PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ตอนนี้งูเข้าบ้าน ไม่รู้จะไล่ยังไง!!!!!!

Belkan-War
21st October 2011, 00:12
เพิ่งจะเกิดขึ้นเมื่อ 4 ทุ่มกว่าๆ ที่ผ่านมานี่เองครับ กำลังจะมาเปิดคอมเล่น ได้ยินเสียงน้องผมกรี๊ดซะดัง แล้วก็วิ่งมาหา บอก "พี่ๆ งูๆ งูเข้าบ้าน" ผมก็บอกให้สงบสติก่อน และก็ถามว่าเจอตรงไหน เป็นงูยังไง น้องผมบอกเป็นงูตัวเล็กๆ สีดำๆ ไม่ใหญ่มาก แต่ตัวยาว เจอตรงแถวๆ ตู้เตาแก๊ส ผมก็ลองไปรื้อพวกเฟอร์นิเจอร์ในห้องครัว รื้อดูจนหมดแล้วก็ยังไม่เจอ จนถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่เห็นตัวมัน แต่ตอนนี้ใจก็สั่นๆ ขึ้นมา เพราะไม่รู้วิธีไล่งูจริงๆ ครับ (กลัวงูด้วย)

มีใครพอจะทราบวิธีไล่งูบ้างครับ ตอนนี้ผมก็เล่นคอมแบบไม่ค่อยเป็นสุขเท่าไรเลย เตรียมถือไม้ไว้ด้วย เล่นไปก็ต้องชะโงกไปดูในห้องครัวที ตอนนี้ปิดประตูห้องครัวหมดแล้วครับ แต่คิดไม่ออกจริงๆ ว่าจะไล่งูออกจากห้องครัวยังไงดี

PhenomXII
21st October 2011, 00:17
โทรแจ้ง มูลนิธิ(พวกพี่ปอ พี่ร่วม)ไกล้บ้านครับ แล้ว ให้ expert มาจับแทนเรา

Neko.Kraamzii
21st October 2011, 00:19
ลองเอาไม้เคาะๆดังๆดูสิ เผื่อมันออกมา ทางที่ดีเรียกพ่อแม่เหอะ

notty
21st October 2011, 00:21
แถวบ้านผมจับกินเลย :eek:

Belkan-War
21st October 2011, 00:22
ลองเอาไม้เคาะๆดังๆดูสิ เผื่อมันออกมา ทางที่ดีเรียกพ่อแม่เหอะ

ทั้งบ้านผมอยู่กับน้องแค่ 2 คนเองครับ ตอนนี้ยังหาตัวมันไม่เจอเลย หวั่นๆ อยู่เหมือนกัน ส่วนน้องผมตอนนี้ไปอยู่ในห้องแหล่ว กลัวงูจัด (ทำอย่างกับพี่ชายจะไม่กลัวอ่ะนะ)

โทรแจ้ง มูลนิธิ(พวกพี่ปอ พี่ร่วม)ไกล้บ้านครับ แล้ว ให้ expert มาจับแทนเรา

ก็กะว่า ถ้ายังไม่เจอตัวมัน อาจจะโทรหาเหมือนกันครับ แต่เวลาประมาณนี้ยังโทรได้ใช่มั้ยครับ

ตอนน้องคุณมาบอก เขาปิดประตูห้องครัวยังล่ะถ้ายังอาจจะออกมาอยู่ข้างนอกละ

หรือบางก็เลื้อยขึ้นไปอยู่ที่สูงๆ เพราะงูใต่ได้เหมือนกัน (มั่ว)

น่าจะยังครับ เพราะกำลังจะเปิดคอมก็ได้ยินเสียงกรี๊ดน้องแล้ว แล้วน้องก็วิ่งมาหาผม ผมก็รีบวิ่งไปปิดประตูห้องครัวเลย ยอมรับว่าเสียวขาอย่างแรง ตอนนี้เล่นคอมต้องนั่งขัดสมาธิแล้วครับ เหอๆ

:-3
21st October 2011, 00:27
ตอนน้องคุณมาบอก เขาปิดประตูห้องครัวยังล่ะถ้ายังอาจจะออกมาอยู่ข้างนอกละ

หรือบางก็เลื้อยขึ้นไปอยู่ที่สูงๆ เพราะงูใต่ได้เหมือนกัน (มั่ว)

floyza
21st October 2011, 00:29
http://www.youtube.com/watch?v=M3l_0Rg25JU&feature=related

ลองทำตามที่เค้าบอกก็ได้น่ะครับ เอ้ย ล้อเล่น ใจเย็นๆครับ งูตัวไม่ใหญ่มาก ไม่ต้องตกใจครับ แต่ถ้าตีแล้วต้องตีให้ตายน่ะครับ

ป.ล. แค่อยากให้ผ่อนคลาย เฉยๆน่ะครับ

-Marius-
21st October 2011, 00:29
ตอนนั้น งูแบบนี้( สีดำ ตัวเล็ก ตัวยาว ) เคยเข้าหน้าบ้านของผมเหมือนกันครับ ( ประตูมีช่องด้านล่าง พอที่จะให้งูตัวเล็กผ่านเข้ามาได้ )
ผมเห็นเลยเอาไม้ไปเขี่ย ให้ออกไป แต่พอมันโดนไม้เท่านั้นแหละครับ .. มันเลื้อยไม่เป็นที่เป็นทางเลย แต่สุดท้ายก็เขี่ยต้อนไปทางประตูจนมันออกไปได้ :eek:

ปล. ยังไงก็ระวังด้วยนะครับ ถ้าจะไล่มันเอง .. ถ้ายังไงบอกคนในครอบครัวไว้ก่อนก็ดีนะครับ :yes

Neko.Kraamzii
21st October 2011, 00:34
ประตูหลังบ้านที่ติดกับครัวมีไหมอ่ะ ถ้าเจอตัวมันก็หาไม้(ยาวๆ) เขี่ยออกไปเลย

พูดง่ายแต่ทำยาก ฮ่าๆๆๆ

tomynaja
21st October 2011, 00:36
ไป ๆ ชิ่ว ๆ ไป !!

5 5 ล้อเล่นนะครับ

Belkan-War
21st October 2011, 00:42
ประตูหลังบ้านที่ติดกับครัวมีไหมอ่ะ ถ้าเจอตัวมันก็หาไม้(ยาวๆ) เขี่ยออกไปเลย

พูดง่ายแต่ทำยาก ฮ่าๆๆๆ

มีครับ แต่ปัญหา ณ ตอนนี้คือ หาตัวมันไม่เจอ แต่คิดว่ามันอาจจะไปซ่อนอยู่แถวๆ ตรงตู้เตาแก๊ส เพราะตู้ตรงนั้นมันเคลื่อนย้ายไม่ได้และมีช่องอยู่ข้างหลัง

เอ ถ้าใช้กาวดักหนู จะได้ผลมั้ยครับ

wasdyuki2540
21st October 2011, 00:50
ถ้าเจองูนะครับ มะกรูดช่วยใด้ ผ่าเป็นซีกแล้วโยนไส่มัน
มันไม่ชอบบกลิ่นมะกรูด

JitiisakSintong
21st October 2011, 01:02
มีครับ แต่ปัญหา ณ ตอนนี้คือ หาตัวมันไม่เจอ แต่คิดว่ามันอาจจะไปซ่อนอยู่แถวๆ ตรงตู้เตาแก๊ส เพราะตู้ตรงนั้นมันเคลื่อนย้ายไม่ได้และมีช่องอยู่ข้างหลัง

เอ ถ้าใช้กาวดักหนู จะได้ผลมั้ยครับ

ถ้าตัวใหญ่ไม่ได้ผล แต่ถ้าตัวเล็กได้ผล ที่บ้านมีน้ำมันเบนซินไหมเอาสำริซุบแล้วโยน ๆไว้ งูมันเหม็นไม่ชอบเดียวก้ออกไปเอง แต่ถ้าอายุยังน้อยอยู 191 โทรรไปเหอะครับงูเข้าบ้าน ปลอดภัย

ถ้ายังอยู่ก่อนนอนก็ นโมสามจบ แผ่เมตตา เมื่อความสบายใจ

บทแผ่เมตตา

สัพเพ สัตตา สัพเพ ปาณา
สัพเพ ภูตา จะ เกวะลา
สัพเพ ภัทรานิ ปัสสันตุ
มา กิญจิ ปาปะมาคะมา
( ขอให้ สรรพสัตว์ทั้งหลายที่มีชีวิตอยู่ และภูตผีปีศาจเทพาอารักทั้งหลายทั้งปวง ที่มีอยู่ในทิศทั้งสิบ จงประสพแต่ความสุขความเจริญ ความชั่วเลวทรามต่ำช้าต่างๆ จงอย่าได้มีแก่สรรพสัตว์ทั้งหลายเหล่านั้น )

ว่าตาม
อะปาทะเกหิ เม เมตตัง
ความเป็นมิตรสหายที่ดีของข้าพเจ้า จงมีกับสรรพสัตว์ทั้งหลาย ที่ไม่มีเท้าด้วย
มา มัง หิงสิ พะหุปปะโท
สรรพสัตว์ที่มีเท้ามาก จงอย่าได้มาเบียดเบียนข้าพเจ้า

peesuke
21st October 2011, 01:03
จากประสบการณ์ที่ผมเคยเจอ(บ่อยๆ)อะนะ เนื่องด้วยมันเป็นงูเล็กถ้ามันเข้าไปหลบอยู่ซักที่แล้วกว่ามันจะออกมาก็นานอยู่นะครับยิ่งถ้าเราเอาไม่ไปเคาะแถวๆนั้นมันยิ่งกลัวจนไม่กล้าออกมา ตอนผมเจองูในบ้านผมก็ยืนรอจนมันเลื้อยออกมาเองแล้วค่อยเอาไม้เขี่ยให้มันหนีไปอะครับ

exodus
21st October 2011, 01:09
อยากจะถามว่ามันเลื้อย "เร็ว" ไหม
ถ้าไม่ มีสิทธิที่จะเป็นงูพิษสูง
ไปรื้อสุ่มสี่สุ่มห้า ระวังจะโดนดีเอานะครับ
หาคนช่วยดีกว่าครับ

Belkan-War
21st October 2011, 01:44
ตอนนี้จัดการเรียบร้อยแล้วครับ (เหนื่อย)

ไปในห้องครัวมาอีกที แล้วเอาด้ามไม้กวาดไปเคาะๆ ตรงตู้เตาแก๊ส เคาะไปพักนึงปรากฏว่า มันออกมาครับ มันเลื้อยออกมา เลยเอาที่ตักขยะไปกดหัวมันไว้ แล้วก็รีบเปิดประตู จากนั้นก็ลากที่ตักขยะที่กดหัวมันอยู่ออกไปนอกบ้านเลย แล้วก็รีบปิดประตูด้วยความรวดเร็ว

ดูๆ แล้วน่าจะเป็นงูกินปลาน่ะครับ ตัวไม่ใหญ่มาก แต่ยาว และเลื้อยค่อนข้างเร็ว คิดว่าคงหนีน้ำมาละมั้ง กะว่าถ้าไม่เจอตัวมันคืนนี้จะเอากาวดักหนูมาใช้แล้ว

แต่ตอนนี้ โล่งแล้วครับ เหมือนยกภูเขาออกจาก อก เลย แต่ยังไงก็ขอบคุณทุกคำแนะนำทุกท่านนะครับ ถ้าไม่เอามันออกได้นี่ คืนนี้นอนไม่หลับจริงๆ

campiiy
21st October 2011, 01:56
ถ้าเป็นงูเห่าอย่างผมคงลำบาก - -"

ฟู่ๆๆๆ ทั้งคืนไม่กล้านอนเลย

VirusCoMz
21st October 2011, 06:34
แสดงความดีใจด้วยครับ
อยากจะเล่าว่า
ผมเคยเล่นคอมอยู่ แล้วมันเลื้อยเข้ามาทางหน้าต่าง ผม เห็นอะไรแว๊บ หันไปมองดู มันก้หันมามองหน้าผม ผมสะดุ้ง มันก้สะดุ้ง เลื้อยเหมือนกัน แปลกดี = =

varn12345
21st October 2011, 11:46
คิดถูกแล้วครับ ที่ปิดประตูครัวไว้ จะได้กักมันไว้ นอกนั้นเรียกมูลนิธิมาดูครับ

Buffalo
21st October 2011, 12:29
ผัดเผ็ด Only ครับ ฮ่าๆ

benz1230
21st October 2011, 12:37
มันหนีไปแล้วล่ะมั้งน่ะ(ถ้ามีทางออกนะ)

ยังดีกว่าผม สัปดาห์ก่อนกระแตมันเข้าบ้าน ไล่ไปไล่มามันวิ่งไปห้องน้ำหลังบ้าน โดดลงอ่างน้ำ = = ขึ้นไม่ได้ด้วย(มันโง่หรือมันโง่วะเนี่ย)

ผมก็พยายามจะช่วยมัน มองหาของรอบตัวจะเขี่ยมันขึ้น ทันใดนั้น! ผมเหลือบไปทางซ้าย เห็นงูตัวสีเขียวๆแดงๆ ตัวประมาณนิ้วก้อย ผมรีบวิ่งออกมาจากห้องน้ำเลย

ไปตามพี่มาช่วยจับงู พอมาอีกที มันหายไปละ นึกได้ ตายละตู ลืมปิดประตู -*- แต่ตอนนี้มันคงหนีไปแล้วล่ะ แอบเสียวขาอยู่เหมือนกัน

อ่อ กระแตนั่นผมไปช่วยมันขึ้นมาตอน งูไปละครับ :yes

ป.ล. งูมันห่างจากผมไม่ถึง 30 ซม.เลยนะ :sweat

12349
21st October 2011, 12:47
งูสิงอ่ะป่าว

deklnw2012
21st October 2011, 12:48
เมื่อวานผมก็เจองูเขียวทั้งๆที่น้ำยังไม่ท่วมเลย(แต่ใกล้แล้วละ)แต่เจอหน้าบ้านครับโชคดีที่หางไม่ไหม้ ถ้าหางไหม้มีพิษตัวเล็กแต่ยาววววมาก

khewinmin
21st October 2011, 13:08
ผมก็เคยเจอ เป็นสีแดงสลับดำ ตัวประมาณนิ้วชี้ไม่รู้งูไร

Aun_
21st October 2011, 13:22
เมื่อวานผมก็เจองูเขียวทั้งๆที่น้ำยังไม่ท่วมเลย(แต่ใกล้แล้วละ)แต่เจอหน้าบ้านครับโชคดีที่หางไม่ไหม้ ถ้าหางไหม้มีพิษตัวเล็กแต่ยาววววมาก

เมื่อวานผมก็เจอ เวลาประมาณ 3 ทุ่ม เป็นงูสีดำผสมเหลือง ตัวเล็กประมาณ นิ้วชี้ได้ ตัวยาวประมาณ 1ไม้บรรทัด หลบอยู่ในซอกอิฐที่ว่างอยู่ในน้ำ บ้านน้ำท่วม มันเข้ามาอยู่ในซอกอิฐที่จมน้ำอยู่ มองเห็นตัวมัน มีรูปด้วย ถ่ายมาอยู่ ไม่กล้ายุ่งกับมัน พอเอาไม้ไปจิ่มๆหน่อย มันออกจากซอกอิฐว่ายออกมา ว่ายไปทางครัว แล้วไปหลบอยู่ตรง ซอกอิฐที่ว่างถังเข้าสารไว้ ผมขยับถัง อิฐดันไปโดนตัวมัน มันก็เลยมุดน้ำลงไปใต้ทุนบ้าน ไม่รู้มันไปโพล่ที่ไหน ก่อนหน้านั้นก็เจองูกินปลา ว่ายเข้ามาในห้องครัว ตัวสีดำตัวประมาณนิ้วโป้ง ลำตัวไม่ยาว ก่อนหน้านั้นอีกวัน เจอเต่า ตัวใหญ่ๆ ว่ายเข้ามาทางครัว - -* น่าจะมาหาอาหาร
นี่แหละ สิ่งที่มากับน้ำท่วม มีปลาอีกหลายชนิด

Zidane
21st October 2011, 13:26
เอามะกรูดกับกระเทียมตำๆ เสร็จก็เอาไปวางไว้ที่ๆคิดว่ามันจะเข้าบ้าน
งูไม่ชอบของกลิ่นแรงๆ มันจะแสบลิ้น

CloseMoST
21st October 2011, 13:29
ตีแม้งเลยครับ!!!!!!!!!!!!!!!!
หล้อเล่นน่ะ ก็หาทาล่อให้มันออกดู (คงไม่ต้องถึงมือหน่วยกู้ภัย 0.0.)
ถ้ามันไม่มีทางเลือกตีๆไปเหอะครับอย่าคิดมาก...

evilman003
21st October 2011, 14:15
แสดงความดีใจด้วยครับ
อยากจะเล่าว่า
ผมเคยเล่นคอมอยู่ แล้วมันเลื้อยเข้ามาทางหน้าต่าง ผม เห็นอะไรแว๊บ หันไปมองดู มันก้หันมามองหน้าผม ผมสะดุ้ง มันก้สะดุ้ง เลื้อยเหมือนกัน แปลกดี = =

เมื่อกี้ผมก็เจอ กำลังร้องเพลงอยู่ในห้องนอนชั้นสอง กำลังอิน "ยังคงคิดถึง คิดถึงเธอแม้...." หันไปเห็นงูกำลังเลื้อยบนเหล็กดัดหน้าต่าง(ผมอ้าปากค้างอยู่) จนมันไม่เห็นหัวมันแต่เห็นหางเพิ่งพ้นขอบหน้าต่างข้างล่าง มองไปดูข้างบนร เห็นรูเล็ก นิดๆ ผมหุบปากแล้ววางกีต้าร์

ถอดสายชาร์จมือถือ แล้ววิ่งลงข้างล่างอย่างไว งูรู้สึตัวน้ำตาลๆ ต้วกว้างสัก 3 เซนครึ่งได้ ยาวนี้บอกไม่ถูก นึกเอาเองแล้วกัน หัวพ้นหน้าต่างแล้ว พึ่งเห็นหาง

nazaa
21st October 2011, 15:35
บ้านผม 2ครั้งครับ หมามันเห่า แล้วผมก็ไปดู ส่วนใหญ่แล้ว เอาไบกอน ฉีดมันครับ ให้มันมึนๆ แล้วฟาด

jengdexinw
21st October 2011, 15:38
อาละวาดทุกซอกทุกมุมของบ้านและทําสิ่งของหรือเพดานสะเทือน งูมันจะตกใจออกมาเอง:rofl

Richardo
21st October 2011, 16:37
น้ำมันเบนซิล หรือไม่ก็ยาฉีดมด พวกนี้มันจะฉุนแล้วเลื้อยหนีใช้ประจำเพราะบ้านผมต้นไม้เยอะ

luislsuarez
21st October 2011, 17:34
ผมก็เจอเหมือนกันครับ ตอนแรกผมไม่เห็น ผมไปเอาเสื้อตรงรวงผ้า พอได้เสื้อเสร็จ ผมก็เห็นมันยุใกล้ๆๆ เลย ประมาฯ 30 เซน
มันเลื้อยได้น่ากลัวมากครับ ผมเห็นวิ่งหนีออกมาจากตรงไหนอย่างเดียวเลย ฮ่าๆๆๆ ตัวประมาณนิ้วกลางน่ะ

imax2538
21st October 2011, 20:29
ไม่ว่างูอะไรผมทุบตายหมดแหละครับ 555

[H]oT_SaUc[E]3
21st October 2011, 21:49
เคยเจอแต่งูเห่าเข้าบ้าน:sweat ครอบครัวกำลังนั่งกินข้าวกันอย่างสุขสันต์ผมเห็นมันเลื้อยเข้ามาตรงช่องข้างล่างประตูมุ้งลวด ทีแรกพ่อผมจะใช้วิธีปรองดองเขี่ยมันออกไปแต่มันดุมากๆกำลังลอกคราบด้วยคราบยังติดกับตัวมันอยู่เลย เป็นครั้งแรกที่ผมเห็นงูเห่าชูหัวกับตาตัวเองน่ากลัวมากๆ ตอนได้ยินเสียงมันขู่นี่ขนตูดรุกเลยล่ะเสียงที่มันขู่ยังคงตรึงตาตรึงใจจนถึงทุกวันนี้:sweat สุดท้ายไม่ไหวเขี่ยยังไงก็ไม่ออกมันขู่กับยกหัวจะสู้อย่างเดียวเลยแถมมีการฉกลมขู่ด้วย ถ้าใช้วิธีปรองดองต่อไปพ่อผมคงได้เจอพิษที่แรงกว่าอันติของ viper เป็นแน่แท้พ่อผมเลยต้องจัดการฌาปาณกิจงูเห่ามันซะตรงห้องครัวเลย กลิ่นเลือดของมันเหม็นคาวมากๆมากๆถึงมากที่สุดเหม็นแบบขึ้นจมูกยิ่งกว่าคุณเอาแอมโมเนียใส่สำลีชุ่มๆมายัดรูจมูกซะอีก จบ.... เรื่องที่เล่ามาทั้งหมดเป็นเรื่องจริงถ้าคุณไม่ได้เห็นกับตาตัวเองคุณไม่รู้หรอก สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น

yoshi3416
21st October 2011, 22:02
เอามือทั้ง 2 ข้างจับไว้ที่หัวมัน บีบหัวมันแน่นๆไว้ แล้วก็กัดเข้าไปที่ลำตัวแบบสดๆ แล้วตามด้วยข้าวเหนียวจิ้มน้ำปลา :o