PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบว่า วินโดว์ 7 ตัวไหนดีที่สุด

tangsakulderm
21st October 2011, 17:01
คืออยากทราบว่าตอนนี้ วินโดว์ 7 ตัวไหนดีที่สุด :confused:

ถ้ามีลิ้งโหลดช่วยส่งมาให้ผมด้วยนะคับ

rotary_wahwah
21st October 2011, 17:03
Windows 7 Ultimate เลยครับ ตัว top ในตระกูล 7 แล้วครับ
ส่วนลิงค์ load ลองหาได้จากในเว็บนี้เลยครับ
และถ้าแรมมากกว่า 3.5GB และ cpu รองรับ ก็ลง x64 ไปเลยครับ แรงๆ

21st October 2011, 17:15
ผมหาไม่เจอคับ ช่วยหาแล้วก็ส่งลิ้งมาให้ผมด้วยคับ

Rukawa
21st October 2011, 17:22
ผมหาไม่เจอคับ ช่วยหาแล้วก็ส่งลิ้งมาให้ผมด้วยคับ

ผมไม่ชื่อ คุณไม่พยายามหา ปุ้มค้นหามีไว้ทำไร?
หมวดsoftware ก็มีเยอะแยะ เฮ้อ...
งอมืองอเท้าจริงๆ คนสมัยนี้

hpz
21st October 2011, 17:45
enterprise or professional เพราะสองอย่างใส่ mak key ได้โดยไม่ต้อง crack
หรือ จะหา ตัวที่เป็น VL or OEM มาใช้
ส่วน retail ไม่แนะนำให้เอาลง

21st October 2011, 18:24
ผมไม่ชื่อ คุณไม่พยายามหา ปุ้มค้นหามีไว้ทำไร?
หมวดsoftware ก็มีเยอะแยะ เฮ้อ...
งอมืองอเท้าจริงๆ คนสมัยนี้

ผมหาแล้ว ส่วนปุ่มค้นหา ผมก็ใช้แล้วแต่มันไม่มีขึ้นให้ มันขึ้นบอกว่าให้ติดต่อผู้ดุแลระบบ

ส่วนเรื่องที่ผมให้คนอื่นช่วยหาให้ ก็เพราะต้องการให้คนที่ใช้วินโดว์ 7 จิงๆมาบอกว่าตัวไหนสเถียรที่สุด

เพราะตัวผมเองใช้ xp อยู่เลยไม่ทราบ ผมต้องการหาไปหาเพื่อน เพราะเก่ามันมีปัญหาเรื่อง network

Rukawa
21st October 2011, 18:41
ผมหาแล้ว ส่วนปุ่มค้นหา ผมก็ใช้แล้วแต่มันไม่มีขึ้นให้ มันขึ้นบอกว่าให้ติดต่อผู้ดุแลระบบ

ส่วนเรื่องที่ผมให้คนอื่นช่วยหาให้ ก็เพราะต้องการให้คนที่ใช้วินโดว์ 7 จิงๆมาบอกว่าตัวไหนสเถียรที่สุด

เพราะตัวผมเองใช้ xp อยู่เลยไม่ทราบ ผมต้องการหาไปหาเพื่อน เพราะเก่ามันมีปัญหาเรื่อง network

งั้นขอโทษด้วยละกันครับ อภัยให้ผมด้วย เสถียรสุดตัวนี้ครับ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=11625

hpz
21st October 2011, 18:42
อันนี้ทำใว้แต่ตอนไหนจำไม่ได้แล้วน่าจะตอน sp1 ออกมาใหม่ๆๆ ไม่รับซ่อม file นะครับ ตรวจสอบทุกๆ link ก่อนโหลด

x64 mediafire.com/?o5512498x1bud
x86 mediafire.com/?y2312a8kwdmf5

ของผมเป็น OEM นะครับ no crack no key ลงแล้ว activated รูปและส่วนประกอบต่างๆๆ ตามแบรนด์ของเครื่อง หาก bios 2.0 จะเป็น acer

21st October 2011, 18:47
งั้นขอโทษด้วยละกันครับ อภัยให้ผมด้วย เสถียรสุดตัวนี้ครับ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=11625

ไม่เป็นไรคับ ผมไม่ได้บอกเหตุผลตั้งแต่แรก :dash

อันนี้ทำใว้แต่ตอนไหนจำไม่ได้แล้วน่าจะตอน sp1 ออกมาใหม่ๆๆ ไม่รับซ่อม file นะครับ ตรวจสอบทุกๆ link ก่อนโหลด

x64 mediafire.com/?o5512498x1bud
x86 mediafire.com/?y2312a8kwdmf5

ของผมเป็น OEM นะครับ no crack no key ลงแล้ว activated รูปและส่วนประกอบต่างๆๆ ตามแบรนด์ของเครื่อง หาก bios 2.0 จะเป็น acer

ขอบคุณคับ

chikuva
21st October 2011, 18:52
อยากให้เข้าใจใหม่นิดหนึ่งครับ ไม่จำเป็นว่าตัว top จะดีที่สุดเสมอไป ต้องพิจารณาสเปคเครื่องเราและการใช้งานด้วยครับ

ลองเปรียบเทียบสองรุ่นกันเล่นๆนะครับ

Home Premium
Ultimate
โดยทั้งสองรุ่นมีความต้องการของระบบดังนี้

ตัวประมวลผล 1 กิกะเฮิร์ตซ์ (GHz) ขึ้นไป แบบ 32 บิต (x86) หรือ 64 บิต (x64)

RAM (32 บิต) 1 กิกะไบต์ (GB) หรือ RAM (64 บิต) 2 GB

เนื้อที่ว่างบนฮาร์ดดิสก์ 16 GB (32 บิต) หรือ 20 GB (64 บิต)

คราวนี้เรามาดูคุณสมบัติที่ต่างกันซึ่งที่กล่าวมานี้จะมีเฉพาะใน Ultimate แต่ไม่มีใน Home Premium
นั้นคือ

รียกใช้โปรแกรมทางธุรกิจจำนวนมากของ Windows XP ในโหมด Windows XP (ดาวน์โหลดแยกต่างหาก) เคยใช้หรือเปล่า
เชื่อมต่อกับเครือข่ายบริษัทได้อย่างง่ายดายและปลอดภัยขึ้นด้วย การเข้าร่วมโดเมน เคยใช้หรือเปล่า
นอกเหนือจาก การสำรองข้อมูลและการคืนค่าแบบเต็มระบบที่พบในทุกรุ่น คุณสามารถสำรองข้อมูลไปไว้ที่เครือข่ายภายในบ้านหรือเครือข่ายธุรกิจได้ เคยใช้หรือเปล่า
ช่วยปกป้องข้อมูลบนพีซีและอุปกรณ์เก็บข้อมูลแบบพกพาจากการสูญหายหรือโจรกรรมด้วย BitLocker เคยใช้หรือเปล่า
ทำงานในภาษาที่คุณต้องการและสลับไปมาระหว่างภาษาต่างๆ ได้ถึง 35 ภาษา เคยใช้หรือเปล่า ปรกใช้แค่ 2 ภาษาซึ่งตรงนี้หมายถึงอินเตอร?เฟสทั้งหมดไม่ใช่เฉพาะคีบอร์ดเลเยอร์
อ้างอิง (http://windows.microsoft.com/th-TH/windows7/products/compare)

ซึ่งทั้งหมดข้างต้นนี้หากลง Ultimate ไม่ว่าเราจะได้ใช้หรือไม่โปรแกรมต่างๆจะทำงานอยู่ตลอดยกเว้นคุณสมบัติในข้อ 1
แล้วคุณรู้หรือไม่ เจ้าวินโดวส์ xp ที่ผ่านการโมดิฟายต่างๆว่าอันนี้ช้าอันนี้เร็วนั้นเป็นเพราะแต่ละตัวนั้นได้ตัดคุณสมบัติต่างๆที่คิดว่าผู้ใช้ไม่ได้ใช้ออกไป ยิ่งตัดออกไปเยอะก็ส่งผลให้เครื่องเร็วขึ้นเท่านั้นครับ

ปล.ผมไม่ได้บอกว่า Home Premium ดีกว่า Ultimate ที่สุดแล้วควรเลือกใช้งานเหมาะสมกับการใช้งานของตนเองครับ

Rukawa
21st October 2011, 18:57
อยากให้เข้าใจใหม่นิดหนึ่งครับ ไม่จำเป็นว่าตัว top จะดีที่สุดเสมอไป ต้องพิจารณาสเปคเครื่องเราและการใช้งานด้วยครับ

ลองเปรียบเทียบสองรุ่นกันเล่นๆนะครับ

Home Premium
Ultimate
โดยทั้งสองรุ่นมีความต้องการของระบบดังนี้

คราวนี้เรามาดูคุณสมบัติที่ต่างกันซึ่งที่กล่าวมานี้จะมีเฉพาะใน Ultimate แต่ไม่มีใน Home Premium
นั้นคือ

อ้างอิง (http://windows.microsoft.com/th-TH/windows7/products/compare)

ซึ่งทั้งหมดข้างต้นนี้หากลง Ultimate ไม่ว่าเราจะได้ใช้หรือไม่โปรแกรมต่างๆจะทำงานอยู่ตลอดยกเว้นคุณสมบัติในข้อ 1
แล้วคุณรู้หรือไม่ เจ้าวินโดวส์ xp ที่ผ่านการโมดิฟายต่างๆว่าอันนี้ช้าอันนี้เร็วนั้นเป็นเพราะแต่ละตัวนั้นได้ตัดคุณสมบัติต่างๆที่คิดว่าผู้ใช้ไม่ได้ใช้ออกไป ยิ่งตัดออกไปเยอะก็ส่งผลให้เครื่องเร็วขึ้นเท่านั้นครับ

ปล.ผมไม่ได้บอกว่า Home Premium ดีกว่า Ultimate ที่สุดแล้วควรเลือกใช้งานเหมาะสมกับการใช้งานของตนเองครับ

ขอถามเพิ่มนะครับ ผมได้ยินมาว่า Ultimate เล่นเกมดีที่สุดนี่จริงหรือไม่ครับ เพราะอะไรครับ

chikuva
21st October 2011, 19:46
ขอถามเพิ่มนะครับ ผมได้ยินมาว่า Ultimate เล่นเกมดีที่สุดนี่จริงหรือไม่ครับ เพราะอะไรครับ

ไม่จริงครับ เพราะจากคุณสมบัติต่างๆไม่มีตัวไหนที่สนับสนุนความสามารถในการเล่นเกมส์เลยครับ อย่างที่บอกตัว top ไม่ใช่ว่าจะดีที่สุดเสมอไปเพียงแต่ความสามารถในการใช้งานต่างๆมันเยอะถ้าเกิดเราต้องการใช้ก็จะใช้ได้ทันทีไม่ต้องยุ่งยากลงทีหลังครับ
ส่วนถ้าใครที่บอกว่า Ultimate เล่นเกมดีที่สุด ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าทำไมถึงคิดแบบนั้น เผื่อจะได้เป็นความรูปประดับสมองครับ

22nd October 2011, 00:04
สรุปว่า วินโดว์7 เหมาะสำหรับการทำงานในด้าน "ธุรกิจ" มากกว่าด้าน "บันเทิง" ( ดูหนัง,ฟังเพลง,เล่นเกมส์ ) ใช่ไหมคับ

ผมขอถามเพิ่มเติมนะคับ ?? เวลาเราลง วินโดว์ 7 แล้วตัววินโดว์จะลงไดร์เวอร์ให้ครบเลยรึป่าว แล้วถ้าลงไดร์เวอร์มาให้เลย

ตัวไดร์เวอร์ที่ลงมาให้จะสเถียรกับเครื่องไหม โดยเฉพาะ โน๊ตบุ๊ค :help

ปล.ที่ถาม เพราะอยากได้ความรุ้เพิ่มเติมคับ อย่าว่ากันนะถือว่าสอนเด็ก :punish

chikuva
22nd October 2011, 00:45
สรุปว่า วินโดว์7 เหมาะสำหรับการทำงานในด้าน "ธุรกิจ" มากกว่าด้าน "บันเทิง" ( ดูหนัง,ฟังเพลง,เล่นเกมส์ ) ใช่ไหมคับ

ผมขอถามเพิ่มเติมนะคับ ?? เวลาเราลง วินโดว์ 7 แล้วตัววินโดว์จะลงไดร์เวอร์ให้ครบเลยรึป่าว แล้วถ้าลงไดร์เวอร์มาให้เลย

ตัวไดร์เวอร์ที่ลงมาให้จะสเถียรกับเครื่องไหม โดยเฉพาะ โน๊ตบุ๊ค :help

ปล.ที่ถาม เพราะอยากได้ความรุ้เพิ่มเติมคับ อย่าว่ากันนะถือว่าสอนเด็ก :punish

ผมว่ามันก็ไม่ใช่อีกนั้นแหละครับ คือมันไม่ได้สนับสนุนด้านให้ห้านหนึ่งเท่านั้นครับ ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

ส่วนเรื่องไดร์เวอร์แน่นอนครับมีไม่ครบครับ ยังไงก็ต้องลงใหม่ครับผมเพียงแต่เจ้าวินโดวส์เซเว่นนั้นมันฉลาดพอที่จะมองหาไดร์เวอร์ให้เราอัตฌนมัติผ่านระบบอัพเดทของวินโดวส์เท่านั้นเอง แต่จะให้ดีลงเองดีที่สุดแล้วครับ

22nd October 2011, 00:55
งั้นผมขอถามอีกอย่าง อย่าพึ่งว่ากันนะคับนานๆจะมีคนมาตอบให้ผม :giveheart

ส่วนตัวผมเองก็อยากใช้ วินโดว์ 7 นะแต่ว่า หอที่ผมอยู่มันมีไอ้บ้าคนไหนรู้ชอบตัดเน็ต

ผมก็เลยอยากทราบว่า วินโดว์ 7 มีวิธีป้องกันไหมคับ และถ้ามีต้องทำอย่างไงบ้าง

เพราะตอนนี้ผมใช้ xp อยู่มันมีวิธีป้องกัน แต่ผมลองเอาวิธีนี้ไปใช้กับ วินโดว์ 7 แล้วปรากฏว่าใช้ไม่ได้

ปัญหาใหญ่เลยที่ให้ผมใช้วินโดว์ 7 ไม่ได้ :sweat