PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมทำงาน แต่ไม่มีภาพ ช่วยหน่อยครับ

เช กูวาร่า
25th October 2011, 11:51
คือคอมเปิดติด เครื่องรันปกติ พัดลม cpu , VGA ทำงาน เสียงปกติ ซึ่งเป็นอาการของคอมที่ทำงานปกติ

แต่ที่ไม่ปกติคือ มันไม่มีภาพที่หน้าจอ หน้าจอมีไฟกระพริบแบบไม่มีสัญญาณภาพเข้ามา

อาการนี้เคยเกิดขึ้นหลายครั้งเเล้ว แต่ส่วนใหญ่ผมได้ถอดสายที่ต่อจากการ์ดจอไปหน้าจอ แล้วใส่ใหม่เเล้วก็หาย

หรือถ้าไม่หายก็ถอดแรม ถอดการ์ด ใส่ใหม่ก็หาย เพียงแต่คราวนี้ทำยังไงมันก็ไม่หาย

ผมได้เช็คเบื้องต้นไปหมดเเล้วเช่น

ถอดแรมและการ์ดจอเอามาใช้ยางลบขัดเเล้วใส่ใหม่

ถอดสายพอร์ตทั้งหมดออกเเล้วใส่ใหม่

ยกเคสไปเสียบกับจออื่นก็ไม่ติด

และช่วงที่จอดับแบบนี้ส่วนใหญ่เกิดจากการเปิดคอมไม่นานเกิน เช่น 1 คืน

พอตื่นเช้ามาก็ยังสามารถใช้งานได้ ไม่ดับ แต่พอรีสตาร์ทใหม่ รอบนี้ดับเลย

อีกอย่างผมไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับซีพียูหรือเปล่าเพราะเมื่อประมาณเดือนที่เเล้วมันทำงานดังมาก เหมือนกับเราเข้าเกมอะไรที่มันหนักๆ

ทั้งๆที่เราไม่ได้ทำอะไรมันก็มีเสียงดังมาก ดังแบบเครื่องทำงานหนักอ่ะครับ และก็ดังอย่างนั้นมาตลอด

ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ

sattawat1979
25th October 2011, 13:51
อ่า...ผมเคยเจอกับตัวมาแล้วครับ จะบอกให้ อิอิ

ลองเปิดเครื่องอีกทีแล้วเช็คที่ power supply ว่าทำงานอยู่มั๊ย?? และดูพัดลม CPU ว่ายังหมุนอยู่ปกติมั๊ย??

ถ้าเช็คแล้วพบว่าทุกอย่างเป็นปกติให้ถอดอุปกรณ์ต่อพ่วงทั้งหมด รวมทั้งการ์ดจอด้วยถอดออกให้หมด แล้วเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่

ถ้าไม่มีเสียงร้องอะไรเลย ฟันธงว่า ไม่ ''Mainboard'' เสีย ก็ ''CPU'' เสีย แน่นอน :)

แต่ถ้ามีเสียงร้อง ก็แสดงว่าอุปกรณ์ที่ถอดออกไปบางตัวนั่นแหละที่เสีย :yes

เสร็จแล้วก็ใส่อุปกรณ์ต่างๆคืนลงไป เช็คหาปัญหาทีละตัว

แต่ผมขอเดาว่ากรณีนี้ CPU น่าจะเสียแล้วล่ะครับ เพราะอาการที่คุณว่ามามันเข้าข่ายนี้ อาการ CPU เสียที่พบบ่อยๆคือ

1. เปิดเครื่องแล้วทุกอย่างทำงานปกติ แต่จอไม่ติด แต่ไฟหน้าจอกระพริบตลอดเวลา

2. เปิดเครื่องทำงานอยู่ดีๆ แล้วมีเสียงดัง ''แป๊ก'' คล้ายหม้อหุงข้าวดีด แล้วก็ดับไปเลย

3. เครื่องแฮ้งค์บ่อย

4. อุณหภูมิ CPU พุ่งสูงเร็วมากกว่าปกติ หลังจากนั้นเครื่องก็ค้างไปเลย โดยเช็คอุณหภูมิได้ในไบออส Power ---> Hardware Monitor :yes

ปล. ชอบ oc รึป่าวเนี่ย อยากแรงขึ้นแต่ก็ต้องยอมรับกับความเสี่ยงนี้อย่างเลี่ยงไมได้ อิอิ :o ส่วนผมไม่ชอบ oc ครับ สบายใจๆ :dance

ปล.2 อาการเสียของ M/B กับ CPU อาจดูคล้ายกัน เพียงแต่ถ้า M/B เสียจะสังเกตได้ว่าคอมจะ Restart ตัวเองบ่อยๆ แต่ถ้า CPU เสียจะไม่พบอาการนี้

poowangdee
25th October 2011, 16:50
ลองเอาบอร์ดคนอื่นมาใส่ดูยังครับ

berrygo60
25th October 2011, 16:52
เป็นเหมือนเครืิ่องผม มะวานเลย

ไม่ได้กลับบ้านหลายวัน

พอเปิดดู เครื่องทำงานทุกอย่าง

จอกระพิบ แต่ ในจอมันก็มืด

เลยถอดออกมา แต่ประกอบไม่เป็น

ตอนนี้เละเป็น ข้าวแกง

เช กูวาร่า
26th October 2011, 11:12
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้ทราบสาเหตุเเล้วครับว่าเมนบอร์ดเสีย T-T คือเอาไปส่งร้านเค้าบอกงั้นน่ะครับ เศร้าเลยงานนี้

sattawat1979
26th October 2011, 11:53
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้ทราบสาเหตุเเล้วครับว่าเมนบอร์ดเสีย T-T คือเอาไปส่งร้านเค้าบอกงั้นน่ะครับ เศร้าเลยงานนี้

อาการเมนบอร์ดเสียนี่ มันหลากหลายมากนะครับ อยากให้พิจารณาดูดีๆ แต่ส่วนใหญ่เมนบอร์ดจะเสียบ่อยกว่า CPU อยู่แล้วล่ะ

ผมขอยกตัวอย่างอาการเมนบอร์ดเสียจากประสบการณ์ของผมก็ละกัน

1. คอมจะ Restart ตัวเองบ่อยๆ

2. คอมจะแฮงค์บ่อยๆ

3. เปิดคอมแล้วทุกอย่างเงียบสนิท ไม่มีไฟใดๆ ไม่มีเสียงใดๆ

4. เปิดเครื่องมาแล้ว มีเสียงร้องยาว ปี๊บๆๆๆๆ ไม่หยุด แต่ไม่ทำงานใดๆ

5. ให้ลองเอาโลหะมาช็อตตรงขั้ว power switch ที่ Front Panel ของเมนบอร์ด ค้างไว้ 15 วินาที เพื่อปิดเครื่อง

แต่พัดลม CPU ไม่ยอมหยุด ต้องดึงปลั๊กออกสถานเดียว (ผมเคยเจอมาครั้งนึง งงกับมันอยู่นาน :sweat)

6. ไฟ Numlock , Capslock , ScrollLock บนคีบอร์ด ค้างตลอดเวลา

7. เครื่องทำงานปกติ แต่ไม่สามารถใช้อุปกรณ์บางตัวได้ ทั้งที่อุปกรณ์นั้นไม่ได้เสียแต่อย่างใด (เนื่องจาก chipset บนบอร์ดบางตัวเสีย)

ก็ประมาณนี้แหละครับ อาการของเมนบอร์ดเสียที่ผมเจอมา จริงๆอาจมีมากกว่านี้แต่ผมไม่รู้ :yes

อยากให้ลองเช็คดูให้รู้ด้วยตัวเอง จะได้ไม่เสียรู้ช่าง ตัวผมเองก็เคยโดนช่างหลอกมาแล้วเหมือนกัน เขาพูดอะไรมาเราก็ต้องเชื่อหมด :yes