PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : FPS ตกถึง 10 จนไม่สามารถเล่นเกมได้เลย เกิดจากอะไรครับ

PreciousTar
5th January 2019, 00:03
Spec

FX8120
VGA GTX1060 6GB
Ram 16 GB

มันเกิดจากอะไรครับ ที่ FPS ลงไปถึง 10 จนไม่สามารถเล่นเกมได้เลย เกมที่เล่น Prototype ภาค 1 หรือว่า คอขวด ครับ มีวิธีแก้มั้ย

KHUNGOLF
5th January 2019, 00:19
Spec

FX8120
VGA GTX1060 6GB
Ram 16 GB

มันเกิดจากอะไรครับ ที่ FPS ลงไปถึง 10 จนไม่สามารถเล่นเกมได้เลย เกมที่เล่น Prototype ภาค 1 หรือว่า คอขวด ครับ มีวิธีแก้มั้ย
ใช้ Windows อะไรอยู่ครับ ส่วนตัวผมไม่คิดว่าสเปคนี้กับเกม Prototype ภาค 1 จะคอขวดได้
สมมติฐานตามนี้นะครับ
1.) อาจเป็นที่ HDD ทำงานหนักขึ้น 100% ตลอดก็ได้ครับ (ในกรณีที่ไม่ได้ลง Windows ไว้ที่ SSD)
ภาระการอ่าน/เขียนข้อมูลจะตกไปที่ HDD ลูกเดียวเยอะมากครับโดยเฉพาะกับ Windows 10 ไม่ว่าสเปคจะเเรงขนาดไหนก็ตาม..
2.) ความร้อนจาก CPU/GPU ในกรณีที่ไม่ได้เปลื่ยนซิลิโคน Heatsink หรือเอาออกมาทำความสะอาดเลย อาจจะมีฝุ่นไปอุดดันทำให้ระบายความร้อนเเย่ลง จนไปลด Clock Speed เพื่อรักษาอุณภูมิก็ได้ครับ
3.) อาจจะมาจากไวรัสที่เผลอติดมาตอนลง Software บางชนิด ซึ่งไปเเย่งการทำงานของ CPU อย่างพวกขุดเหมืองอะไรพวกนี้

helloweentz
5th May 2019, 20:57
คิดว่าน่าจะ มี 2 เรื่อง ความร้อน กับ HDD เสีย คับ