PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมพอปิดเครื่องแล้ว หน้าจอดับแต่เหลือไฟแดง 2 ดวงไม่ยอมดับ

Saiya
2nd July 2019, 16:11
คอมผมพอปิดเครื่องแล้ว หน้าจอดับแต่เหลือไฟแดง 2 ดวงไม่ยอมดับ อยากถามผู้รู้และเคยเป็นแบบนี้หน่อยนะครับ ว่าต้องทำยังไงถึงจะหายครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ

helloweentz
6th July 2019, 22:19
ไม่ค่อยเข้าใจอะคับ ปกติถ้าปิดเครื่องแล้ว คอมดับ ถ้าเราไม่กดปิดหน้าจอ จอจะเป็นไฟกระพริบสแตนบายคับ

ผมว่าลองกดปุ่มปิดจอดูคับ

Saiya
7th July 2019, 14:14
ไม่ค่อยเข้าใจอะคับ ปกติถ้าปิดเครื่องแล้ว คอมดับ ถ้าเราไม่กดปิดหน้าจอ จอจะเป็นไฟกระพริบสแตนบายคับ

ผมว่าลองกดปุ่มปิดจอดูคับ

เป็น Notebook ครับ ไฟตรงที่เป็นรูป Wifi ไม่ยอมดับ กับ ไฟที่เป็นรูปหลอดไฟ กระพริบตลอดไม่ยอมดับครับ(ผมก็ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไรครับ) ไม่ใช่ไฟที่หน้าจอครับ (หน้าจอดับปรกติครับ) ต้องขอโทษด้วยตรับที่เขียนแล้วอ่านไม่รู้เรื่องครับ เพราะผมก็ไม่รู้ว่ามันเรียกว่าไฟอะไรครับ

evil00710
13th July 2019, 14:28
เวลาปิด กดปุ่มปิดเอา หรือว่า สั่ง shutdown จาก windows ครับ ปรกติ โน๊ตบุคบางรุ่น ถ้ากดปุ่มปิดเฉยๆ มันจะเป็นการ hibernate ไม่ได้ปิดเลยนะครับ

Saiya
15th July 2019, 15:35
เวลาปิด กดปุ่มปิดเอา หรือว่า สั่ง shutdown จาก windows ครับ ปรกติ โน๊ตบุคบางรุ่น ถ้ากดปุ่มปิดเฉยๆ มันจะเป็นการ hibernate ไม่ได้ปิดเลยนะครับ

สั่ง shutdown จาก windows ครับ

Saiya
18th August 2019, 19:07
ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ให้คำแนะนำ ผมไป downgrad bios ให้เป็นเวอร์ชั่นเดิม หายแล้วครับ (ผมมือบอนเองครับที่ไปอัพเดทไบออส) ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านมากครับ