PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยทีครับด่วน!! รีสตาร์ทเครื่อง บูทเครื่องใหม่ขึ้น preparing your desktop แก้ไขยังไงดีครับ

Sorry_Sorry
25th October 2011, 18:05
เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า...

ไม่รู้ว่าผมเผลอไปลบอะไรเกี่ยวกับ user account หรือเปล่านะครับ

ผมลบคุกกี้ internet options > browsing history > delete browsing history ผมติ๊กถูกไว้ทุกช่อง

พอลบเสร็จปุ๊ป รีเครื่องมาใหม่ก็เป็นแบบนี้เลยครับ

รีสตาร์ทเครื่อง บูทเครื่องใหม่ขึ้น preparing your desktop โปรแกรมในเครื่องหายหมดเลยครับ

ทำให้ค่าต่างๆ ไอคอนหน้าจอ วอลเปเปอร์

ย้อนกลับไปเหมือนตอนลง Windows 7 ใหม่ๆ

แต่เข้าไปดูข้อมูลทุกอย่างใน ไดร์ Cและ D ข้อมูลทุกอย่างโปรแกรมทุกตัวยังอยู่ครบ

แต่ทำอะไรไม่ได้เลย แม้แต่ กดเปลี่ยนภาษาในคีย์บอร์ด ยังไม่ได้เลย mycomputer

อะไรหายหมด ปิดเปิดเครื่องใหม่รีใหม่ก็แล้ว ก็ยังไม่หายเหมือนเดิม ช่วยทีครับใครพอรู้วิธีแก้

ผมใช้ วิน7 32bit

ปล. เมื่อกี้ไปถามร้านซ่อมคอมแถวบ้านมา บอกเป็นไวรัส ต้องลง windows ใหม่อย่างเดียว

ที่ร้านบอกว่าข้อมูลทุกไดร์ต้องหายหมด ผมเซ็งเลยเพิ่งโหลด battlefield 3 เสร็จตั้ง 13GB ยังไม่ได้ติดตั้งเลย

ข้อมูลพวกเกมมันหายจริงตามที่ร้านบอกหรือเปล่าครับ ผมไว้ในไดร์ D ติดตั้งในไดร์ D

ถ้ามันต้องลง windows ใหม่จริง ใครอยู่แถว ติวานนท์ หรือใกล้เคียง ที่มี windows 7 64 bit

ช่วยมาลงให้หน่อยครับที่บ้านเดี๋ยวให้ค่าเสียเวลาไม่อยากเอาไปลงที่ร้าน ท่าทางไม่ค่อยน่าไว้ใจ

T-man
25th October 2011, 18:36
ลองใส่แผ่น Windows เข้าไปแล้ว Repair Windows ดูครับ

ถ้าไม่ได้อีกก็คงต้องลง Windows ใหม่ ส่วน BF3 ถ้าเก็บไว้ใน Drive D ไม่น่าหาย

เพราะตอนลง Windows ฟอร์แมทแค่ Drive C

AUTcher
25th October 2011, 18:39
- -* ไวรัสตัวนี้ผมเคยเป้นนะ มันจะรีพวกของใน My Doc ไปไหนไม่รู้

Sorry_Sorry
25th October 2011, 18:49
ลองใส่แผ่น Windows เข้าไปแล้ว Repair Windows ดูครับ

ถ้าไม่ได้อีกก็คงต้องลง Windows ใหม่ ส่วน BF3 ถ้าเก็บไว้ใน Drive D ไม่น่าหาย

เพราะตอนลง Windows ฟอร์แมทแค่ Drive C

ผมไม่มีแผ่นอ่ะครับ คือประกอบคอมมาจากที่ร้าน

มีแต่แผ่น Windows 7 ultimate x86 build 6.1.7600.16385 RTM

ไม่รู้มันใช่เวอร์ชั่นเดียวกับที่ผมใช้อยู่ตอนนี้หรือเปล่า แต่ผมใช้ Windows 7 ultimate 32bit อยู่ตอนนี้ มันใช้ด้วยกันได้หรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่องข้อมูลพวกเกมที่อยู่ใน Drive D ผมก็ว่าไม่น่าจะหายเหมือนกันสงสัยร้านมันกะวางยา เครื่องผมหรือเปล่าไม่รู้ -*- ให้ทิ้งไว้บอก 3ชม. ค่อยมาเอา

Sorry_Sorry
25th October 2011, 18:50
- -* ไวรัสตัวนี้ผมเคยเป้นนะ มันจะรีพวกของใน My Doc ไปไหนไม่รู้

ผมก็จนปัญหาเหมือนกันครับไม่รู้จะแก้ยังไงแล้ว -*-

จะได้เล่น battlefield 3 อยู่แล้วแต่กรรมมาบัง ....

Jizsy
25th October 2011, 19:02
เข้าทาง safe mode ได้มั้ย :confused:

Sorry_Sorry
25th October 2011, 19:19
เข้าทาง safe mode ได้มั้ย :confused:

เข้าได้ครับ แล้วไปทำอะไรต่อครับ

เพราะผมเข้าไปแล้วก็เป็นเหมือนเดิมอ่ะครับ

Jung Hye Wook
25th October 2011, 19:40
ลองสร้าง User Account ขึ้นมาใหม่อีกอันนึง ชื่อไรก็ได้ และตั้งให้เป็น administrator
สร้างเสร็จ Log off ไป Account ที่สร้างใหม่ เข้าไปสร้างไฟล์ไว้บนเดสก์ทอป ให้เหมือนกับ user เก่า
แล้วลองรีเครื่อง แล้ว Log in ด้วย user ใหม่นี้ดูว่าไฟล์หายรึป่าว
ถ้าไฟล์ยังอยู่ก็สามารถลบ user เก่านั้นทิ้งได้เลย (ก่อนลบสำรองไฟล์ ใน my document และบน desktop ให้เรียบร้อยก่อนนะ)

เครดิต aproject @ OCZ

paripari
25th October 2011, 21:27
เครดิต aproject @ OCZ

อ่ะถูกต้องนะครับ ถ้าเผลอไปลบแอ็คเค๊าท์เก่าออก ก็แค่สร้างแอ็คเค๊าท์ขึ้นมาใหม่นะครับ

Capathia
25th October 2011, 21:29
ไม่ต้องเสียดายเกมหรอกครับ BF3 แตกออกมา 30GB กว่าๆ ฮาร์ดดิสเต็มเลย