PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเคยใช้ COLO หรือ VPS บ้างครับ

momothedog
19th October 2011, 11:52
จะขอคำแนะนำหน่อย

พอดีผมใช้เป็นแต่ rapidleech อ่ะครับ

เขาว่า COLO ทำได้แค่โหลดบิทอย่างเดียว

ส่วน VPS ไม่รู้เรื่องเลย ฮิฮิ

เป็นเรื่องของอัพโหลดหนะ

clubzaxxx
19th October 2011, 12:39
จะขอคำแนะนำหน่อย

พอดีผมใช้เป็นแต่ rapidleech อ่ะครับ

เขาว่า COLO ทำได้แค่โหลดบิทอย่างเดียว

ส่วน VPS ไม่รู้เรื่องเลย ฮิฮิ

เป็นเรื่องของอัพโหลดหนะ

งงอย่างเเรง

colo คือ?
rapidleechคือ?
VPS is?

ปล.ขอโทษครับ

momothedog
19th October 2011, 13:11
เอ่อ อันนี้ไม่ใช่ IT ครับ

มาขอคำแนะนำ ปรึกษาพูดคุย

พูดคุย ก็หมวดนี้หล่ะครับ !!

animeth
19th October 2011, 13:46
ตั้งแต่เคยใช้มานะครับ colo ผมไว้ปล่อย bit ส่วน VPS นั้นมันจะมีเป็นแบบ linux ไว้สำหรับรันเซิฟ ครับ
^^ ผมเคย ใช้มาแค่นี้แหละครับ

ส่วนมากคนเช่า VPS ไปทำเซิฟครับเกมส์นะ :sweat

momothedog
19th October 2011, 13:54
ตั้งแต่เคยใช้มานะครับ colo ผมไว้ปล่อย bit ส่วน VPS นั้นมันจะมีเป็นแบบ linux ไว้สำหรับรันเซิฟ ครับ
^^ ผมเคย ใช้มาแค่นี้แหละครับ

ส่วนมากคนเช่า VPS ไปทำเซิฟครับเกมส์นะ :sweat

ครับผม แล้วพวกอัพโหลดอ่ะครับ

เห็นอัพกันเร็ว ++ เขาใช้อะไรใน 3 อย่างนี้ครับ !!

deekiing
19th October 2011, 14:09
ครับผม แล้วพวกอัพโหลดอ่ะครับ

เห็นอัพกันเร็ว ++ เขาใช้อะไรใน 3 อย่างนี้ครับ !!

เน็ตแรงๆมั้งครับ -*-

miw1023
19th October 2011, 14:11
เค้าคงใช้พวก VPS มั้งครับ เวลาเปิดเซิร์ฟเกมก็ Colo ครับ เห็น Minecraft เค้าเปิดด้วย Colo กันแรงด้วย

momothedog
19th October 2011, 14:14
ครับผม ผมพอเข้าใจ COLO

เขาจะใช้ Remote Desktop เปิดเป็นหน้า Windows อีกหน้านึง

แต่ VPS ไม่ค่อยรู้เรื่อง มันจะเหมือน COLO หรือเปล่า !!

miw1023
19th October 2011, 14:36
VPS เหมือนกับว่า เอาเน็ตจะโฮสต์ VPS มาใส่อะไรเพื่อให้โหลดเร็วขึ้นอย่าง บิท หรือเปล่าครับผมรู้แต่ Colo ครับ

arm_963
19th October 2011, 14:50
แต่ VPS หลายๆที่ก็ห้ามโหลดบิท

ผมเคยใช้แต่ Colo ก็เข้า Remote ไปเลย เหมทอนเครื่องเรา ส่วนจะใช้โปรแกรมอะไร ก็ถามเจ้าของเครื่องก่อน

Minecraft
19th October 2011, 15:22
VPS ก็เหมือนเป็นเครื่องของเรา แต่มันเป็นการแบ่งทรัพยากรของเครื่องส่วนหนึ่งมาให้ ส่วนของเรา แตกต่างจาก Dedicated Server ที่ทั้งเครื่องนี้เป็นของเราเองหมดเลย แต่ก็แรกมาด้วยราคาที่แสนแพง :)

montreepot
19th October 2011, 15:26
Colo ก็เอาไว้เปิดเซิฟเกมส์ได้ครับ

แต่ถ้า Vps จะเหมือนเป็นการเช่าเครื่อง Colo

คือ ถ้าเราเช่า Vps ก็เหมือนกับ เราสามารถ เปิดให้เช่า Colo ได้อีกนิดหน่อยครับ

Remote Desktop เหมือนกันใช่ปะ !!

ใช่ครับ ก็แล้วแต่คนที่ให้เช่าอ่ะครับ เขาจะทำเป็นแบบไหน

แ่ต่ส่วนใหญ่ใช้ Remote Desktop

ก็คือ Vps จะใช้ดีกว่า แพงกว่า ครับ เปิดเซิฟเกมส์์โดย Vps ไม่มีแลคครับ

momothedog
19th October 2011, 16:19
Remote Desktop เหมือนกันใช่ปะ !!