PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีเรื่องจะถามครับ เกี่ยวกับการเรียนดนตรี

mixtotoza
24th October 2011, 13:00
คือว่าถ้าจะเรียนเกี่ยวกับดนตรีแปปจริงจังไปเลยต้องเรียนสายไหนอ่ะครับ

ต้องนี้อยู่ม.3

rotary_wahwah
24th October 2011, 13:01
เรียนจริงจังต้องเรียนสายดุริยางค์ไปเลยครับ แบบเรียนที่มหิดลครับ เรียนสายดนตรี
ไปตั้งแต่ ม.4 จนจบ ป.ตรี เลยครับ ส่วนที่เรียนแนวดนตรีแบบไหนก็อยู่ที่ชอบล่ะครับ

sentinel12
24th October 2011, 13:10
จะเรียนดนตรีแบบจริงจัง ไม่จำเป็นต้อง เรียน ตรงตั้งแต่ มปลาย เลยครับ แนะนำ ให้เรียนพิเศษเอาดีกว่า

อย่างน้อย เราก็ยังมี วิชาอื่นๆ คอยช่วยเวลาทำงานครับ

SoNy009
24th October 2011, 13:13
อื้ม เรียนพิเศษ เอาก็ได้
ตอนนี้ก็เรียนอย่างอื่นไปก่อน จะได้เก่งหลายๆอย่าง

seagamer
24th October 2011, 13:16
เรียนรู้ด้วยคัวเอง+มีึคนให้ความรู้ = ประสบการณ์

ลองคิดดูนะครับ ^ ^ :dance :dance

kisserza
24th October 2011, 13:19
ตอนแรกผมก็คิดจะต่อดุริยางคศิลป์แต่พอดีได้โควต้านักดนตรี ร.ร.+ทางบ้านไม่มีตัง เลยต่อสายตรง ในความคิดผมต่อสายตรงน่าจะดีกว่า

bodypan
24th October 2011, 13:30
ผมเรียนดนตรีจาก ยูทูบ (เล่นกีตาร์อะ)

ปล.จำไว้เลยว่าอุปสรรค์ของนักดนตรีคือเงิน ถ้าไม่มีเงินก็ไม่มีเครื่องดนตรีดีๆได้ เพราะใช้เงินเยอะมาก

exodus
24th October 2011, 15:04
ผมเรียนดนตรีจาก ยูทูบ (เล่นกีตาร์อะ)

ปล.จำไว้เลยว่าอุปสรรค์ของนักดนตรีคือเงิน ถ้าไม่มีเงินก็ไม่มีเครื่องดนตรีดีๆได้ เพราะใช้เงินเยอะมาก

ไม่พอสำหรับระดับอุดมศึกษาหรอกครับ เพราะคุณต้องรู้ลึกกว่านั้นเยอะ
1. ทฤษฏีโน๊ตต้องแตกฉานแล้ว เพราะถ้าเป็นระดับอุดมศึกษาแล้วสาระการเรียนรู้มันไม่ใช่แค่ โทนิค-ซุปเปอร์โทนิค-ตรีโทน บลาๆๆ แล้วหละครับ
2. ต้องมีการฝึกหู ear training อย่างเป็นระบบ และ "มีประสิทธิภาพพอ" ซึ่งประเด็นหลังนี่แหละที่สำคัญแบบสุดๆ
3. sight reading ต้องแม่นยำ โน๊ตอะไรมาเล่นตามได้ทุกอย่าง ถูกโน๊ต ถูกสัดส่วน ถูกเทมโป
4. มีความสามารถในการเล่นในระดับสูง มีเทคนิคที่ดี เนียน เล่นแล้วถูกต้อง ถูกสำเนียง สามารถเล่นเพลงที่มีสาระทางดนตรีสูงๆได้

คุณอาจจะคิดว่า "โอ้โห ถ้าทำได้ครบ 4 ข้อนี้แล้วต้องมาเรียนทำไม ไปประกอบอาชีพได้สบายๆเลยนะนั่น" ครับ ผมไม่เถียง
แต่ถ้าคุณเห็นเด็ก เอกดนตรีสากลจริงๆ ผมก็กล้าพูดได้เลยว่า นักดนตรีอาชีพหลายๆคนฝีมือ "ไม่ถึงครึ่ง" เด็กปี 1 กันเลยด้วยซ้ำ
เพราะเมื่อถึงระดับอุดมศึกษา เขาจะสอนลึกไปที่แก่นเพื่อให้คุณ "สร้าง" ไม่ใช่ให้คุณ "เล่นตาม"