PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จอเพี้ยนครับ เป็นเพราะอะไร

banzsmart
20th October 2011, 22:57
จอเพี้ยนครับ เป็นเพราะอะไร ถามใน it probleom

ไม่คค่อยมีคนตอบเลย อาการตามรูป

เพี้ยนเเล้วค้างเลย เปิดใหม่ก็เล่นได้เเปปเดียวเเล้วค้างเลย เป็นมา2-3อาทิตยเเละ เซ็งมาก :sweat

http://upic.me/t/kk/2011-10-1217.40.19.jpg (http://upic.me/show/29039463)

http://upic.me/t/fr/2011-10-1216.09.45.jpg (http://upic.me/show/29039471)

http://upic.me/t/tf/2011-10-1216.09.50.jpg (http://upic.me/show/29039477)

http://upic.me/t/oy/2011-10-1217.39.59.jpg (http://upic.me/show/29039483)

ซ่วยทีนะครับ เล่นในโน็ตบุ็คทำไรไม่ได้เลย เล่น sf ก็กระตุกละ --*

Xgenza
20th October 2011, 22:58
น่าจะเป็นที่การ์ดจอครับ (คอมหรือโน็ตบุ๊คครับ)

banzsmart
20th October 2011, 23:02
คอมครับ ช่วยด้วยเน้อ ไหว้ล่ะ กราบเลยก็ได้ http://www.dhammajak.net/board/files/woman_04_161.jpg

PhenomXII
20th October 2011, 23:02
การ์ดจออีกคนครับ ลองหาจอเพื่อนมาเปลี่ยนดู ว่าหายมั้ย หรือว่ายังไงลอง uninstall driver การ์ดจอเก่าออกแล้ว ลงใหม่ในรุ่นล่าสุดดูครับ ถ้าเป็น notebook ส่งศูนย์โลด

Xgenza
20th October 2011, 23:03
ถ้าการ์ดจอมีประกัน แนะนำให้ไปเคลมครับ

ถ้าไม่ประกัน คงต้องเปลี่ยนใหม่ครับผม

ใช้รุ่นอะไรอยู่หรอครับ

SinSu
20th October 2011, 23:03
ไม่ร้อนเกินจน vgaติดm/b ละลาย ก็จอไปแล้วครับ รีบเอาไปเคลม

ไม่ก็แก้ปัญหาเบื้องต้นตามที่ข้างบนบอกมา

banzsmart
20th October 2011, 23:11
หมดประกันเเล้วครับ
ใช้ 8500GT เก่าโครต - -

ทั้งลงวิ้นโด้ใหม่ ไดรวอการดจอใหม่ เอายางลบถู ไม่หาย เซ็งมาก

คงจะเข้าใจอารม จากลายเซ็นผมนะ อิอิ

ป.ล.เงินก็ไม่ค่อยมี เซ็งเว้ย เกิดมาไม่เคยได้ของดีๆ เเพงๆเลย - -

Xgenza
20th October 2011, 23:12
น่าจะพังแล้วหล่ะครับ การืดจอท่าน

ลองหามือสองใน ocz ดูก็ได้นะครับ ไม่เกินพันก็มี

-------------------------------------------------------------------------

หรืออาจจะเป็นที่ความร้อนก็ได้นะครับ ลองดูว่า ตอนที่มันค้าง ความร้อนมันร้อนขนาดใหน อาจะเป็นที่ว่า ซิลิโคนมันแข็งแล้วทำให้ความร้อนมันไม่ระบาย จนค้าง(แต่มันถึงขั้นภาพแตกแล้วอ่ะ คงจะไม่ใช่)

ลองดูบนตัวการืดอ่ะครับ ว่าตัวเก็บประจุ(ถังกลมๆ) มีอันใหนแตกหรือเปล่า อาจะเป็นไปได้ว่ามีตัว C แตก

หรือลองเอาการืดจอไปให้พวกร้านซ่อม notebook ทำการ reball ตัวชิพ 8500GT อาจเกิดจากตัวตะกั่วที่ยึดอยู่มันร่อนครับ น่าจะไม่เกิน 300 บาท
-------------------------------------------------------------------------

ผมมี 7300GS 256mb ของ inno3D ซึ่ง C มันแตก ผมได้มาจากเพื่อน ถ้าผมซ่อมแล้วมันใช้ได้ ท่านสนใจเปล่าครับ

sattawat1979
20th October 2011, 23:16
น่าเห็นใจ จขกท นะครับ ผมแนะนำว่าซื้อคอมใหม่ไปเลย งบ 15000 ก็ใช้ได้แล้ว

จขกท เรียนอยู่ หรือทำงานแล้วครับ??

Kooh
20th October 2011, 23:44
นี่ ๆ มี On board ป่าว มีลองใช้ดูนะ ขนาด nvidia GF7050 กาก ๆ ยังเล่น pb ไม่ตุกเลย

BoatHaHa
20th October 2011, 23:50
ถ้าเอาแบบมือ1 ใช้แก้ขัดไปก่อนก็อันนี้เลยครับ ASUS EAH 5450 ราคา 1000 เดียวครับ แรงกว่า กินไฟน้อยกว่า 8500 GT ครับ

แต่ถ้ามี Onboard แบบเรปข้างบนก็ใช้ Onboard นะครับ

artssm
20th October 2011, 23:53
เป็นที่สายระหว่างจอคอมกับตัวการ์ดหรือป่าวครับ ลองดูที่สาย แล้วไล่ไปที่การ์ด แล้วไปที่ตัวของจอ นะครับ ลองหลายๆอย่างดูครับจะได้จับจุดถูก

banzsmart
21st October 2011, 12:28
ผมไมค่อยเข้าใจเท่าไหร่เพราะไม่รู้เรื่องคอม(กำตรูอีก - -)
เเถมไอ้ซ่างเเม่งก็ไขน็อตโครตเเน่นเลย ถอดไม่ออก กำจิง

น่าจะพังแล้วหล่ะครับ การืดจอท่าน

ลองหามือสองใน ocz ดูก็ได้นะครับ ไม่เกินพันก็มี

หรืออาจจะเป็นที่ความร้อนก็ได้นะครับ ลองดูว่า ตอนที่มันค้าง ความร้อนมันร้อนขนาดใหน อาจะเป็นที่ว่า ซิลิโคนมันแข็งแล้วทำให้ความร้อนมันไม่ระบาย จนค้าง(แต่มันถึงขั้นภาพแตกแล้วอ่ะ คงจะไม่ใช่)

ลองดูบนตัวการืดอ่ะครับ ว่าตัวเก็บประจุ(ถังกลมๆ) มีอันใหนแตกหรือเปล่า อาจะเป็นไปได้ว่ามีตัว C แตก

หรือลองเอาการืดจอไปให้พวกร้านซ่อม notebook ทำการ reball ตัวชิพ 8500GT อาจเกิดจากตัวตะกั่วที่ยึดอยู่มันร่อนครับ น่าจะไม่เกิน 300 บาท

ผมมี 7300GS 256mb ของ inno3D ซึ่ง C มันแตก ผมได้มาจากเพื่อน ถ้าผมซ่อมแล้วมันใช้ได้ ท่านสนใจเปล่าครับ

เอามาเเล้าเล่นเกมกระตุก มันก็เหมือนเดิมเหละครับ ผมทำใจเเละ เฮ้อออออออออออยยย

น่าเห็นใจ จขกท นะครับ ผมแนะนำว่าซื้อคอมใหม่ไปเลย งบ 15000 ก็ใช้ได้แล้ว

จขกท เรียนอยู่ หรือทำงานแล้วครับ??

นั่นเเหล่ะครับ ปัญหา บ้านผมไม่ค่อยมีเงิน เเถมผมเรียนอยู่ด้วย ผมก็ต้องทนต่อปายยยย (หายใจเเรง)

ป.ล. พื้นที่ใกล้บ้านผมน้ำท้วมเเละ บรื้ออออยยยยย อิอิ

นี่ ๆ มี On board ป่าว มีลองใช้ดูนะ ขนาด nvidia GF7050 กาก ๆ ยังเล่น pb ไม่ตุกเลย
On board นี่มันมากับ mainboard รึเปล่าครับ ผมใช้ P5KPL-C(กาก******เลย)

21st October 2011, 12:58
ถ้า จขกท ยังเรียนอยู่ และไม่ค่อยมีงบ แต่อยากเล่นเกมส์จริงๆ แนะนำให้ซื้อ PS2 ครับ ตอนนี้ราคาเหลือแค่ 4000 เอง :yes

PS2 มีเกมส์เยอะมากๆ สนุกด้วย และส่วนใหญ่ก็ไม่ลง PC ด้วย เล่นกับจอทีวีบ้านๆล่ะแจ่มสุด ไม่ต้องซื้อจอ full HD ให้เปลืองด้วย

ทุกวันนี้ผมยังติดใจ PS2 ครับ ไรท์ใส่แผ่นมาเล่นเพียบเลย เล่นเอาช่วงนี้ผมไม่แตะ XBOX360 กับ PS3 เลยล่ะ :o

ถ้าตอนนี้ยังไม่มีงบเล่นเกมส์ PC จริงๆ ก็โหลดเกมส์มาเก็บสะสมไว้ใน HDD ก่อนก็ได้ครับ เอาไว้พอได้คอมใหม่มาจะได้มีเกมส์ไว้เล่นเยอะๆ :yes

เกมส์ออกใหม่ๆน่ะรีบโหลดเก็บไว้เลย เดี๋ยวลิงค์มันตายหรือโดนลบ มันจะไม่มีให้โหลดนะ

ผมเนี่ยโหลดเก็บไว้เพียบเลย เยอะมั่กๆ :o

ปล. จขกท ยังดีนะมีคอมเล่น ตอนผมยังเรียนอยู่ ไม่มีอะไรให้เล่นเลย มีแต่เกมส์กดเก่าๆ :sweat

Kooh
21st October 2011, 13:09
ถ้าให้ผมเดาไม่ผิดนะ จขกท. ชอบเล่น sf ใช่ปะ 55555 ว่าแต่ on board ของท่านผมว่าเก่าไปคงเล่นไม่ได้ ขนาด gf7050 ก็เกือบไม่รอดละ แต่พอเล่นได้ fps ไม่ถึง 30

ถ้าไม่ค่อยมีตาง ก็ลองหายืมของเพื่อนดูครับ เพื่อนผมยังให้ 9500gt มาฟรี ๆ เลย สภาพใหม่ ๆ

ถ้า จขกท.เล่นแต่เกมออนไลน์แนะนำให้ซื้อ การด์จอต่ำ ๆ มือ 1 หรือ มือ 2 ก็ได้ครับที่ราคาไม่ถึง 1200 ก้เล่นได้ทุกเกมแล้วหละ (ออนไลน์นะ) เช่น GF210 HD5450 แต่ผมแนะนำจริง ๆ ให้หามือ 2 เอาครับแรง ๆ ก็ไม่เกิน 1500 มีเยอะแยะ แถมแรงเกือบเท่า HD5670 ครับ

banzsmart
21st October 2011, 14:16
ถ้าให้ผมเดาไม่ผิดนะ จขกท. ชอบเล่น sf ใช่ปะ 55555 ว่าแต่ on board ของท่านผมว่าเก่าไปคงเล่นไม่ได้ ขนาด gf7050 ก็เกือบไม่รอดละ แต่พอเล่นได้ fps ไม่ถึง 30

ถ้าไม่ค่อยมีตาง ก็ลองหายืมของเพื่อนดูครับ เพื่อนผมยังให้ 9500gt มาฟรี ๆ เลย สภาพใหม่ ๆ

ถ้า จขกท.เล่นแต่เกมออนไลน์แนะนำให้ซื้อ การด์จอต่ำ ๆ มือ 1 หรือ มือ 2 ก็ได้ครับที่ราคาไม่ถึง 1200 ก้เล่นได้ทุกเกมแล้วหละ (ออนไลน์นะ) เช่น GF210 HD5450 แต่ผมแนะนำจริง ๆ ให้หามือ 2 เอาครับแรง ๆ ก็ไม่เกิน 1500 มีเยอะแยะ แถมแรงเกือบเท่า HD5670 ครับ

^
รู้ได้ไงครับ :p ผม1ดอกเอง อิอิ เพื่อนผมเเม่งก็มีเเต่เพลทู ไม่ก็คอมพอๆกับผม - -

ป.ล. เห็นอย่างงี้ผมก็ลุย bfbc2 mp 22 เฟรมจนยศจ่ามาเเล้วนะ อิอิ

ถ้า จขกท ยังเรียนอยู่ และไม่ค่อยมีงบ แต่อยากเล่นเกมส์จริงๆ แนะนำให้ซื้อ PS2 ครับ ตอนนี้ราคาเหลือแค่ 4000 เอง :yes

PS2 มีเกมส์เยอะมากๆ สนุกด้วย และส่วนใหญ่ก็ไม่ลง PC ด้วย เล่นกับจอทีวีบ้านๆล่ะแจ่มสุด ไม่ต้องซื้อจอ full HD ให้เปลืองด้วย

ทุกวันนี้ผมยังติดใจ PS2 ครับ ไรท์ใส่แผ่นมาเล่นเพียบเลย เล่นเอาช่วงนี้ผมไม่แตะ XBOX360 กับ PS3 เลยล่ะ :o

ถ้าตอนนี้ยังไม่มีงบเล่นเกมส์ PC จริงๆ ก็โหลดเกมส์มาเก็บสะสมไว้ใน HDD ก่อนก็ได้ครับ เอาไว้พอได้คอมใหม่มาจะได้มีเกมส์ไว้เล่นเยอะๆ :yes

เกมส์ออกใหม่ๆน่ะรีบโหลดเก็บไว้เลย เดี๋ยวลิงค์มันตายหรือโดนลบ มันจะไม่มีให้โหลดนะ

ผมเนี่ยโหลดเก็บไว้เพียบเลย เยอะมั่กๆ :o

ปล. จขกท ยังดีนะมีคอมเล่น ตอนผมยังเรียนอยู่ ไม่มีอะไรให้เล่นเลย มีแต่เกมส์กดเก่าๆ :sweat

ก็มันเสียอยู่จะให้โหลดใส่ไหนครับ - -

โน็ตบุคที่เล่นอยู่ก็ HDD น้อยซะด้วย
เเต่ก็จะโหลด Crysis กับ bf3 ไว้อยู่ดีอ่ะเเหล่ะ เพราะเกมเขาดีจิงๆ:o

สุดท้ายขอบคุณทุกคนนะครับที่ซ่วยตอบ ผมทำใจเเละ รอวันที่ 26 เงินพ่อผมออกจะไปลองซ่อมดู เเละถ้าการ์ดจอมันเสียจิงๆๆก็คงต้องให้ซ่างเอาออก
เเล้วเล่นเเต่cpu เพียวๆเลย เฮ้ย อนาจซีวิต :(:(:(

SinSu
21st October 2011, 14:41
ก็มันเสียอยู่จะให้โหลดใส่ไหนครับ - -

โน็ตบุคที่เล่นอยู่ก็ HDD น้อยซะด้วย
เเต่ก็จะโหลด Crysis กับ bf3 ไว้อยู่ดีอ่ะเเหล่ะ เพราะเกมเขาดีจิงๆ

เห้ยยยยเกมดีจะโหลดทำไหมละ - -

banzsmart
21st October 2011, 15:40
เห้ยยยยเกมดีจะโหลดทำไหมละ - -

ไว้เผื่อได้คอมใหม่ไง 55

21st October 2011, 19:54
^
รู้ได้ไงครับ :p ผม1ดอกเอง อิอิ เพื่อนผมเเม่งก็มีเเต่เพลทู ไม่ก็คอมพอๆกับผม - -

ป.ล. เห็นอย่างงี้ผมก็ลุย bfbc2 mp 22 เฟรมจนยศจ่ามาเเล้วนะ อิอิ

PS2 คนเล่นเยอะครับ เพราะมีเกมส์บน platform นี้ให้เลือกเล่นมากที่สุด และราคาก็ถูกมากด้วย

ถึงแม้ทุกวันนี้เป็นยุคของ XBOX360 กับ PS3 นะ แต่ PS2 ก็ยังคงได้รับความนิยมกันอยู่มาก :yes

ช่วงนี้ผมติด PS2 มาก ภาพไม่สวยมากแต่ โคตรสนุก แนะนำเกมส์ Shadow of Colossus ครับ สนุกดี ^ ^

เล่น EMU มันไม่ได้อารมณ์ มันต้องของจริงเลย :)

banzsmart
21st October 2011, 20:01
เบื่อเเล้วส่งมาให้ทางไปรษณียได้ไหม แยากได้ - -

เงิน 1ooนึงผมยังคิดมากเลย

Jung Hye Wook
21st October 2011, 20:02
PS2 คนเล่นเยอะครับ เพราะมีเกมส์บน platform นี้ให้เลือกเล่นมากที่สุด และราคาก็ถูกมากด้วย

ถึงแม้ทุกวันนี้เป็นยุคของ XBOX360 กับ PS3 นะ แต่ PS2 ก็ยังคงได้รับความนิยมกันอยู่มาก :yes

ช่วงนี้ผมติด PS2 มาก ภาพไม่สวยมากแต่ โคตรสนุก แนะนำเกมส์ Shadow of Colossus ครับ สนุกดี ^ ^

เล่น EMU มันไม่ได้อารมณ์ มันต้องของจริงเลย :)

PS2 เเนะนำเกมส์นี้เลย body roar กดจนจอยพัง http://www.xonly.org/forums/images/post/smile/emo/60.gif

UkuleleAlone
21st October 2011, 20:02
นั้นหรือจอ

21st October 2011, 20:09
เบื่อเเล้วส่งมาให้ทางไปรษณียได้ไหม แยากได้ - -

เงิน 1ooนึงผมยังคิดมากเลย

เดี๋ยวนี้เครื่องนึงแค่ 4000 เองครับ เก็บเงินแป๊บเดียวก็ได้แล้ว หรือไม่ก็ขอให้พ่อแม่ซื้อให้ก็ได้ ราคาไม่แพงเกินไปแบบนี้คิดว่าท่านน่าจะอนุมัตินะครับ ^ ^

แถมมีเกมส์ให้เลือกเล่นกว่า 1000 เกมส์เลยนะ (หาโหลดเอา) เสร็จแล้วไรท์ใส่ DVD5 แผ่นละ 5 บาท ใส่เครื่อง เล่นได้เลยครับ :o

แต่ถ้าจะซื้อคอมใหม่ให้เล่นเกมส์สมัยนี้ได้ก็ต้องมีงบราวๆ 15000 ขึ้นไปเลยนะครับ (เก็บเงินนานหน่อย ไม่รู้ จขกท จะทนรอได้มั๊ย) :)

PS2 เเนะนำเกมส์นี้เลย body roar กดจนจอยพัง http://www.xonly.org/forums/images/post/smile/emo/60.gif

เกมส์นี้กำลังโหลดมาเล่นอยู่ครับ ช่วงนี้มีเกมส์ให้เล่นเยอะมาก :yes

blody rourd ไปเล่นร้าน เสียไป 80 มันส์มาก

เเต่พ่อเเม่ผมไม่ค่อยสนันสุนนเรื่องเกม เเบบ เคื่องเล่นเกมไรพวกนี้ ไม่เคยซื้อให้เลย(น้ำตาจะไหล)
มีเเต่เกมตลับที่พี่ซื่อให้ 700 จำได้เเม่น

ผมก็คงต้องอดทนเก็บต่อไป วันละ 20 บาท - -

ผมจึงอยากให้ทุกคนรักษาของกันให้ดีๆ ดูเเลมันให้ใช้ได้นานที่สุด

คิดซะว่าเล่นเเทนผมละกัน(ไปซับน้ำตาก่อนนะ ฮืออออออออออออออออออออ)

ถ้ามองในแง่ดี ในอนาคตคุณก็จะได้คอมแรงราคาถูกไงครับ

IT มันพัฒนาไปเรื่อยๆตามกาลเวลา ถึงตอนนั้นคุณอาจจะได้ CPU 16 core เล่นในราคาถูกๆก็ได้นะ :yes

คนที่มาซื้อคอมทีหลังย่อมได้ของที่ใหม่กว่า แรงกว่าครับ

ช่วงนี้ก็เก็บหอมรอมริบไปเรื่อยๆแหละครับ อย่าไปซีเรียส ถ้าเป็นไปได้ก็ซื้อ HDD มาเก็บสะสมเกมส์ไว้เยอะๆ ถึงไม่ได้เล่นแต่มีเก็บไว้ก็ยังดี

ยังไงๆอนาคตก็ได้เล่นแน่นอน :)

banzsmart
21st October 2011, 20:30
blody rourd ไปเล่นร้าน เสียไป 80 มันส์มาก

เเต่พ่อเเม่ผมไม่ค่อยสนันสุนนเรื่องเกม เเบบ เคื่องเล่นเกมไรพวกนี้ ไม่เคยซื้อให้เลย(น้ำตาจะไหล)
มีเเต่เกมตลับที่พี่ซื่อให้ 700 จำได้เเม่น

ผมก็คงต้องอดทนเก็บต่อไป วันละ 20 บาท - -

ผมจึงอยากให้ทุกคนรักษาของกันให้ดีๆ ดูเเลมันให้ใช้ได้นานที่สุด

คิดซะว่าเล่นเเทนผมละกัน(ไปซับน้ำตาก่อนนะ ฮืออออออออออออออออออออ)

poowangdee
21st October 2011, 22:56
^
ผมพึ่งมาได้คอมตอนม.4 ครับ
เครื่องแรกเลยน่ะ
CPU P4 478 2.4Ghz.
MB Acer F651M
Ram 512MB DDR1
40GB HDD
แก่มาก มือ 2 จอก็ CRT
ก็ค่อยๆอัพมา
เพิ่มแรมก่อน แรกๆเพิ่ม 256 ต่อมาถอด เอา 1024 ใส่แทน
แล้วใส่การ์ดจอ FX5200
ต่อมาเปลี่ยนบอร์ด
ต่อมาเพิ่ม HDD 40GB อีกตัว
ตามลายเซ็น

การ์ดตัวแรกผมยังแรงไม่เท่าท่านเลย อย่าเศร้าครับ สุ้ๆ
ปล.แรกๆใช้ออนบอร์ด เล่น RAN SA DotA สนุกมากครับ จอ CRT ปรับไม่เต็มขนาด ภาพไม่แตกเท่าไร แต่ตอนนั้นไม่รู้สึกกะคุณภาพของภาพ เท่าที่รู้ มีความสุขกะมันมากครับ

21st October 2011, 23:09
คอมเครื่องแรกผมก็

Pentium 4 3.0 GHz , RAM 512MB , Geforce 4 MX 4000 ครับ ^ ^''

ตอนผมได้คอมครั้งแรก ตื่นเต้นมากครับ ^ ^'' ก็เล่นเน็ต โหลดหนัง เล่นเกมส์เบาๆได้บ้าง เกมส์ไม่ค่อยสนใจหรอก ชอบดูโหลดหนังมาดูมากกว่า

ผมมาเปลี่ยนไปตอนเห็นเกมส์ Crysis ภาคแรกนี่แหละครับ อึ้งกับเกมส์นี้มาก :eek: ภาพในเกมส์ยังติดตาอยู่เลย มันสวยเหมือนจริงมากๆ เก็บไปฝันเลยล่ะ :girlhaha

มันเลยทำให้ผมเกิดแรงบันดาลใจอยากอัพคอมเพื่อเล่น Crysis น่ะครับ ตั้งแต่นั้นมาผมก็สนใจการเล่นเกมส์อื่นๆมากขึ้น จนถึงตอนนี้กลายเป็นคนบ้าเกมส์ไปเลย 5555

Crysis มันเปลี่ยนชีวิตผมไปจริงๆ...

poowangdee
21st October 2011, 23:16
^
ผมก็อยากเปลี่ยนครับ แต่เล่น FPS แล้วปวดหัวอ่ะครับ เล่นนานไม่ได้ เซ็งไปเลย ตอนนี้ก็ถอยการ์ดระดับกลางๆ มาเล่นแค่ DotA
เฮ้ออ