PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับบ

piyaponjoe
19th October 2011, 14:29
คอมผมอยู่ดีๆก็ ใช้คีย์บอร์ดและเมาส์ไม่ได้ แต่จอขึ้นนะครับ แล้วอินเตอร์เน็ตก็ใช้ไม่ได้ด้วย ลองเอาคีย์บอร์ดกับเมาส์ไปเสียบคอมเครื่องอื่นแล้วก็ใช้ได้ แสดงว่าเป็นที่เครื่องผม
ลองนำ usb มาเสียบหน้าเครื่องก็ยังใช้ไม่ได้ ช่วยทีครับ แก้ไขยังไงดี :mad:

sawasd
19th October 2011, 14:39
ลง Win ใหม่เลยครับท่าน ง่ายสุด ไม่ต้องหาวิธีแก้ให้เมื้อย

piyaponjoe
19th October 2011, 14:56
ลงยังไงอะครับ ตอนเข้า BIOS ก็กด Del. ไม่ได้

piyaponjoe
19th October 2011, 14:57
แล้วถ้าลง Window ใหม่ข้อมูลก็หายหมดใช่มั้ยครับ ไม่รู้ว่าจะสำรองข้อมูลยังไงด้วย TT

sawasd
19th October 2011, 15:07
แล้วถ้าลง Window ใหม่ข้อมูลก็หายหมดใช่มั้ยครับ ไม่รู้ว่าจะสำรองข้อมูลยังไงด้วย TT
ถอด HD ไปเสียบเครื่องอื่น แล้วสำรองข้อมูลไว้ก่อนครับ

poomzayo98
19th October 2011, 15:13
คิดในเเง่+ :ช่อฃเสียบ USB กับสายเน็ต พัง

คิดในเเง่- :คอมพังอัญเชิญลง window ครับ

piyaponjoe
19th October 2011, 15:45
ถามบางคนก็บอกว่า Mainboard มีปัญหา
ไม่ทราบว่าข้อนี้เป็นไปได้รึเปล่าครับ?

chikuva
19th October 2011, 23:28
ถามบางคนก็บอกว่า Mainboard มีปัญหา
ไม่ทราบว่าข้อนี้เป็นไปได้รึเปล่าครับ?

ก็มีโอกาสเสียเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยเห็นนะครับ ส่วนใหญ่ถ้าบอร์ดเสียมักจะเปิดไม่ติดเลย
ลองแบบนี้ดูก่อนครับ

ถอดสายไฟออก จากนั้นถอดถ่านนาฬิกาออกซัก 1 นาที แล้วลองเปิดใหม่ดู จากนั้นลองกดเข้า bios ดูก่อน แนะนำว่าให้ใช้คีบอร์ดแบบ ps2 (หัวกลมๆสีม่วงๆ)
ขอให้โชคดีครับ

piyaponjoe
20th October 2011, 11:45
ผมลองเข้า BIOS แล้ว ปรากฎว่าเข้าได้ครับ แสดงว่าคงเป็นที่ไวรัส เพราะ คีย์บอร์ด และเมาส์ จะใช้ได้ก็ต่อเมื่อ window ยังไม่สตาร์ตอัพขึ้นมา ตามที่ผมสังเกตนะ

แล้วมีวิธีไหนที่จะสำรองข้อมูลโดนไม่ใช้วิธีของคุณ sawasd บ้างครับ ไอที่ให้ ถอดฮาดดิสไปใส่เครื่องอื่นแล้วสำรองข้อมูลไว้หน่ะ คือว่า ผมถอดไม่เป็นครับ = =''

มีวิธีอื่นมั้ยครับ ??

CrYzTeX
20th October 2011, 11:49
โหลด Combo Fix > restart เครื่อง หน้า boot windows กด F8 ยิกๆ > เข้า Safe Mode > เปิด Combo Fix

paripari
20th October 2011, 12:07
โหลด Combo Fix > restart เครื่อง หน้า boot windows กด F8 ยิกๆ > เข้า Safe Mode > เปิด Combo Fix

สุดยอดอ่ะ ปลื้มสุดๆเลยพ่อหนุ่มน้อยกลอยใจ ^^

คอมผมอยู่ดีๆก็ ใช้คีย์บอร์ดและเมาส์ไม่ได้ แต่จอขึ้นนะครับ แล้วอินเตอร์เน็ตก็ใช้ไม่ได้ด้วย ลองเอาคีย์บอร์ดกับเมาส์ไปเสียบคอมเครื่องอื่นแล้วก็ใช้ได้ แสดงว่าเป็นที่เครื่องผม
ลองนำ usb มาเสียบหน้าเครื่องก็ยังใช้ไม่ได้ ช่วยทีครับ แก้ไขยังไงดี :mad:

ลงไดรเวอร์ใหม่ดูนะครับ ส่วนจะให้ลงวินโดว์ใหม่นี่มันก็เป็นวิธีที่จะแก้ปัญหาง่ายเกินไปหน่อยแล้วนะครับ

sawasd
20th October 2011, 12:15
สุดยอดอ่ะ ปลื้มสุดๆเลยพ่อหนุ่มน้อยกลอยใจ ^^

ลงไดรเวอร์ใหม่ดูนะครับ ส่วนจะให้ลงวินโดว์ใหม่นี่มันก็เป็นวิธีที่จะแก้ปัญหาง่ายเกินไปหน่อยแล้วนะครับ
โอ้โห ท่านเทพเข้ามาแจมครับ สุดยอดครับ

paripari
20th October 2011, 12:19
โอ้โห ท่านเทพเข้ามาแจมครับ สุดยอดครับ

เทพปีกหักเพราะความรักไม่สมหวัง ร่วงไม่เป็นท่า 55+

piyaponjoe
20th October 2011, 14:40
อ้าวแล้วจะโหลดไอ Combo Fix ที่ว่าเนี่ยยังไงครับ ในเมื่อเมาส์กับ คียบอร์ดใช้ไม่ได้

ลงไดร์เวอร์ก้เหมือนกันครับ จะลงยังไงอะ ในเมื่อเมาส์และคีย์บอร์ดใช้ไม่ได้ ???

Safe Mode ก็ใช้คียบอร์ดกับเมาสืไม่ได้เหมือนกันครับ

ทำไงดีอ่าาาา

ViNceZ
20th October 2011, 17:46
พอร์ทเสียหรือป่าว ?

piyaponjoe
21st October 2011, 09:43
ไม่น่าเสียนะครับเพราะไฟขึ้น