปัญหาของผมทั้งที่พี่ก็มีงานยุ่ง ขอบคุณจริงๆครับ ต่อมาผมต้องขอโทษพี่ด้วยที่ผมไม่ข้อกับพี่ไปไม่ครบถ้วน และข้อมูลบางอันผิด เพราะฉะนั้นขอแก้ตัวใหม่นะครับ
*เริ่มด้วยข้อมูลที่ไม่่ครบก่อนนะครับ:
ถาม - Firmware ที่ใส่ไว้ใน DVD Drive ก่อนทำการ Update คือเวอร์ชั่นไหนเช่น LTPlus-0225-v1.92u.bin หรือ LTPlus-0225-v1.92.bin
ตอบ - (ตรงนี้ผมก็ยังไม่รู้ครับเพราะผมไม่ได้จดไว้ครับ)

ถาม - Serial number ของเครื่องคืออะไรครับ
ตอบ - พอดีผมพึ่งหารูปถ่ายของ DVD Drive ของผมเจอ ซึ่งมีข้อมูลดังนี้ครับ:
Model: DG-16D4S No:13C
S/n: D711CG025902002RR MS P/N: X851278-003
Manufactured: June, 2010
FW Ver.:9504 HW Ver.:A0A0
เครื่อง xbox ผมอยู่ใน LOT No.: 1033X (เจ้าของร้านที่ผมซึ้อมาบอกว่าแปลงให้เล่นก๊อปปี้ได้ด้วยการเปลี่ยน Drive ให้เป็นรุ่น 9504 เพื่อใส่ Firmware เข้าไปโดยตรง ครับ)

ถาม - ที่บอกว่า "พอผมใส่แผ่นเข้าไปปั๊บ มันก็ขึ้นรูปภาพของเกมนั้นแล้วมีคำว่า Play DVD เสมอ " ขึ้น Play Game หรือ Play DVD ครับ เอาให้แน่ๆ เพราะหากขึ้นหน้าเกมให้เห็นว่าเป็นเกมอะไร จะต้องขึ้นว่า Play Game ครับไม่ใช่ Play DVD
ตอบ - ต้องขออภัยกับพี่เป็นอย่างยิ่ง มันเป็นความเข้าใจผิดของผมเองครับ ซึ่งอันที่จริงแ้ล้ว เมื่อใส่แผ่นเข้าไปแล้ว มันจะขึ้นคำว่า Reading 2-3 วินาที แล้วก็ ขึ้นคำว่า Play Game 0-1 วินาที พอภาพของเกมปรากฏปั๊บมันก็จะขึ้นคำว่า Play"............" ตามด้วยชื่อเกมนั้นๆ ยกตัวอย่างเช่น Play "FIFA 12", Play "Bodycount", Play "Crysis2" และอื่นๆครับ

ครับสุด ผมอยากจะถามพี่อีกว่า ถ้าหากในกรณีดังกล่าวที่ผมเป็นอยู่ ณ ตอนนี้ ถ้าผมจะแฟลช LT2.0 สิ่งที่ผมอันดับแรกเ่ลยที่ควรมีคือ 1. Jangle Flasher 1.89 2. Firmware LT2.0 และ Stock Firmware 3. X360 USB PRO เท่านั้นใช่มั๊ยครับ หรือจะต้องมี อีกตัวคือ 4. CK3 ที่ผมถาม คือเผื่อไว้วันนึงผมจะทำเอง เพราะจะได้ประหยัด อีกทั้งมีเิงินเก็บไว้ซื้อแผ่นมาไรท์เองครับ อันที่จริงผมก็ไม่สะดวกไปให้ช่างเ้ค้าทำให้ด้วยแหละครับเพราะมันไกลน่ะครับ

เรียนมาด้วยความเคารพเป็นอย่างสูง หากมีถ้อยคำใด หรือหากข้อมูลที่ผมให้ไปนั้นไม่ละเอียดเท่าที่ควรโปรดอภัยผมด้วยครับ

joker
21st October 2011, 18:27
ไม่เป็นไรครับ หากช่วยได้ยินดีช่วยครับ แต่การช่วยแก้ปัญหาทางตัวหนังสือ ไม่ได้มองเห็นและทดสอบเครื่องด้วยตัวพี่เอง อาจจะต้องขอข้อมูลเพิ่มเติมก่อนถึงจะฟันธงสรุปปัญหาได้ครับ

การขอ Serial Number ของเครื่องนั้นเป็นตัวช่วยให้บอกได้ว่า Original Drive ของเครื่องนั้นเป็นเวอร์ชั่นไหน ที่ให้ดู Serial Number นี่ ให้ดูจากตัวเครื่องครับ ไม่ได้ดูจากตัว Drive โดยดูที่ด้านหลังเครื่องใต้บาร์โค๊ด หรือใน System Setting >> Console Setting >> System info เหมือนดังภาพครับ

แต่ดูจาก lot ก็น่าจะบอกได้ว่าเครื่องนี้มี Firmware เป็น 0225 ครับ และจาก S/N ของ Drive น่าจะเป็น Drive ของตัวมันเอง และใช้วิธีเจาะ IC เพื่อให้ Drive สามารถ Flash เข้าไปได้ ไม่น่าจะใช่การเปลี่ยน Drive 9504 ครับ (อันนี้หากอยากจะให้มั่นใจ ต้องแกะตัว Drive ออกมาครับ เพื่อดูที่ตัว IC ถึงจะบอกได้ ตามภาพครับ)

สำหรับเรื่องการ Update Dashbaord ให้เป็นเวอร์ชั่น 13604 แล้วทำให้เครื่องเล่น Copy ไม่ได้ ยืนยันว่าไม่ใช่ครับ ปัญหานี้อาจจะเกิดจากการดัดแปลง DVD drive ที่ผิดพลาด (เจาะลึกไป, มีการตัดวงจรภายใน IC เพิ่มขึ้น) ทำให้เกิดปัญหาเรื่องการอ่านแผ่นเกมครับ หากสามารถอ่านแผ่นเกมได้ (ขึ้นภาพหน้าเกม และขึ่นชื่อเกมได้) แสดงว่า Key และข้อมูลใส่ลงไปครบถ้วนครับ หากมีโอกาสหรือมีเครื่องมือที่เพียงพอ ให้ลองเอา Drive ตัวอื่นใส่ข้อมูลของ Drive ตัวที่มีปัญหา แล้วทดสอบดูครับ คาดว่าปัญหาเรื่องการอ่านแผ่นเกมไม่ได้จะไม่เกิดขึ้นครับ

ปล. อุปกรณ์ 1-4 ที่ระบุมาจำเป็นในการ Flash DVD drive ครับ หากต้องการทำเองแนะนำว่าควรจะมีเครื่องมือเหล่านี้ครับ
ปล. 2 ควรแก้ปัญหาเรื่อง Drive ก่อนนะครับว่า ปัญหาอยู่ที่ไหน อย่าเพิ่งลงมือทำเองหากยังมีปัญหาที่ตัว Drive อยู่ เมื่อแก้ปัญหาเรื่อง Drive ได้แล้วค่อยทดลอง Flash เองดูได้ครับ

Podolsky
21st October 2011, 23:59
ขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับ ที่พี่ช่วยให้ึคำแนะนำดีๆครับ หากผมมีเรื่องต้องการปรึกษาเพิ่มเติม จะเขียนไปหาพี่นะครับ ขอบคุณอีกทีครับ :)