PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลำโพงเสียงเบาครับ ไม่ใช่เพราะสาย

killkinglion
26th October 2011, 12:07
คือ ผมเพิ่งล้างวินโดว์มา โกสอะไรเรียบร้อย พอดีเกิดไวรัสฟักไข่ออกมาหลายชนิดเหลือเกิน

หลังจากล้างเครื่องเรียบร้อยแล้ว เสียงยังคงปกติดีอยู่ เมื่อผมจัดการเครื่องอะไรให้เป็นส่วนตัวแล้ว

มาถึงเรื่องการจัดการเสียง ผมใช้ Realtek HD Audio manager แต่มันไม่มี Equalizer มาให้ปรับ ก็เลยต้องดาวน์โหลดตัวที่ใช้ร่วมกันได้ (ตัวที่โหลดมานี้ เคยโหลดมาใช้นานแล้ว ใช้ได้ปกติ)

หน้าตาตัวซอฟต์แวร์ที่โหลดมา ของ AC'97

http://upic.me/i/ky/6afeq.jpg (http://upic.me/show/29543176)

ก็ปรับไปปรับมา เข้าออกๆไปเรื่อยๆ แล้วจู่ๆเสียงก้เบาลงเฉยเลย รีสตาร์ทแล้วก็ไม่หาย ผมเองก็ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะอะไร
ลองไปปิดอีตัว Equalizer นี้ดูก็ยังเบาเหมือนเดิม ปกติลำโพงผมจะหมุนจนสุด แล้วปรับเอาที่คอมพิวเตอร์แทน ปกติจะปรับไว้ที่ 50 แต่หลังจากนั้น เสียงมันเบาเหมือนปรับไว้แค่ 20 เลย

ใช้ Window 7 32bit
ถ้าข้อมูลอะไรไม่ชัดเจน ถามเพิ่มมาได้เลยครับ ขอบคุณมากครับ ผมขี้เกียจจะล้างเครื่องรอบ 2 ละ :sweat

CrYzTeX
26th October 2011, 12:22
ลงตัว HD ซิ อย่าลงตัว Ac'97 ถึงมันจะไม่ Support HD ก็ลงไปเถอะ

ที่ว่าไม่มีให้ปรับหน่ะ ต้องลง+ Restart แล้วก็เข้าไปที่ Open Volume Mixer(คลิกขวารูปลำโพงขวาล่าง)
เลือก Title Bar อันที่เป็น Realtek กด Properties > Tab Enhancements > ติ๊กถูก Enable Sound Equalizer
หรือถ้าไม่มีก็ลองกดพวก Settings เอา

ไม่มีตัวอย่างให้นะ เพราะใช้ VIA แล้ว ไม่ได้ใช้ Realtek เลยถ่ายรูปมาบอกไม่ได้

26th October 2011, 12:44
ติ๊กแล้วก้ยังเหมือนเดิม เสียงเบาเท่าเดิม แม้จะติ๊กหรือไม่ติ๊ก เสียงก็เบาเท่าเดิมเช่นกันครับ
ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรจริงๆ - -

ขอเพิ่มอีกเรื่องนะครับ ในเรื่องของ View Folder ในการมอง ผมจะปรับให้การมองเป้น List ทุกโฟลเดอร์ยังไงเหรอครับ
เพราะปกติ ไปที่ Folder option ใน control แล้ว apply to all folder แต่ทีนี้หลังล้างเครื่อง พอมาใหม่ ปรับอะไรเรียบร้อย แต่ไอปุ่ม apply to all folder มันเป้นสีเทาๆอะครับ คลิกไม่ได้ อยากทราบว่า ต้องทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

CrYzTeX
26th October 2011, 13:03
ลบ แล้ว ลง ใหม่ เพราะว่า Driver แต่ละ Version ไม่หมือนกันนะ เท่าที่เคยลองมา

R252 เสียงดัง+ดีที่สุด-แต่เก่า
R254 เหมือนอันบน
R260 ดีที่สุด-เก่าไปหน่อย

Driver บางตัว...รู้สึกเหมือนมันจะกำหนด ความดัง-เบาของเสียงมาให้อะ ต้องลองหลายๆตัว แล้วจะรู้สึกว่ามีอะไรเปลี่ยนเปลี่ยน

26th October 2011, 19:40
ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ คุณ CrYzTeX

เป็นที่ซอฟต์แวร์จริงๆครับ :)