PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแนะนำเพลง - วง แนว Power Metal หน่อยครับ

Xuicide
23rd October 2011, 17:23
ตามหัวข้อครับ

จากที่เคยฟังแต่ Metalcore อยากมาฟังแนวนี้ดูบ้าง ฟัง Dragonforce แล้วติดใจ :music:music

tonza14152
23rd October 2011, 19:19
Metalium

hammerfall

Gamma Ray

exodus
23rd October 2011, 19:56
ANGRA ครับ ผมว่าเขาคือนิยามของคำว่าพาวเวอร์เมทัลยุคใหม่แล้วหละ

บางวงอาจจะไม่เหมือนดราก้อนฟอร์คเลย เพราะว่าอันนั้นมันสาย พาวเวอร์/สปีด โดยตรง แต่ของผมส่วนมากจะเป็นเพลงที่ติดเมโลดี้ด้วย เลยฟังลื่นหูกว่า ลองดูครับ ดีใจจังมีคนฟังพาวเวอร์

ครับ ก็เป็นแขนงหนึ่งที่มีกลิ่นอายของความเป็น old school อยู่สูง เป็นเมทัลในรูปแบบแทบจะดั้งเดิมเลย คนเลยไม่ค่อยฟังกันล่ะมั้ง
เพราะรูปแบบมันไม่สดใหม่เหมือนเมทัลยุค 2000

blackop
23rd October 2011, 19:57
Iron Maiden ออกกลิ่นอายนิดๆ ฟังแนวประมาณนี้อยู่วงเดียว

cancerzz
23rd October 2011, 21:41
ว้าวๆๆๆๆ มาแล้วแนวถนัด จัดวงที่ผมชอบไปก่อนละกัน

Sonata Arctica

Infinita Symphonia

Hypersonic

Angra

Almah

Armaranthe

Edguy

Avantasia

Hammerfall

Symphony x

Galneryus

Rhapsody of fire

บางวงอาจจะไม่เหมือนดราก้อนฟอร์คเลย เพราะว่าอันนั้นมันสาย พาวเวอร์/สปีด โดยตรง แต่ของผมส่วนมากจะเป็นเพลงที่ติดเมโลดี้ด้วย เลยฟังลื่นหูกว่า ลองดูครับ ดีใจจังมีคนฟังพาวเวอร์ :D

Beam-GuitarPro
23rd October 2011, 22:52
Power Metal ที่ผมชอบที่สุดจากใจมี 2 วงครับ คือ Stratovarius วงนี้ฟังทุกวันเลยผม
และก็ Noctural Rites วงนี้หลายคนไม่รู้จัก แต่ฟังทีเดียวรู้เรื่องครับ ติดไปอีกนาน
และก็วงอื่นๆก็ตามท่านข้างบนเลย และก็แนะนำอีกเสียงคือ Angra ครับ วงอันดับ 1 จากบลาซิลเลย ชอบมือกีต้าร์มาก วงนี้มีกลิ่น Progressive ด้วย
และก็เพิ่มเติมอีกวง ตำนานแห่ง power metal คือ Helloween เป็นอดีตมือกีต้าร์และร้องนำที่เคยอยู่และทำจนประสบความสำเร็จ แล้วตอนนี้ไปปั้น
วง Gramma Ray แล้วครับ

และสุดท้าย ต้องฟัง Rhapsody of Fire กับLuca Turilli ให้ได้ เป็นการเอา Power Melodic Metal กับ ซิมโฟนิค ออเครสต้า มาผสมเข้าด้วยกัน เจ๋งมาก

**เพิ่มเติมอีกวง CAIN'S OFFERING ครับ อัลบั้ม Gather The Faitful เป็นการรวมเอาศิลปิน Power Metal แถบสแกนดิเนเวีย(บริเวณแผนที่ ที่เป็นรูปเสือหมอบอะครับ) ที่จำได้นักร้องเอาจากวง Stratovarius มา แล้วมือกีต้าร์เอาจาก Sonata Arctica มา และยังมีศิลปินจาก Norther และก็ Wintersun ร่วมงานด้วย มีแต่ตำนาน power metal ทั้งนั้นครับ อย่าพลาด 55+