PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องการปรับทัชชิ่งกีตาร์อ่ะครับ

popkong11
20th October 2011, 18:11
คือ..กีตาร์ที่ผมซื้อมานั้นทัชชิ่งสูง(มากก)เล่นไม่ค่อยจะสะดวกเลยครับไม่ทราบว่าเราสามารถจะปรับทัชชิ่งได้ไหมครับยังไง ครับ...:sweat

ถ้าหลุดมีภาษาวิบัติบ้างก็ขอโทษนะครับ

exodus
20th October 2011, 18:15
กีต้าร์อะไรเหรอ?

popkong11
21st October 2011, 00:02
กีตาร์ไฟฟ้าครับ

exodus
21st October 2011, 01:10
อยากจะถามเพิ่มน่ะว่าสะพานเป็นแบบไหน

popkong11
21st October 2011, 10:38
เป็นแบบวินเทจธรรมดาครับ.........(หลังจากนี้ผมจะ edit เอาละครับ) เด๊ะโดนด่าว่าปั้ม :eek:

exodus
21st October 2011, 12:05
ถ้าอย่างนั้นก็เอา 6 เหลี่ยมขันลงเอาก็ได้ครับ ตัวที่มันเป็นตัวดันสายบนสะพานอ่ะ แล้วก็ค่อยๆเทสว่ามันไม่ติดเฟร็ต

sentinel12
21st October 2011, 12:20
อันดับแรกนะครับ

ผมแนะนำให้ดูคอก่อนว่ามันโก่ง หรือ งอไหม โดยให้เอาตัวกีตาร์ แนบกับแก้ม แล้วส่อง ตรงไปทางคอ เพราะถ้าในกรณีนี้ ก็เป็นสาเหตุที่ทำให้ Touching สูงได้ ให้คัน คอกลับมาให้ตรงครับ หรือแอ่นท้องช้าง ซะหน่อยก็ได้

กรณีที่ คอ ตรงอยู่แล้วนั้น ฟันธงได้เลยว่าเป็นที่ Bridge แน่นอน ให้กลับมาดูทีนี้ ก็มาดูว่า Bridge ของเราเป็น แบบไหน Fixbridge แบบ Stoptail หรือ Hardtail แบบ คันโยก แบบ Vintage แบบ วิกินสัน หรือ แบบ ฟรอยโรส

ในกรณีของคุณ คุณบอกแบบ Vintage แสดงว่าต้องเป็นพวก คันโยกในแบบของทรง Strat ทั่วๆไป

ให้เราปรับ โดยใช้ 6 เหลี่ยมเบอร์เล็กขัน บริเวณ Bridge

ตรงนี้!!

ตั้งให้ตรงตามต้องการแล้วค่อยปรับ Intronation ให้ตรง (แนะนำให้มี Tuner แบบเสถียรๆ เพื่อความเที่ยงตรง)