PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Xbox Slim เล่นแผ่นแท้ มีโอกาสโดนแบนไหมครับ ?

FROZEN
25th October 2011, 11:47
เพราะว่าผมจะซื้อ BF3 แผ่นแท้หน่ะครับ เลยอยากทราบว่า ต่อเล่นใน Xbox LIVE แล้วมันมีโอกาสโดนแบนไหม เครื่องของผมหน่ะครับ รบกวนอาช่วยตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

joker
25th October 2011, 16:43
การโดนแบนของเครื่อง Xbox360 ทั้ง Slim และรุ่นอ้วน มีตัวแปรอยู่หลายอย่างครับ หนึ่งในนั้นคือแผ่นเกมที่เล่น หากเราเล่นเกมแผ่นแท้ทั้งหมด รับประกันว่าไม่โดนแบนแน่นอนครับ แต่หากเราเล่นเกมแผ่นแท้ ร่วมกับการเล่นเกมแผ่น Copy สิ่งที่น่าห่วงนั้นไม่ใช่แผ่นแท้ครับ แต่เป็นแผ่น Copy ที่นำมาเล่น เพราะเมื่อไรที่มีการ "ตรวจจับ" ได้ว่ามีการเล่นแผ่น Copy ในเครื่องของเรา เมื่อนั้นเครื่อง Xbox360 ของเราก็จะถูกแบนแน่นอนครับ การตรวจจับที่ว่าของ MicroSoft มีอยู่ด้วยกันหลายวิธีครับเช่น

- ฝังโปรแกรมที่มีระบบป้องกันพิเศษในตัวแผ่น ระบบดังกล่าวนี้เรียกว่า AP2.5 (Anti piracy 2.5) หากเครื่อง Xbox เครื่องไหนเล่นแผ่นเกมดังกล่าวไม่ได้จะมีการฟ้องหน้าจอว่า unsopportted Disc หรือ unregonized Disc แผ่นเกมประเภทนี้นอกจากจะเล่นในเครื่องที่มีการดัดแปลงมาไม่ถูกต้องไม่ได้แล้ว ยังจะมีการเขียนข้อมูลฝังไว้ในตัวเครื่องอีกด้วย ซึ่งข้อมูลเหล่านี้ผู้ใช้ทั่วไปไม่สามารถลบออกจากตัวเครื่องได้ และเมื่อไรที่ MicroSoft ตรวจสอบข้อมูลดังกล่าวพบ ก็จะทำการแบนเครื่องนั้นไปครับ

ดังนั้นสิ่งที่เราควรให้ความสำคัญหากอยากจะเล่นเกม Copy ในเครื่อง XBox360 ไม่ใช่ว่าต้องหาแผ่นแท้เล่นครับ แต่เป็นการให้ความสำคัญกับการเล่นแผ่น COpy มากกว่า หากทำได้ถูกต้องและไม่นำแผ่นเกมที่ "ไม่ปลอดภัย" มาเล่น ถึงแม้จะเล่นเกม Copy ในเครื่อง ก็ไม่ทำให้เครื่องถูกแบนแต่อย่างใดครับ

ตอบให้คร่าวๆก่อนนะครับ เดี๋ยวเอาไว้มีเวลาว่างอีกสักหน่อย พี่จะเขียนบทความเกี่ยวกับการแบนเครื่อง Xbox360 ให้แบบละเอียดอีกครั้งครับ

paintsuk
25th October 2011, 16:58
ขอบคุณท่านAdministrator ครับ:cool:

FROZEN
26th October 2011, 16:08
ซึ่งข้อมูลเหล่านี้ผู้ใช้ทั่วไปไม่สามารถลบออกจากตัวเครื่องได้

แล้วเราสามารถ เช็คได้ไหมครับ ?

duchyzaza
26th October 2011, 16:16
เเบบ เครื่อง Xbox ถูกเเปลงมาให้เล่นเเผ่นก็อปได้เเล้ว เราซื้อเเผ่นเเท้ เช่าไอดี Xbox Live มาเล่น ก็คงโดนเเบน สินะครับ

joker
26th October 2011, 18:28
ซึ่งข้อมูลเหล่านี้ผู้ใช้ทั่วไปไม่สามารถลบออกจากตัวเครื่องได้

แล้วเราสามารถ เช็คได้ไหมครับ ?

ตรวจสอบได้ครับ โดยทำการดึงข้อมูลจาก nand ของเครื่องแล้วใช้โปรแกรมในการตรวจสอบซึ่งมีด้วยกันอยู่หลายโปรแกรม ยกตัวอย่างที่ร้านใช้ FindSecData ครับ

FROZEN
26th October 2011, 21:05
งั้นเดี๋ยววันไหนผมเข้าไปอัพ FW จะให้ทางร้านตรวจให้หน่อยนะครับ ได้ข่าวว่า

LT+2.01 จะออกแล้วนิ ขอบคุณอามากครับ ที่มาตอบ

teemy32
27th October 2011, 10:28
ละจะเล่นแท้กันไหมเนี่ย แต่พี่ผมบอกว่าเด๋วนี้แบนกันน้อยแล้วนิครับ