PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ประสปการณ์ดีๆ..

August
26th October 2011, 17:06
สวัสดีครับ คือผมมีประสปการณ์ดีๆ จะเล่าให้ฟัง

คือว่าหลายวันก่อน ผมไปอู่ซ่อมรถ ปั่น Fixed Gear ไป

ผมไปเจอแขกคนนึงครับ (แขกรึเปล่าไม่รู้ เห็นเขาโพกหัว หนวดเยอะๆ เรียกแขกไว้ก่อน) อยู่ที่อู่เหมือนกัน

ผมยกรถ Fixed ขึ้นกระบะแล้ว เขาเดินเข้าดูจักรยานผมแล้วสักพักถาม

แขก :.. คุณครับ จักรยานนี่ไม่มีเบรคหรอ ผมเห็นปั่นกันเยอะแยะ เบรคยังไง

(เขาอายุ 50+ แต่ผมอายุ 15 เขาเรียกผมว่าคุณ เอ่อ.. แปลกดี)

ผม : เอ่อ... ก็ใส่ฟุต แสตร็ปที่ขาแล้วก็ฝืนเอาอะครับ (ผมบอกแบบง่ายที่สุด เพราะว่าเผื่อเขาบอกให้ทำให้ดูแล้วผมทำพวกท่ายากๆไม่เป็น)
แขก : อันตรายนะครับ ไม่มีเบรค
ผม : ครับ ก็ต้องฝึกเอาอะครับ
แขก :(มองๆที่ล้อแล้วก็ถาม) ล้อนี่ทำจากอะไรครับ แข็งแรงมั้ย ??
ผม : ไม่แน่ใจเหมือนกันครับทำจากอะไร แต่ก็แข็งแรงใช้ได้ครับ
แขก : (เอาละมันเริ่ม ปล่อยวิชา) ผมว่ามันทำมาจาก !%$*$%@^ (พูดเกี่ยวกับล้อว่ามันทำมาจากธาตุนู้นธาตุนี้ ผมงงมาก ในใจคิดมันเป็นนักแปรธาตุรึเปล่า ?)
ผม : (เอ่อ.. คุณแขกครับ ผมไม่เข้าใจที่คุณพูดครับ << อยากจะพูดแบบนี้แต่ก็พูดไม่ได้) อ่อ.. ครับๆ

จากนั้นสักพักเขาก็ไปที่รถเขาหยิบหนังสือเกี่ยวกับ เรือดำนํ้ามาให้ดู

แขก : รู้มั้ยครับนี่ผมเป็นคนออกแบบเองครับ (เอ่อ.. บอกผมทำไมครับ ?)
ผม : อ่อ.. ครับมันคืออะไรครับ (มันเหมือนเรือดำนํ้าแต่ไม่ใช่)
แขก : มันคือ เจ็ตสกี ที่สามารถ ดำนํ้าได้ครับ
ผม : อ๋อ... (อ๋อ ไว้ก่อน)
แขก : แล้วคุณเรียนชั้นไหนแล้วครับ ??
ผม : ม.3 ครับผม
แขก : คุณรู้มั้ยครับ ตอนผมอายุเท่าคุณ ผมได้สร้าง หัวใจเทียม ให้มหาลัยโคโรลาโด
ผม : อ่อ ครับ...(แต่ผมสงสัยว่า 'โคโรลาโด' นี่มันใช่ชื่อของนินจาเต่ารึเปล่า ?)
แขก : แล้วคุณได้ทำอะไรให้โรงเรียนรึยังครับ ?

โอ้!! คำถามสุดท้าย กินใจผมมากครับ ตอนนั้นคิดเลยว่า ' เราต้องตั้งใจเรียนให้เก่ง ให้ได้!! '

ตอนแรกผมก็คิดๆ เอ่อ เขามาโม้ให้ผมฟังทำไม ? แต่คำพูดสุดท้ายทำให้ผมนับถือเขามากๆครับ

xxxlnwjung1
26th October 2011, 17:10
โอ้ น่ายินดีจริงๆ แขกคนนั้นมันสุดยอดแขก สร้างหัวใจเทีัยมได้ตอนอายุ 15 แต่ไม่แปลกหรอกครับที่เค้าเรียกคุณว่าคุณ
เพราะประเทศที่นับญาติกันไปหมดมีไม่กี่ประเทศหรอกนะ

กินใจมาก T^T เเล้วเขามาอยู่ที่อู่ได้ไงนั้น โห สร้่างเจ็ตสกี , หัวใจเทียม ลองกลับไปถามดูครับ
นี่คุณไม่รู้หรอกรึ ผมจะเล่าให้ฟัง แม่ของคุณ August ไปขอพรให้ลูกเรียนเก่งน่ะสิ เทวดาเลยส่งแขกมาสร้างแรงบัลดาลใจให้ลูก

ผมทำอะไรให้โรงเรียนตั้งเยอะแล้วครับ
ทั้ง เผาประตูห้องน้ำ เขียนกำแพงโรงเรียน พังโต๊ะเก้าอี้ ทำลายอ่างล่างมือ ทุบกระจกห้องคอม จิ๊กแรมคอมมาขาย
หักหน้าต่าง หักขาเก้าอี้อาจารย์ เขียนโต๊ะเรียน บลาๆๆๆ
ปล.ล้อเล่นนะ
อ่านไปผมก็คิดไป ไอ้ชั่วนี่จริงๆ

Sanri
26th October 2011, 17:12
เขาจะสื่อว่าให้คุณตั้งใจเรียนใช่ม้า เจ๋งจริงๆ แต่แอบงงนิดนึง :)

August
26th October 2011, 17:13
โอ้! นี่เรื่องจริงนะครับ

เคยมีคนบอก แต่งเรื่องเองชัวร์ๆ เพราะประโยคสุดท้ายเหมือนไปก๊อบเอามาจากไหน

*Edit เพื่อทำให้อ่านได้ง่ายขึ้นครับ

duchyzaza
26th October 2011, 17:17
กินใจมาก T^T เเล้วเขามาอยู่ที่อู่ได้ไงนั้น โห สร้่างเจ็ตสกี , หัวใจเทียม ลองกลับไปถามดูครับ

NamJUBU
26th October 2011, 17:18
น่าปลื้มใจนะคะ มีคนถามแบบเนี้ย :)

August
26th October 2011, 17:19

อ่อ.. เขาไม่ได้เปิดอู่ครับ เขาคงมาซ่อมรถเหมือนกันแหละ (มั้ง!?)

ปล. อ่านแล้วอาจจะงงๆ นิดหน่อยนะครับ เพราะว่ามันหลายวันมาละ ผมเพิ่งนึกได้เลยมาโพสต์ อาจตกหล่นนิดหน่อย

August
26th October 2011, 17:22
น่าปลื้มใจนะคะ มีคนถามแบบเนี้ย :)

ลองนึกๆดู.. เหมือนเขามองผมเป็นเด็กแว้น เด็กไม่ได้เรียนหนังสือเลยนะเนี่ย O M G !

ปล. ฮาๆ

August
26th October 2011, 17:49
โอ้ น่ายินดีจริงๆ แขกคนนั้นมันสุดยอดแขก สร้างหัวใจเทีัยมได้ตอนอายุ 15 แต่ไม่แปลกหรอกครับที่เค้าเรียกคุณว่าคุณ
เพราะประเทศที่นับญาติกันไปหมดมีไม่กี่ประเทศหรอกนะ

นี่คุณไม่รู้หรอกรึ ผมจะเล่าให้ฟัง แม่ของคุณ August ไปขอพรให้ลูกเรียนเก่งน่ะสิ เทวดาเลยส่งแขกมาสร้างแรงบัลดาลใจให้ลูก

เอิ่มม..!! หลังจากนั้นผมก็ไม่ได้ตั้งใจเรียนอะไรมากแหละ เรียนเรื่อยๆสบายๆ ไม่คิดมาก
ปล. แต่ตอนนั้นคิดไว้เลยนะ แบบประมาณว่า ' ต้องเรียนให้เก่งให้ได้ !! ' อะไรแบบนี้...

jaabkrain3
26th October 2011, 18:00
โห เขา ต้องการ สื่อ ให้ เรา ทำเรื่องดีดี ^^

Berserk1240
26th October 2011, 20:37
เป็นผม ผมงงแขกมันเก่งจังวะ สร้างนุ่นสร้างนี้ได้ โดราเอม่อน ในอนาคตป่าว

lanlanla
26th October 2011, 20:59
ผมทำอะไรให้โรงเรียนตั้งเยอะแล้วครับ
ทั้ง เผาประตูห้องน้ำ เขียนกำแพงโรงเรียน พังโต๊ะเก้าอี้ ทำลายอ่างล่างมือ ทุบกระจกห้องคอม จิ๊กแรมคอมมาขาย
หักหน้าต่าง หักขาเก้าอี้อาจารย์ เขียนโต๊ะเรียน บลาๆๆๆ
ปล.ล้อเล่นนะ