PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยทีครับเล่นเกมแล้วเป็นแบบนี้

degden009
22nd October 2011, 02:27
http://upic.me/i/zj/b8o0t.jpg (http://upic.me/show/29385136)

คือเล่นเกมอยู่ดีๆแล้วก็ค้าง แล้วจอก็ดับไป แล้วพอจอเปิดมาใหม่ก็เป็นตามภาพเลยอะครับ:sweat

แล้วผมก็ฝืนเล่นต่อไป มันก็ขึ้นเหมือนเดิมซัก3-4รอบ แล้วรอบสุดท้ายมันขึ้นแบบนี้อะครับ
http://upic.me/i/2g/qohtu.jpg (http://upic.me/show/29385105)

ลองเอาการ์ดจอให้บริษัทดูแล้ว เค้าก็บอกว่ามันปกติ เค้าบอกว่าลองที่เชียงใหม่ก็แล้ว ลองที่ศูนย์ใหญ่ที่กรุงเทพ เค้าก็ยืนยันมาว่าปกติอะครับ

ขอคนเทพช่วยบอกทีนะครับ ผมเล่นเกมไม่ได้เลย :mad:

ผิดหมวดก็ขออภัยนะครับ

tangsakulderm
22nd October 2011, 02:43
ผมไม่อยากจะเอ๋ยเลย เศร้าสุดๆ ผมก็เป็นเหมือนกันแล้วก็ยังแก้ไม่ได้อ่ะ :dash

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=29629

ปล. ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับของผมนะ ผมมีฮาร์ดดิส 2 ลูก อันที่ใช้อยู่มันก็เป็นอาการแบบนี้เลย

ผมก็นึกว่าเป็นที่วินโดว์ ก็เลยเอาฮาร์ดดิสอีกลูกมาใช้แล้วก็ลงเกม ปรากฎว่าเป็นเหมือนกัน

สรุปว่าไม่ได้เป็นที่วินโดว์ และก็ฮาร์ดดิส แน่ๆ ตอนนี้ผมกำลังโหลดเกมที่มาลงใหม่ เพราะไม่แน่ใจว่าเป็นที่เกมรึป่าว

( ผมเป็นเฉพาะเกม PES 2012 ) เท่าที่เล่นมานะ ถ้าโหลดมาแล้วเป็นหรือไม่เป็นอีกผมจะมาบอกนะ

degden009
22nd October 2011, 02:48
ของผมเล่น DotA กับ call of duty 4 modern warfare เป็นทั้ง2เกมเลยครับ:sweat
ถึงรีคอมเล่นเกมก็เป็นอีกครับ ทำไงดี

22nd October 2011, 02:56
น่าเศร้าจิงๆ ของผมเป็นมาอาทิตย์กว่าๆแล้วยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลย ที่เค้าบอกมาผมก็ลองทำหมดแล้วก็ไม่หาย

สำหรับผมเหลือทดสอบอีกสองวิธี คือ ง่ายที่สุด โหลดเกมเดิมที่เป็นแล้วมาลงใหม่ ( กำลังทำอยู่ พรุ่งนี้คงรู้ผล )

อันที่สอง ค่อนข้างยากเลย คือ เอาการ์ดจอไปทดสอบกับเครื่องอื่นแล้วลงเกมเดิมที่มีอาการ ( ผมหาเครื่องมาทดสอบไม่ได้ ):blush

ถ้ารู้สาเหตุ หรือวิธีแก้ก็มาบอกกันบ้างนะคับ

degden009
22nd October 2011, 03:06
น่าเศร้าจิงๆ ของผมเป็นมาอาทิตย์กว่าๆแล้วยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลย ที่เค้าบอกมาผมก็ลองทำหมดแล้วก็ไม่หาย

สำหรับผมเหลือทดสอบอีกสองวิธี คือ ง่ายที่สุด โหลดเกมเดิมที่เป็นแล้วมาลงใหม่ ( กำลังทำอยู่ พรุ่งนี้คงรู้ผล )

อันที่สอง ค่อนข้างยากเลย คือ เอาการ์ดจอไปทดสอบกับเครื่องอื่นแล้วลงเกมเดิมที่มีอาการ ( ผมหาเครื่องมาทดสอบไม่ได้ ):blush

ถ้ารู้สาเหตุ หรือวิธีแก้ก็มาบอกกันบ้างนะคับ

ช่างเค้าเคยเอาการ์ดจอผมไปเทสเครื่องอื่นละนะครับ เค้าเทสกับเกม farcry ไม่รู้ภาคอะไรนะ เค้าบอกว่า เล่นได้ซัก3ช.ม ก็เป็นแบบผมอะครับ

22nd October 2011, 03:22
ช่างเค้าเคยเอาการ์ดจอผมไปเทสเครื่องอื่นละนะครับ เค้าเทสกับเกม farcry ไม่รู้ภาคอะไรนะ เค้าบอกว่า เล่นได้ซัก3ช.ม ก็เป็นแบบผมอะครับ

กำลังจะบอกว่าการ์ดจอจะพังแล้วใช่ม่ะ T^T แล้วคุนเล่นเกมอื่นเป็นป่ะ

ของผมเล่นเกมหนักอยู่ประมาณ 2-3 เกม เป็นแค่เกม PES 2012 เกมเดียวนะ

degden009
22nd October 2011, 03:33
กำลังจะบอกว่าการ์ดจอจะพังแล้วใช่ม่ะ T^T แล้วคุนเล่นเกมอื่นเป็นป่ะ

ของผมเล่นเกมหนักอยู่ประมาณ 2-3 เกม เป็นแค่เกม PES 2012 เกมเดียวนะ
ก็ผมลองเอาไปให้บริษัทดูแล้วนะครับ เค้ายืนยันบอกว่า "ลองแล้ว ปกติ" ให้ผมทำยังไงละครับ:sweat
เดี๋ยวคืนนี้ผมจะลง DEAD RISING 2 OFF THE RECORD แล้วพรุ่งนี้จะลองเล่น ผลเป็นยังไงเดี๋ยวจะมาบอกครับ

22nd October 2011, 03:46
คับๆ เด๋วผมก้อจะลองเกมที่โหลดมาใหม่ ( เกมเดิมที่มีอาการ ) ถ้าได้ผลอย่างไงก้อจะมาบอกเหมือนกัน

degden009
22nd October 2011, 14:28
ขออนุญาต ดันหน่อยนะครับ ขอผู้้รู้ช่วยมาบอกที T-T

deklnw2012
22nd October 2011, 16:31
ลองดูอุณหภูมิ ของการ์ดจอทีสิครับว่ามันร้อนเกินไปหรือเปล่า หรืออีกอย่างก็การ์ดจอใกล้จะลาโลกแล้วละครับ

22nd October 2011, 16:40
ผมมารายงานผลคับ ผลออกมาเป็นที่น่าเศร้า T^T ก็ยังค้างเหมือนเดิม

ขนาดผมยังไม่ได้ลงแพทอะไรเพิ่มเลยนะ ถ้าการ์ดจอผมจะพังแล้วทำไมเกมอื่นไม่มีอาการเหมือนกันอ่ะ

CrYzTeX
22nd October 2011, 16:44
ลง Driver ตัวใหม่สุดเลย 11.9 อ่ะ

22nd October 2011, 16:58
ลง Driver ตัวใหม่สุดเลย 11.9 อ่ะ

หมายถึง ไดร์เวอร์ของใครหรอคับ ถ้าไม่ใช่ของผม ช่วยผมบ้างนะ

http://www.uppices.com/images/07116713229137129782.jpg (http://www.uppices.com/) Thanks: ฝากรูป (http://www.uppices.com/), ฟุตบอล (http://www.hotlinesoccer.com/)

22nd October 2011, 17:13
1.ลง window ใหม่ 2.ลงไดร์เวอร์ใหม่ ถ้ายังเป็นอยุุ่ เคลม

ลงวินโดว์ใหม่ กับ ลงไดร์เวอร์ใหม่ ทำไปแล้ว เหลือเคลมอย่างเดียว :dash

jestandone
22nd October 2011, 17:33
ลงวินโดว์ใหม่ กับ ลงไดร์เวอร์ใหม่ ทำไปแล้ว เหลือเคลมอย่างเดียว :dash
คงต้องเคลม :sweat

degden009
22nd October 2011, 21:28
1.ลง window ใหม่ 2.ลงไดร์เวอร์ใหม่ ถ้ายังเป็นอยุุ่ เคลม
เคลมแล้ว เค้าบอกว่า เทสดูก็ปกติอะครับ

degden009
22nd October 2011, 21:29
วิธีที่ช่วยลดการเกิดอาการดังกล่าวทำตามนี้ครับ
a. Right click anywhere on your desktop
b. Left click on the ATI Catalyst® Control Center option
c. Click the View Menu Option
d. Select the Advanced View Option (notice the list of items under Graphics Settings
e. Select the VPU Recover option under Graphic Settings
f. Ensure that Enable VPU Recover is selected
g. Optional Step: ATI can help determine the cause of a system crash. Ensure that “Prepare an error report if VPU Recover is activated, for submission to ATI Technologies” is also checked.
h. Click Apply

อันนี้ผมเจอมา มาจากเวปของ ATI อะครับ ใครแปลได้ ช่วยแปลที

22nd October 2011, 22:24
วิธีที่ช่วยลดการเกิดอาการดังกล่าวทำตามนี้ครับ
a. Right click anywhere on your desktop
b. Left click on the ATI Catalyst® Control Center option
c. Click the View Menu Option
d. Select the Advanced View Option (notice the list of items under Graphics Settings
e. Select the VPU Recover option under Graphic Settings
f. Ensure that Enable VPU Recover is selected
g. Optional Step: ATI can help determine the cause of a system crash. Ensure that “Prepare an error report if VPU Recover is activated, for submission to ATI Technologies” is also checked.
h. Click Apply

อันนี้ผมเจอมา มาจากเวปของ ATI อะครับ ใครแปลได้ ช่วยแปลที

พอจะมีของ nVidia ไหม ผมพยายามทำตามแล้ว ถึงข้อ e. หาไม่เจอ :sweat

คุนลองแล้วอาการมันเป็นไงบ้างอ่ะ ช่วยส่งข่าวหน่อยคับ

degden009
22nd October 2011, 22:30
ไม่เจอเหมือนกันครับ

22nd October 2011, 22:36
เปลี่ยนจากหาวิธีแก้มาเป็น ปรึกษา ราคาการ์ดจอ กันดีกว่าไหม T^T น้ำตาจะไหล ช่วงนี้ยิ่งจนๆอยู่ด้วย

chikuva
22nd October 2011, 23:02
ลองส่งเครมดูครับ

22nd October 2011, 23:13
ลองส่งเครมดูครับ

ผมก็อยากจะส่งเครมนะคับ แต่มานั่งคิดแล้ว ถ้าส่งไปคงจะไม่ต่ำกว่าอาทิตย์แน่ๆ (ผมไม่ได้เล่นคอมเลยนะ)

แล้วยิ่งช่วงนี้น้ำท่วมการเดินทางคงจะลำบากสุด ( ผมไม่ได้อยู่ใน กทม. คับ ) แล้วอีกอย่างมันก็ยังใช้ได้อยู่ แต่มันเป็นแค่ตอนเ่ล่นเกม เกมเดียว

chikuva
22nd October 2011, 23:24
ผมก็อยากจะส่งเครมนะคับ แต่มานั่งคิดแล้ว ถ้าส่งไปคงจะไม่ต่ำกว่าอาทิตย์แน่ๆ (ผมไม่ได้เล่นคอมเลยนะ)

แล้วยิ่งช่วงนี้น้ำท่วมการเดินทางคงจะลำบากสุด ( ผมไม่ได้อยู่ใน กทม. คับ ) แล้วอีกอย่างมันก็ยังใช้ได้อยู่ แต่มันเป็นแค่ตอนเ่ล่นเกม เกมเดียว

ถ้ามันเล่นเกมส์ไม่ได้ก็เปลี่ยนไปใช้การ์ดจอออนบอร์ดก่อนก็ได้ครับ ส่วนเรื่องเครม ขึ้นอยู่กับประกันแต่ละเจ้าครับ ดีๆหน่อยก็ 3 วันได้ นานๆหน่อยก็ 30 วัน ผมก็เคยเป็นครับ อาการแบบนี้แรมบนการ์ดจอเสียครับ(กรณีของผมนะครับส่งเครมไปแล้วเค้าเปลี่ยนของใหม่ให้)

22nd October 2011, 23:28
ถ้ามันเล่นเกมส์ไม่ได้ก็เปลี่ยนไปใช้การ์ดจอออนบอร์ดก่อนก็ได้ครับ ส่วนเรื่องเครม ขึ้นอยู่กับประกันแต่ละเจ้าครับ ดีๆหน่อยก็ 3 วันได้ นานๆหน่อยก็ 30 วัน ผมก็เคยเป็นครับ อาการแบบนี้แรมบนการ์ดจอเสียครับ(กรณีของผมนะครับส่งเครมไปแล้วเค้าเปลี่ยนของใหม่ให้)

ขอบคุนคับ แล้วผมจะลองส่งเครมดู :sweat

degden009
22nd October 2011, 23:43
ของผมเครมแล้วเค้าบอกปกติอะ ผมจะทำยังไงดี:sweat

chikuva
22nd October 2011, 23:48
ลองลงไดร์เวอร์ใหม่ดูครับ ไดร์เวอร์กับขั้นตอนลงหาได้จากกระทู้นี้ครับ คลิก (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=22)

อีกอย่างได้บอกอาการเค้าไปหรือเปล่าครับว่าเวลาเล่นเกมส์หนักๆแล้วถึงจะเป็น ตอนเล่นเน็ตไม่เป็นอะไร บางทีทางนั้นอาจจะเช็คไม่ดีแค่เปิดติดภาพขึ้นเค้าก็บอกว่าไม่เป็นไร ทางที่ดียกไปร้านเลยครับ บอกไปเลยพี่ทำไงก็ได้ให้มันเล่นเกมส์นี้ได้
แล้วเวลาไปเอา ขอเค้าเทสลองเล่นเกมส์ก่อนว่า เออเล่นแล้วไม่เป็นแล้วโอเคครับ

23rd October 2011, 01:52
ลองลงไดร์เวอร์ใหม่ดูครับ ไดร์เวอร์กับขั้นตอนลงหาได้จากกระทู้นี้ครับ คลิก (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=22)

อีกอย่างได้บอกอาการเค้าไปหรือเปล่าครับว่าเวลาเล่นเกมส์หนักๆแล้วถึงจะเป็น ตอนเล่นเน็ตไม่เป็นอะไร บางทีทางนั้นอาจจะเช็คไม่ดีแค่เปิดติดภาพขึ้นเค้าก็บอกว่าไม่เป็นไร ทางที่ดียกไปร้านเลยครับ บอกไปเลยพี่ทำไงก็ได้ให้มันเล่นเกมส์นี้ได้
แล้วเวลาไปเอา ขอเค้าเทสลองเล่นเกมส์ก่อนว่า เออเล่นแล้วไม่เป็นแล้วโอเคครับ

ปัญหาตรงนี้แหละคับ อาการที่มันจะเกิดไม่แน่นอน อย่างของผมบ้างวันเล่นแปบเดียวก็ค้างแล้ว ส่วนบางวันเล่นได้ปกติ พอเล่นไปสัก 3-4 ชั่วโมงแล้วถึงจะออกอาการ T^T

chikuva
23rd October 2011, 09:54
ความร้อนของการ์ดจอตอน full load อยู่ที่เท่าไรครับ แล้วใช้การ์ดจอตัวไหน

degden009
23rd October 2011, 14:23
ความร้อนของการ์ดจอตอน full load อยู่ที่เท่าไรครับ แล้วใช้การ์ดจอตัวไหน
ผมใช้ ATI Radeon 3850 อะครับ โหลดเต็มๆ ผมยังไม่เคยเห็นเกิน50เลย

23rd October 2011, 16:38

ส่วนของผมใช้การ์ดจอ nVidia Geforce GT240 ความร้อนก็แบบนี้เลยคับ (อันนี้ตอนมันขึ้นสุดแล้ว)

http://image.ohozaa.com/i/32e/QpM71.jpg (http://image.ohozaa.com/view/49ok6)

chikuva
23rd October 2011, 18:19
ผมใช้ ATI Radeon 3850 อะครับ โหลดเต็มๆ ผมยังไม่เคยเห็นเกิน50เลย

ส่วนของผมใช้การ์ดจอ nVidia Geforce GT240 ความร้อนก็แบบนี้เลยคับ (อันนี้ตอนมันขึ้นสุดแล้ว)

http://image.ohozaa.com/i/32e/QpM71.jpg (http://image.ohozaa.com/view/49ok6)

ร้อนแค่นี้เองชิวๆ ของผมขึ้นไปแตะ 80 องศานู้น
ปัญหาจึงน่าจะเกิดจาก2อย่างคือไดร์เวอร์การ์ดจอหรือไม่ก็ตัวการ์ดจอเองครับ

sawasd
23rd October 2011, 20:33
ร้อนแค่นี้เองชิวๆ ของผมขึ้นไปแตะ 80 องศานู้น
ปัญหาจึงน่าจะเกิดจาก2อย่างคือไดร์เวอร์การ์ดจอหรือไม่ก็ตัวการ์ดจอเองครับ
มันเป็นที่ตัวเกมส์ครับ เกมส์ไม่แมต กับไดร์เวอร์ครับ
ผมก็เคยเป็น ลองเล่นเกมส์อื่นดูยังครับ ว่าเป็นเหมือนกันป่าว
หรือไม่ก็หาตัวเกมส์ใหม่ลงลองครับ ผมจำไม่ได้ว่าผมแก้ยังไง ขออภัย :dash

23rd October 2011, 23:32
มันเป็นที่ตัวเกมส์ครับ เกมส์ไม่แมต กับไดร์เวอร์ครับ
ผมก็เคยเป็น ลองเล่นเกมส์อื่นดูยังครับ ว่าเป็นเหมือนกันป่าว
หรือไม่ก็หาตัวเกมส์ใหม่ลงลองครับ ผมจำไม่ได้ว่าผมแก้ยังไง ขออภัย :dash

เกมส์อื่นไม่เป็นคับ เกมส์ที่มันมีอาการแบบนี้ผมก็โหลดอันใหม่มาแล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิมคับ

ปล.วันนี้แปลกคับเล่นมาทั้งวันไม่มีอาการเลย มีแค่อาการแลคนิดหน่อยคับ :confused: :sweat

degden009
23rd October 2011, 23:56
คือเครื่องผมตอนนี้มี3เกมอะครับคือ call of duty 4 DotA cabal เป็นหมดทั้ง3เกมเลยอะครับ

24th October 2011, 08:02
คือเครื่องผมตอนนี้มี3เกมอะครับคือ call of duty 4 DotA cabal เป็นหมดทั้ง3เกมเลยอะครับ

ลองโหลด ไดร์เวอร์การ์ดจอที่อัพเดทใหม่ แล้วลบตัวเก่าออก ลงอันใหม่แทน ( ผมกำลังทดสอบอยู่อ่ะ )

(วันนี้)ตอนแรกผมใช้ ไดร์เวอร์จากแผ่นที่มาคู่กันกับการ์ดจอ เล่นเกมไปได้สักพักแล้วมันก็เป็นอาการแบบนั้นอีก ผมก็เลยไปโหลดไดร์เวอร์มาใหม่

แล้วก็เข้าไปเล่นเกมเล่นได้ไม่กี่นาทีก็ค้าง 2-3 ครั้ง แต่ก็ไม่เป็นอะไรนะ แค่ค้างเฉยๆ การ์ดจอไม่ได้หยุดทำงาน หลังจากนั้นเล่นได้

ตลอดไม่มีปัญหาอะไรเลย หลังจากลงไดร์เวอร์ใหม่ ผมเล่นไปประมาณ 3-4 ชั่วโมงติด ไม่ค้างไม่ดับไม่มีอาการ นอกจากอาการค้างที่บอกตอนแรก

ขอผมทดสอบอีกสัก 1-2 วัน ถ้ามีปัญหาหรือไม่มีจะมาส่งข่าวเรื่อยๆนะคับ

CrYzTeX
24th October 2011, 08:09
เหลืออดแบบนี้ 2หน้าแบบนี้ ขอโหวต ลง Windows ใหม่ !!

degden009
24th October 2011, 11:14
ลองโหลด ไดร์เวอร์การ์ดจอที่อัพเดทใหม่ แล้วลบตัวเก่าออก ลงอันใหม่แทน ( ผมกำลังทดสอบอยู่อ่ะ )

(วันนี้)ตอนแรกผมใช้ ไดร์เวอร์จากแผ่นที่มาคู่กันกับการ์ดจอ เล่นเกมไปได้สักพักแล้วมันก็เป็นอาการแบบนั้นอีก ผมก็เลยไปโหลดไดร์เวอร์มาใหม่

แล้วก็เข้าไปเล่นเกมเล่นได้ไม่กี่นาทีก็ค้าง 2-3 ครั้ง แต่ก็ไม่เป็นอะไรนะ แค่ค้างเฉยๆ การ์ดจอไม่ได้หยุดทำงาน หลังจากนั้นเล่นได้

ตลอดไม่มีปัญหาอะไรเลย หลังจากลงไดร์เวอร์ใหม่ ผมเล่นไปประมาณ 3-4 ชั่วโมงติด ไม่ค้างไม่ดับไม่มีอาการ นอกจากอาการค้างที่บอกตอนแรก

ขอผมทดสอบอีกสัก 1-2 วัน ถ้ามีปัญหาหรือไม่มีจะมาส่งข่าวเรื่อยๆนะคับ

ก็ผมเคลมมาปุ๊บ ผมก็จัดไดรเวอร์ใหม่ล่าสุดลงเลยอะครับ แล้วมันก็ค้าง - - แสดงว่า ผมเป็นคนเดียวหรอเนี่ย:sweat

degden009
24th October 2011, 11:14
เหลืออดแบบนี้ 2หน้าแบบนี้ ขอโหวต ลง Windows ใหม่ !!
ลงแล้วครับ
ไม่หายครับ

24th October 2011, 17:43

ไม่ใช่แค่ลง วินโดว์ใหม่ เลยคับ ผมลองเอาฮาร์ดดิสลูกอื่นมาใช้ก็เป็นเหมือนกัน

ลงแล้วครับ
ไม่หายครับ

ผมก็ยังไม่แน่ใจนะว่าหายเป็นปกติรึป่าว เพราะว่าพึ่งลองทำเมื่อคืนเอง

แต่ว่าของนายเป็นทุกเกมที่มีในเครื่องเลยหรอ ถ้าเป็นทุกเกมแสดงว่าหนักกว่าผมแน่นอน

chikuva
24th October 2011, 18:11
ไม่ใช่แค่ลง วินโดว์ใหม่ เลยคับ ผมลองเอาฮาร์ดดิสลูกอื่นมาใช้ก็เป็นเหมือนกัน

ผมก็ยังไม่แน่ใจนะว่าหายเป็นปกติรึป่าว เพราะว่าพึ่งลองทำเมื่อคืนเอง

แต่ว่าของนายเป็นทุกเกมที่มีในเครื่องเลยหรอ ถ้าเป็นทุกเกมแสดงว่าหนักกว่าผมแน่นอน

แทนที่จะเอา hdd ลุกอยื่นทำไมไม่ลองเอาการ์ดจอใบอื่นมาลองล่ะครับ

24th October 2011, 18:28
แทนที่จะเอา hdd ลุกอยื่นทำไมไม่ลองเอาการ์ดจอใบอื่นมาลองล่ะครับ

ผมไม่มีการ์ดจออันอื่นอ่ะ ส่วนฮาร์ดดิสผมเอามาจากบ้านตั้งนานแล้วแต่ไม่ได้ใช้ แล้วตอนนี้ตัวผมเองก็ยังไม่ได้กลับบ้าน (ทำงานส่งอาจารย์อยู่)

ผมกะว่าถ้ากลับบ้านตอนไหนจะเอาการ์ดกลับไปลองกับเครื่องบ้านด้วยอ่ะ....T^T แต่ตอนนี้ผมอยากได้คำปรึกษา + ลองหาสาเหตุ + ลองแก้ไขดู

จากหลายๆ คนที่พอจะมีประสบการณ์ ในระหว่างที่ยังไม่ได้กลับบ้าน :sweat

degden009
24th October 2011, 19:01
หนักใจเลยตอนนี้ อยากจะฆ่าตัวตาย:sweat

chikuva
25th October 2011, 07:26
หนักใจเลยตอนนี้ อยากจะฆ่าตัวตาย:sweat
ใจเย็นๆการ์ดจอใบหนึ่งไม่กี่พะน คนโดนน้ำท่วมเสียหายหลายล้านยังชิวๆเลย

25th October 2011, 10:13
ของผมเหมือนจะหายแล้วนะ ไม่มีอาการเลย จะมีก็ตอนที่ลงแพทอัพเดทใหม่ของเกมอ่ะ

ค้างแค่ครั้งเดียว แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย โดยรวมแล้วน่าจะหายเป็นปกติล่ะ

ต้องขอบคุณ คุณ sawasd :kiss ที่พูดให้ผมคิดได้ที่บอกว่า เกมส์มันไม่แมตกับไดร์เวอร์

ครั้งแรกที่ผมลงเกมนี้ มันก็เล่นได้ปกติ หลังจากนั้นผมก็ลง วินโดว์ใหม่ แล้วก็ลงเกม มันก็มีอาการแบบนี้เลย ก่อนหน้านี้ที่เล่นได้ปกติผมไม่แน่ใจว่าใช้ ไดร์เวอร์ ตัวไหนไป :punish

ขอบคุณมากคับ

degden009
25th October 2011, 12:22
ของผมเหมือนจะหายแล้วนะ ไม่มีอาการเลย จะมีก็ตอนที่ลงแพทอัพเดทใหม่ของเกมอ่ะ

ค้างแค่ครั้งเดียว แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย โดยรวมแล้วน่าจะหายเป็นปกติล่ะ

ต้องขอบคุณ คุณ sawasd :kiss ที่พูดให้ผมคิดได้ที่บอกว่า เกมส์มันไม่แมตกับไดร์เวอร์

ครั้งแรกที่ผมลงเกมนี้ มันก็เล่นได้ปกติ หลังจากนั้นผมก็ลง วินโดว์ใหม่ แล้วก็ลงเกม มันก็มีอาการแบบนี้เลย ก่อนหน้านี้ที่เล่นได้ปกติผมไม่แน่ใจว่าใช้ ไดร์เวอร์ ตัวไหนไป :punish

ขอบคุณมากคับ

สรุปแล้วคุณทำยังไงถึงหายหรอครับ บอกผมที:sweat

26th October 2011, 06:59
สรุปแล้วคุณทำยังไงถึงหายหรอครับ บอกผมที:sweat

อย่างที่บอกนั่นแหละคับ ไปโหลดไดร์เวอร์ตัวใหม่มา แล้วลบตัวเก่าออกให้หมดอ่ะ

ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือป่าวนะ แต่ว่าเล่นเกมมา 2-3 วันแล้วยังไม่มีอาการเลย

ผมก็เลยคิดว่าเป็นที่ ไดร์เวอร์ แน่เลย ( อาการแบบนี้ก็พึ่งเคยเจอเหมือนกัน ไำดร์เวอร์คู่ตัวของการ์ดจอกับใช้ไม่ได้ งง :eek: แต่เกมอื่นเล่นได้ )

" คุณก็ลองโหลดไดร์เวอร์มาใหม่ดิ แล้วก็ลบอันเก่า ของผมเข้าไปลบใน Control Panel -->> Add or Remove Program

การ์ดจอผมของ nVidia ผมก็ลบหมดเลย อะไรทีเป็นของ nVidia มันมีอยู่ 3 อันผมก็ลบหมด 3 อันเลย แล้วก็รีคอมฯ 1 รอบ

แล้วก็ลง ไดร์เวอร์ ตัวที่โหลดมาใหม่ เสร็จแล้วก็ รีคอมฯ อีก 1 รอบ " ผมก็ทำวิธีนี้แหละคับ ไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนกันป่าวนะ

degden009
26th October 2011, 14:32
อย่างที่บอกนั่นแหละคับ ไปโหลดไดร์เวอร์ตัวใหม่มา แล้วลบตัวเก่าออกให้หมดอ่ะ

ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือป่าวนะ แต่ว่าเล่นเกมมา 2-3 วันแล้วยังไม่มีอาการเลย

ผมก็เลยคิดว่าเป็นที่ ไดร์เวอร์ แน่เลย ( อาการแบบนี้ก็พึ่งเคยเจอเหมือนกัน ไำดร์เวอร์คู่ตัวของการ์ดจอกับใช้ไม่ได้ งง :eek: แต่เกมอื่นเล่นได้ )

" คุณก็ลองโหลดไดร์เวอร์มาใหม่ดิ แล้วก็ลบอันเก่า ของผมเข้าไปลบใน Control Panel -->> Add or Remove Program

การ์ดจอผมของ nVidia ผมก็ลบหมดเลย อะไรทีเป็นของ nVidia มันมีอยู่ 3 อันผมก็ลบหมด 3 อันเลย แล้วก็รีคอมฯ 1 รอบ

แล้วก็ลง ไดร์เวอร์ ตัวที่โหลดมาใหม่ เสร็จแล้วก็ รีคอมฯ อีก 1 รอบ " ผมก็ทำวิธีนี้แหละคับ ไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนกันป่าวนะ

ที่ลงไดรเวอร์ใหม่นี่หมายถึง เวอร์ชั่นล่าสุดเลยรึเปล่าครับ ถ้าล่าสุด ผมเคยลองแล้ว เน่า :sweat
แล้วคุณลบเฉพาะไดร์เวอร์หรือว่าลบไดรเวอร์บอร์ดด้วยอะครับ?

CrYzTeX
26th October 2011, 14:46
ใช้ VGA รุ่นอะไร และ ยังเก็บแผ่น Driver อยู่หรือไม่....

degden009
26th October 2011, 15:34
ใช้ ATI Radeon 3850ครับ ใช้แผ่้นแล้ว แต่ยังไม่หายอะ

SinSu
26th October 2011, 15:59
ได้ลบตัวเก่าแบบ หมดเกลี้ยงเลยหรือเปล่า หรือ un ทิ้งไปเฉยๆครับ

rotary_wahwah
26th October 2011, 17:12
ผมไม่เคยเจอปัญหานี้โดยตรงนะ แต่ลองไปหาข้อมูลตามที่ขอมาให้
เป็นรายละเอียด support ของ Microsoft

อย่างแรกเลย คุณใช้ windows อะไรครับ xp vista 7
แล้วใช้รุ่นอะไร home professional ultimate
และใช้ service pack อะไร 1 2 3
เพราะบางทีเท่าที่อ่านรายละเอียดมา เหมือนกับจะเป็นกับ service pack เก่าๆ
กับพวก windows ที่โมดิฟายมานะครับ

ยกตัวอย่างสาเหตุบางครั้ง driver จะมีปัญหากับ windows xp sp1 หรือ vista เก่าๆ เป็นต้น
แต่ในภาพเหมือนกับคุณใช้ vista นะ ซึ่งบ่อยครั้ง vista มักจะมีปัญหากับ driver ครับ

ยังไงลองไปเอา windows เวอร์ชั่นอื่น ที่สมบูรณ์และไม่ใช่แผ่นโมมาลงดูครับ
และหมั่นอัพเดท service ของ windows และ driver บ่อยๆด้วยครับ
เพราะบางครั้ง os จะมีช่องโหว่ให้ error ได้ครับ

หรืออีกอย่างลองเอาการ์ดจอไปลองกับเครื่องอื่นดูครับ
เพื่อเช็คว่ามันไม่เสียจริงๆ เพราะการส่งไปให้ศูนย์เช็ค
บางทีมันไม่ตั้งใจเช็คให้อย่างจริงจังหรอกครับ

แล้วได้ผลยังไงมาว่ากันต่อครับ...

26th October 2011, 18:49
ที่ลงไดรเวอร์ใหม่นี่หมายถึง เวอร์ชั่นล่าสุดเลยรึเปล่าครับ ถ้าล่าสุด ผมเคยลองแล้ว เน่า :sweat
แล้วคุณลบเฉพาะไดร์เวอร์หรือว่าลบไดรเวอร์บอร์ดด้วยอะครับ?

ใช่คับ เวอร์ชั่นล่าสุดเลย ผมลบเฉพาะ ไดร์เวอร์การ์ดจอ อย่างเดียวคับ

เอาแบบละเอียดเลยนะ คือผมโหลด ไดร์เวอร์ เวอร์ชั่นล่าสุดมาแล้วก็ลบตัวเก่าทิ้งหมด ส่วนไดร์เวอร์บอร์ด กับตัวเกมที่มีปัญหา ไม่ได้ลบคับ

พอลงไดร์เวอร์เสร็จผมก็เข้าเล่นเกมปกติ ค้างแค่ตอนแรก 2-3 ครั้ง จากนั้นก็เล่นได้ตลอดเลย แล้วผมโหลดแพทใหม่ของเกมมาลงตอนเข้าเล่นเกม

มันก็ค้างแค่ครั้งแรกครั้งเดียว แล้วก็เล่นได้โดยไม่มีปัญหาอะไรเลย (จนถึงวันนี้ยังไม่มีอาการอีกเลยคับ)

ใช้ VGA รุ่นอะไร และ ยังเก็บแผ่น Driver อยู่หรือไม่....

สำหรับของผมใช้ของ nVidia Geforce GT240 ปกติแล้วผมยังใช้ไดร์เวอร์จากแผ่นอยู่มันก็ใช้ได้ปกตินะ

มีปัญหาแค่เกมเดียวนี่แหละ งง เหมือนกัน ไม่รู้มันเกิดขึ้นได้ไง

degden009
26th October 2011, 19:09
ผมไม่เคยเจอปัญหานี้โดยตรงนะ แต่ลองไปหาข้อมูลตามที่ขอมาให้
เป็นรายละเอียด support ของ Microsoft

อย่างแรกเลย คุณใช้ windows อะไรครับ xp vista 7
แล้วใช้รุ่นอะไร home professional ultimate
และใช้ service pack อะไร 1 2 3
เพราะบางทีเท่าที่อ่านรายละเอียดมา เหมือนกับจะเป็นกับ service pack เก่าๆ
กับพวก windows ที่โมดิฟายมานะครับ

ยกตัวอย่างสาเหตุบางครั้ง driver จะมีปัญหากับ windows xp sp1 หรือ vista เก่าๆ เป็นต้น
แต่ในภาพเหมือนกับคุณใช้ vista นะ ซึ่งบ่อยครั้ง vista มักจะมีปัญหากับ driver ครับ

ยังไงลองไปเอา windows เวอร์ชั่นอื่น ที่สมบูรณ์และไม่ใช่แผ่นโมมาลงดูครับ
และหมั่นอัพเดท service ของ windows และ driver บ่อยๆด้วยครับ
เพราะบางครั้ง os จะมีช่องโหว่ให้ error ได้ครับ

หรืออีกอย่างลองเอาการ์ดจอไปลองกับเครื่องอื่นดูครับ
เพื่อเช็คว่ามันไม่เสียจริงๆ เพราะการส่งไปให้ศูนย์เช็ค
บางทีมันไม่ตั้งใจเช็คให้อย่างจริงจังหรอกครับ

แล้วได้ผลยังไงมาว่ากันต่อครับ...

ผมใช้ วิน xp รุ่นธรรมดาเลยครับservice pack 3 driver อัพเดทแล้วนะครับ แต่ก็ไม่หาย:sweat
ส่วนเรื่อง ลงวินใหม่รู้สึกจะลงไปรอบนึงแล้ว แต่เดี๋ยวผมจะลองลงอีกรอบนึงดู ได้ผลยังไงเดี๋ยวจะมาบอกนะครับ แต่ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ:cool:

degden009
26th October 2011, 19:10
ได้ลบตัวเก่าแบบ หมดเกลี้ยงเลยหรือเปล่า หรือ un ทิ้งไปเฉยๆครับ
เกลี้ยงเลยนี่หมายถึงอะไรครับ ของผมลบใน control panel อะ ลบเฉพาะ driver การ์ดจอครับ

26th October 2011, 19:54

ของผมใช้ วินโดว์ dark edition v.7

degden009
26th October 2011, 20:10
ของผมใช้ วินโดว์ dark edition v.7
service pack อะไรหรอครับ

26th October 2011, 20:34
service pack อะไรหรอครับ

service pack 3 คับ

http://image.ohozaa.com/i/4a1/zsVZe.jpg (http://image.ohozaa.com/view/4dri1)

rotary_wahwah
26th October 2011, 20:42
ยังไงถ้าลงใหม่ได้ ลองลง 7 ดูครับ
แล้วลองดูว่าเป็นเหมือนกับ xp ไหม

degden009
28th October 2011, 22:56
ตอนนี้กำลังจะลง วินใหม่นะครับเป็นวิน xp dark edition v.7 sp 3
ได้ผลยังไงลงเสร็จจะมาบอกนะครับ

29th October 2011, 06:38
ตอนนี้กำลังจะลง วินใหม่นะครับเป็นวิน xp dark edition v.7 sp 3
ได้ผลยังไงลงเสร็จจะมาบอกนะครับ

ผมอยากจะบอกนะคับว่า อาการที่มันเป็นไม่ได้หาย 100% นะ หลังจากที่เล่นได้ตลอดไม่มีปัญหาอะไร

ผมก็หลุดเล่นไป 1-2 วัน แล้วกลับมาเล่นใหม่ เล่นไปได้สักพัก ค้างสิคับ แต่ก็แค่ค้างอย่างเดียวนะคับ

ไม่มีอาการของการ์ดจอหยุดทำงาน ค้างแค่ 1-2 ครั้ง แล้วก็เล่นได้เป็นปกติเหมือนเดิม แต่โดยรวมแล้วก็ถือว่า โอเค นะ

ปล. เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมกลับบ้านแล้ว จะเอาการ์ดจอกลับไปลองกับเครื่องที่บ้านด้วย ได้ผลอย่างไงแล้วจะมาบอกนะคับ

degden009
29th October 2011, 10:52
ผมได้ลองเล่นเกมเมื่อคืนนะครับ ลอง DotA ได้ตา่เดียว ก็ค้างครับ :sweat แต่ผมฝืนเล่นต่อก็จบเกมอยู่ วันนี้จะลองเล่นอีกทีนึง

degden009
29th October 2011, 11:36
ตอนนี้ผมยอมแล้วครับ ทำทุกอย่างแล้ว ไปให้ช่างดู เค้าก็บอกว่า การ์ดจอผมเสีย ผมปลงละ ได้ใช้ ออนบอร์ดจนได้ T-T ขอขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ช่วยผมมา

Rukawa
29th October 2011, 11:45
ลองลง windows ที่ไม่โมดิฟายดูครับ

degden009
29th October 2011, 11:46
ลองลง windows ที่ไม่โมดิฟายดูครับ
ผมลองแล้วครับ ไม่ได้อยู่ดี

31st October 2011, 21:05
ผมลองแล้วครับ ไม่ได้อยู่ดี

แล้วได้ลองเอาการ์ดจอไปลองกับเครื่องอืนยัง ผมลองเอาการ์ดจอผมกลับมาลองกับเครื่องที่บ้าน

ปรากฎว่าไม่มีอาการค้างแม้แต่ครั้งเดียว ผมว่ากรณีของผมไม่ได้เป็นที่การ์ดจอแน่คับ

ผมก็เลยอยากทราบว่า มีโอกาสที่อุปกรณ์อืนจะมีผลไหมคับ เช่น CPU RAM หรือว่า M/B

หรือว่า พวกสาย VGA .DVI อะไรประมาณนี้ไหมคับ

degden009
3rd November 2011, 21:59
ผมทำได้แล้วนะครับ สาเหตุน่าจะเกี่ยวกับ driver ครับ ผมจัดdriver ของ Asus แล้วเล่นได้เฉยเลย - -
ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือนะครับ ขอบคุณจริงๆ

hoomhoom
3rd November 2011, 22:51
เวลาเล่นเกมแล้วเปลี่ยนมาเปิดเว็ปเผจหน้าอื่นหรือเปล่าครับ เช่น เล่นเกมแล้วมาเปลี่ยนไปดูเฟสบุ๊คหรือเล่นเอม เครื่องไอบีเอมผมเคยเป็นครับ-*-
วิธีแก้ เวลาเล่นเกมอย่าเปลี่ยนไปคุยเอมหรือเปลี่ยนไปทำในหน้าอื่นๆครับ ผมเคย มันจะเป็นแบบนี้อ่ะ

ChaninKung
3rd November 2011, 23:18
ตัวการ์ดจอใช้ของยี่ห้อไรครับ(ไม่ได้หมายถึงNvidiaนะหมายถึงยี่ห้อพวกAsusไรงี้)

6th November 2011, 05:44
ตัวการ์ดจอใช้ของยี่ห้อไรครับ(ไม่ได้หมายถึงNvidiaนะหมายถึงยี่ห้อพวกAsusไรงี้)

ของผม Geforce GT240 ของผมยังมีอาการค้างเป็นพักๆอยู่เลยอ่ะ แต่ก็นานเป็นที บางครั้งก็เป็นติดๆกันเลย

nickzab132
6th November 2011, 06:13
เครื่องมันร้อนครับ อีกอย่างVGAกำลังจะเน่าเเล้วใช่มานานยังครับ

ampholk
6th November 2011, 06:19
http://adf.ly/3aVAX

chikuva
6th November 2011, 06:51
ลองไปยืมการืดจอเพื่อนมาใช้ซักวันสองวันครับ ถ้าใช้แล้วดีก็ยึดซะเลย

paripari
6th November 2011, 09:26
Unistall ไดรเวอร์เก่าออกดูนะครับแล้วลงไดรเวอร์ตัวใหม่ดู

6th November 2011, 16:59
เครื่องมันร้อนครับ อีกอย่างVGAกำลังจะเน่าเเล้วใช่มานานยังครับ

ประมาณเกือบ 2 ปี แล้วคับ

http://adf.ly/3aVAX

อันนี้คืออะไรหรอคัับ

ลองไปยืมการืดจอเพื่อนมาใช้ซักวันสองวันครับ ถ้าใช้แล้วดีก็ยึดซะเลย

ผมลองเอาการ์ดไปใช้กับเครื่องที่บ้านแล้วมันไม่เป็นอะไรเลยอ่ะ ผมเอาเกมไปลงที่ร้านเกมเพื่อน (2 เครื่อง )ก็มีอาการเหมือนกัน

แต่อีกเครื่องแค่ค้างนิดหน่อย แต่อีกเครื่องมีอาการที่ การ์ดจอหยุดทำงานด้วย

Unistall ไดรเวอร์เก่าออกดูนะครับแล้วลงไดรเวอร์ตัวใหม่ดู

ลองทำแล้วคับ

chikuva
6th November 2011, 17:20
ประมาณเกือบ 2 ปี แล้วคับ

อันนี้คืออะไรหรอคัับ

ผมลองเอาการ์ดไปใช้กับเครื่องที่บ้านแล้วมันไม่เป็นอะไรเลยอ่ะ ผมเอาเกมไปลงที่ร้านเกมเพื่อน (2 เครื่อง )ก็มีอาการเหมือนกัน

แต่อีกเครื่องแค่ค้างนิดหน่อย แต่อีกเครื่องมีอาการที่ การ์ดจอหยุดทำงานด้วย

ลองทำแล้วคับ

สรุปการ์ดจอคงจะเน่า เครมก็ไม่ได้อาการไม่แน่ชัด แบบนี้ต้องพิจารณาเจ้าของประกันแล้วครับ