PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบว่าส่วนไหนเสียครับ

Ekstemi
26th October 2011, 17:23
อาการคอมผมคือ เปิดคอมแล้วเล่นไปสักพักหนึ่งคอมจะค้างต้องรีสตาทใหม่แล้วก็ค้างอีกครับ ผมได้ลองหาตามเว็บต่างๆดู เขาบอกว่าน่าจะเกี่ยวกับ power supply เสียแล้วมันส่งไฟไปเลี้ยงhard disk ไม่เพียงพอ คือเสียไป2อันแล้วเพราะว่าผมเป็นคนใช้คอมหนักอ่ะครับ:sweat รบกวนช่วยหาสาเหตุให้ด้วยนะครับ:rose

rotary_wahwah
26th October 2011, 17:35
ก็อาจจะเป็นได้นะ แต่ถ้าเสียบ่อยอย่างนี้ สู้ซื้อ psu ดีๆทนๆกำลังไฟเยอะๆไปเลยดีกว่ามั้งครับ
แนะนำว่าลองเช็คก่อนว่าเป็นที่ windows ด้วยไหม หรือ เป็นที่ hdd เพราะบางทีอาการแบบนี้
อาจจะไม่ได้เป็นที่ psu เสมอไปนะครับ

Ekstemi
26th October 2011, 17:49
ก็อาจจะเป็นได้นะ แต่ถ้าเสียบ่อยอย่างนี้ สู้ซื้อ psu ดีๆทนๆกำลังไฟเยอะๆไปเลยดีกว่ามั้งครับ
แนะนำว่าลองเช็คก่อนว่าเป็นที่ windows ด้วยไหม หรือ เป็นที่ hdd เพราะบางทีอาการแบบนี้
อาจจะไม่ได้เป็นที่ psu เสมอไปนะครับ

windows ผมลง4รอบแล้วครับค้างเหมือนกันหมด:dash

rotary_wahwah
26th October 2011, 17:55
อืม งั้นคงตัดเรื่อง windows ทิ้งได้ครับ
แล้วลองไล่เช็คที่ hdd ดูครับ ลองเอา hdd ตัวอื่น(ถ้ามี) มาลองใช้ดูครับว่าเป็นเหมือนกันไหม
ถ้าเป็นอีกก็เป็นที่ psu ชัวร์แล้วครับ