PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยทีครับ ปัญหาเปิดเครื่องไม่ติด

poomzayo98
23rd October 2011, 09:39
มันติดอ่ะครับ เเต่บนหน้าจอไม่มีภาพขึ้นเลย ทำไงดีครับ :help

chikuva
23rd October 2011, 09:59
มีเสียงสัญญาณดัง ติ๊ด 1 ครั้งหรือไม่ครับ
มีหลายกรณีด้วยกันแต่ส่วนใหญ่จะมีปัญหาช่างแรมมีคราบออกไซด์ทำให้สกปรกก็ต้องถอดมาทำความสะอาด ส่วนใหญ่ก็จะใช้ยางลบครับ
อีกกรณีก็คือ psu พัง
และสุดท้ายซวยหน่อยก็เมนบอร์ดพังครับ

poomzayo98
23rd October 2011, 10:11
มีเสียงครับ ตอนเปิด CPU เลยอ่ะครับ

เเล้วก็ฝุ่นเยอะมาก ให้ใช้ยางลบทำความสะอาดเหรอครับ

rotary_wahwah
23rd October 2011, 11:38
ถ้ามีเสียงติ๊ดตอนเปิดเครื่อง อาจเกิดจาก ram หลวม
ให้ลองดึง ram ออกมาทำความสะอาดตรงแผงวงจรด้วยยางลบก็ได้ครับ แล้วใส่ไปใหม่ครับ

chikuva
23rd October 2011, 12:43
มีเสียงครับ ตอนเปิด CPU เลยอ่ะครับ

เเล้วก็ฝุ่นเยอะมาก ให้ใช้ยางลบทำความสะอาดเหรอครับ

ดังแบบไหนครับ ถ้าดังติ๊ด 1 ครั้ง ลองเช็คสายต่อจอดูนะครับ
ถ้าดัง ติ๊ด ๆ ๆ _____ติ๊ด ๆ ๆ _____ติ๊ด ๆ ๆ _____แบบนี้ลองตามนี้ครับ

ถ้ามีเสียงติ๊ดตอนเปิดเครื่อง อาจเกิดจาก ram หลวม
ให้ลองดึง ram ออกมาทำความสะอาดตรงแผงวงจรด้วยยางลบก็ได้ครับ แล้วใส่ไปใหม่ครับ

jalnw5
28th October 2011, 22:30
มันมีอยู่หลายประเด็นอยู่ด้วยกัน เช่น แรมหลวม แรมสกปรก
การ์ดจอสกปรก สายจอหลวม
ร้ายแรงที่สุดคือบอร์ดพัง
วิธีแก้ ทำตามด้านบนเลยครับ บอร์ดพังซื้อใหม่สถานเดียว