PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โน๊บบุ๊ตอยู่ดีๆก็เเลค

benz0055za
22nd October 2011, 17:46
คืออยู่ดีๆเครื่องมันก็ช้าเอง ลองตรวงหาไวรัสเเล้วไม่เจอ(ของเเท้นะตัวสเเกนอะ) คือเเบบว่าเปิดอะไรเป็นช้าหมด

rotary_wahwah
22nd October 2011, 18:18
Antivirus จะของแท้หรือของปลอมก็ใช่ว่าจะสแกนแล้วเจอหรือลบไวรัสได้เสมอไปนะครับ
ต้องหมั่นอัพเดทฐานข้อมูลมันบ่อยๆด้วยครับ แล้วถึงแม้จะลง Antivirus ไว้ก็ยังสามารถติดไวรัสได้ครับ

ส่วนเรื่องคอมช้า ลองดูว่ามีไปลงโปรแกรมหรือปรับแต่งค่าอะไรที่เกี่ยวข้องหรือไม่
ลองดู process ใน Task Manager ครับว่าตัวไหนมันหน่วงเครื่องมากผิดปกติครับ
หรือตัวไหนแปลกๆอาจจะเป็นไวรัสก็ได้ครับ ลองหาต้นตอให้เจอแล้วแก้ไขดูครับ