PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้เรื่องการแต่งเพลงอ่าครับ

clover4701
25th October 2011, 22:27
อยากรู้เรื่องการแต่งเพลงอ่าครับ ว่าการแต่งเพลงเริ่มจากอะไร
แล้วถ้า แต่งกลอน 8 เอามาเป็นเพลงได้มั๊ยครับ ถ้าได้มันมีเพลงไหนที่ทำมาจากกลอน 8 บ้าง ขอดูหน่อยแล้วกันนะครับ
ขอความร่วมมือด้วยครับ

sentinel12
25th October 2011, 23:26
เอ่อ โดยส่วนตัวผม ผมเริ่มจากภาค ดนตรีก่อนครับ เพื่อให้มีเมโลดี้คุม จะได้แต่งเนื้อง่ายๆ (ไม่งั้นเนื้อตี เมโลดี้ = จบ )

ผมจะเริ่มจาก เล่นคอร์ด วนๆ ไป ให้มือเบส คิด Form เล่นอีกทีนึง แล้วเรียบเรียง ให้มือกลอง จัดส่วนของเพลง พอเสร็จก็ให้นักร้องแต่งเนื้อมาคร่าวๆ

แล้วกลับมาที่ผม กับมือกีตาร์อีกคน ให้คิด Solo