PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้วิธีบีบไฟล์ 4.87 GB ให้เหลือ 3.7 GB (จะทำได้ไหม)

blnitw123
21st October 2011, 14:15
ครับตามหัวข้อเลยครับ คืออยากบีบไฟล์ให้มันเล็กลงเพราะมันเปลืองเนื้อที่มากเลย แต่ผมทำไม่เป็น
รบกวนผู้รู้บอกหน่อยนะครับ ขอระเอียดนิดนึงนะ ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้

ขอบคุณครับ

CrYzTeX
21st October 2011, 14:25
ขนาดไฟล์เล็กกว่า ขนาดจริงมากกว่า 10% จะทำให้ ไฟล์ที่อัดถูก Damage นะ...

แต่ว่า...ใช้ 7-Zip เป็นตัวรวมไฟล์ .7z ก็ไม่เสียหายนะ ขนาด 9GB ยังลดให้เหลือ 5GB ได้สบายๆ

blnitw123
21st October 2011, 15:02
ขนาดไฟล์เล็กกว่า ขนาดจริงมากกว่า 10% จะทำให้ ไฟล์ที่อัดถูก Damage นะ...

แต่ว่า...ใช้ 7-Zip เป็นตัวรวมไฟล์ .7z ก็ไม่เสียหายนะ ขนาด 9GB ยังลดให้เหลือ 5GB ได้สบายๆ

และมันทำไงอะครับ ผมทำไม่เป็น ขอวิธีนิดนึงนะ ^^a
ขอบคุณครับ พอดีไม่เคย บีบไฟล์เลย เป็นแต่ คลายไฟล์....

paripari
21st October 2011, 19:16
และมันทำไงอะครับ ผมทำไม่เป็น ขอวิธีนิดนึงนะ ^^a
ขอบคุณครับ พอดีไม่เคย บีบไฟล์เลย เป็นแต่ คลายไฟล์....

เวรกรรม ต้องโหลดโปรแกรม Winrar หรือ 7 Zip มาก่อนนะครับ แล้วก็จับไฟล์ที่คุณต้องการ
มาอัดให้เหลือขนาดเล็กลง แต่ไม่ควรบีบไฟล์มากกว่า2ครั้งนะครับเพราะอาจจะทำให้ไฟล์เสียหายได้
เหมือนกับที่รักผมบอกไว้นั่นแหละครับ เนอะตัวเอง ^^

paintsuk
21st October 2011, 23:05

เพิ่งรู้นะเนี่ยความรู้ใหม่

CrYzTeX
22nd October 2011, 06:26
อ่ะ นี้คือตัวอย่าง... ทำไมเกมส์ 9GB สามารถยัดใส่ DVD 4.7GB ได้หละ..

บีบเองกับมือเลย

blnitw123
22nd October 2011, 16:27
อ่ะ นี้คือตัวอย่าง... ทำไมเกมส์ 9GB สามารถยัดใส่ DVD 4.7GB ได้หละ..

บีบเองกับมือเลย

เอิ่มขอวิธี ตอนทำเลยได้ไหมอะ พอผมกด เพิ่มไฟล์เข้าเอกสาร มันก็ยัง เหลือ ตั้ง 4.1 จากก 4.87 อยากให้เหลือประมาน 3.6-3.7 อะครับ

ปล.มันจะเกี่ยวไหม ที่ไฟล์ที่ผมจะบีบมันเป็น ISO มันเลยบีบได้แค่นั้น หรือผมต้อง คลายไฟล์ ISO ก่อน แล้วค่อยมาบีบใหม่
ปล2. ต้องกดคำว่า ดีที่สุดด้วยรึป่าวครับ เห็นเขาบอกกันว่าจะได้ขนาดไฟล์ที่เล็กที่สุดแต่บีบอัดนาน
อีกเรื่องครับอันนี้สำคัญที่สุด ถ้าบีบมากไปนานๆคอมจะพังรึป่าวครับ เพราะตอนผมลองบีบ cpu กับ ram ขึ้นไป อย่างละ 50 - 50 เลย (โน๊ตบุคนะครับ)